DW Makala yetu leo pesa inayotengwa na serikali ya Tanzania kwa ajili ya kilimo haikidhi mahitaji ndivyo wanavyosema wakulima wadogo nchini Tanzania ukikosa bajeti ya kutosha miundombinu inakuwa sio rafiki kwetu sisi wakulima ni kwanza kwa ucheleweshaji wa mbegu mbegu zetu zitumezoea inaletwaga Desemba mwishoni Januari hatuna bodi. Kilimo hiki cha zabibu kinaingizia pato la serikali asilimia kubwa ya fedha, licha ya kuingia makubaliano ya kimataifa ya kutenga asilimia kumi ya bajeti yake kwa ajili ya kilimo, lakini hilo pia halitekelezwi kama Malabo na, na, na Maputo. Kwa bahati mbaya, kwa kweli, hiyo haijatekelezwa kwa muda mwingi. Hapo ni Profesa Honest Ngowi kutoka Tanzania msomi aliyebobea katika masuala ya uchumi ambaye utamsikia hapo baadaye. Msikilizaji, makala yetu leo inaangalia azimio la Malabo la mwaka elfu mbili na kumi na nne ambalo linahimiza nchi za Afrika kutenga asilimia kumi ya bajeti zake kwa ajili ya kilimo. Makala hii leo inajikita nchini Tanzania, miongoni mwa nchi zilizo saini makubaliano hayo kwa lengo la kukuza sekta ya kilimo katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Karibu, mimi ni Veronica Natalis. Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma, katika shamba lenye ukubwa wa ekari tano, Yusta Ali Nolo yupo hapa akikagua usalama wa mazao yake shambani. Justa ni mkulima wa zabibu, zao linalolimwa katika mkoa mmoja tu nchini Tanzania. Amekuwa mkulima wa zabibu kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa, na kilio chake kikubwa ni kupatikana kwa mamlaka maalum itakayoshughulika na zao hilo, kama ilivyo kwa mazao mengine. Lakini tukiangalia kwa upande mwingine, serikali yetu kama vile imeweza kututenga si wakulima, kwa sababu tukilinganisha na kilimo cha pamba, kilimo cha tumbaku, wenzetu wana bodi, lakini ukilinganisha na kilimo cha zabibu, hatuna bodi na ukiangalia kilimo hiki cha zabibu kinaingizia pato la serikali asilimia kubwa ya fedha, na ukilinganisha katika nchi ambazo zinalima zabibu, nchi pekee ambayo imebaki, kilimo cha zabibu kinazaa misimu miwili ni, ni Tanzania tu, na ambayo ni mkoa wa Dodoma. Yusta anawakilisha wakulima wengine wa zao la zabibu mkoani Dodoma, ambapo mbali na kuomba kupatikana kwa bodi itakayoshughulika na zao hilo, pia wamekuwa na mahitaji ya upatikanaji wa soko la uhakika na elimu ya magonjwa mapya yanayoibuka na kulishambulia zao hilo uhaba wa maafisa ugani kimekuwa ni kilio cha wakulima wengi nchini tanzania sera ya kilimo ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchini humo inabainisha kwamba kila kijiji kinatakiwa kuwa na afisa ugani mmoja ambaye atawahudumia wakulima mia sita lakini uhalisia uliopo kwa sasa ni kwamba afisa ugani mmoja anawahudumia wakulima zaidi ya elfu moja huku maeneo mengine yakiwa hayana maafisa ugani kabisa Eva Daudi Mageni ni mkulima wa korosho mkoani Pwani. Anasema kwamba ikiwa serikali itatenga asilimia kumi ya pato lake kwa ajili ya kilimo kama makubaliano ya Malabo yanavyoelekeza, pamoja na mambo mengine, itasaidia kutatua changamoto za uhaba wa maafisa ugani. Kuangalia azimio la Malabo, sisi kama wakulima tunalitambua na tunalidai Wito wetu ni kwa wizara ya kilimo na serikali kwa ujumla, hususan kwa rais wetu. Vitu vingi sana au changamoto nyingi sana za kwetu wakulima au kwa upande wa kilimo zinategemeana, upatikanaji wa pesa ndo unaweza ukatatua hizo changamoto. Azimio la Malabo ni makubaliano yaliyofikiwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na nchi zote za Afrika ya kutenga asilimia kumi ya bajeti za serikali zao kila mwaka kwa ajili ya kuinua sekta ya kilimo kupitia wakulima wadogo. Tanzania ni miongoni mwa nchi iliyoingia makubaliano hayo, lakini haijawahi kutenga pesa hizo. Mashirika binafsi yamekuwa yakihimiza kutekelezwa kwa azimio la Malabo. Joram Wimo ni mratibu wa mradi wa uwezeshaji umma kifedha katika sekta ya kilimo kutoka shirika la kimataifa la Action Aid linalojikita katika kutokomeza umaskini barani Afrika. Maazimio haya yalianza Maputo, baada ya miaka kumi wakafanya mapitio ambapo wakaja tukaona, kama ni nchi kumi tu ndo kidogo ziliweza kutenga asilimia kumi kama mkataba ulivyoelekezwa, na kwamba ukitenga hiyo asilimia kumi inakusaidia pia kukuza uchumi kwa asilimia sita. Nchi chache ndo ziliweza kufika, ni kama sita kwa kipindi kile. Kwa Tanzania ni hatujawahi kufika asilimia kumi lakini kwa kumbukumbu kumbu nzuri, nafikiri moja kumi na mbili au kumi na mbili kumi na tatu ndo tulifikia asilimia saba nukta nne Kamili Kleti Gwandu ni mkulima mazao ya maharage, shayiri na ngano kutoka wilaya ya Hanang mkoani Manyara, kaskazini mwa Tanzania. Yeye anasema kwamba kama kungekuwa na bajeti ya kutosha kwenye sekta ya kilimo, ingesaidia kutatua changamoto za pembejeo na viuatilifu zinazowakabili wakulima wadogo. Ni kwanza kuwa ucheleweshaji wa mbegu, kwa hiyo unakuta ile mbegu ambayo kawaida inatuwahisha tupate mavuno, ile mbegu hiyo inachelewa hiyo inacheleweshwa kutokana na tulivyosema ni upande wa serikali na maafisa ugani. La pili ni hivi madawa. Kwa kweli, madawa sasa hivi ni kila mmoja nakihisia kwamba nikijaribu kupiga hii labda, nikipiga hii labda, inafika mahali tunapata madawa ambayo unazidi kukausha mazao yako. Sekta ya kilimo inasalia kuwa sekta pekee iliyoajiri ya asilimia karibia 70 ya Watanzania wote na inachangia asilimia 25 hadi 30 ya pato la taifa. Kwa umuhimu huo mtandao wa wakulima wadogo nchini Tanzania uliamua kukutana na wizara ya kilimo ili kuwasilisha mapendekezo ya kuboresha sekta hiyo muhimu. Mkutano wa wakulima wadogo na wizara ya kilimo ulifanyika Dodoma mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na hapa mwakilishi wa mtandao wa wakulima wadogo nchini Tanzania Janet yani Nyamahasi aliwasilisha mapendekezo ya wakulima wadogo kwa naibu waziri wa kilimo nchini Tanzania. Sisi wakulima wadogo tunashauri serikali itenge bajeti itakayosaidia ununuzi wa vifaa vya kupimia udongo ili kujua afya na mahitaji ya kila udongo na virutubisho vinavyohitajika. Pia tunaomba serikali ihakikishe usambazaji wa mbegu kwa wakati usipishane na msimu wa mvua. Serikali ya Tanzania inasema kwamba azimio la Malabo kamwe haliwezi kutatua changamoto za wakulima na sekta ya kilimo kwa ujumla, kwani uwekezaji unaofanywa na sekta binafsi kwenye kilimo ni zaidi ya asilimia kumi ya mapato ya serikali, na hivyo yanahitajika kufanyika mapinduzi ya mfumo wa uwekezaji katika sekta ya kilimo. Hussein Bashe ni naibu waziri wa kilimo nchini Tanzania. Tunapoyatazama maazimio ya Malabo, hivi tunazungumzia asilimia kumi ya bajeti ya serikali tu au uwekezaji mzima unaoenda katika sekta husika? Kwa sababu leo hii ukitazama uwekezaji unaofanywa na sekta binafsi katika sekta ya kilimo, inawezekana ni undocumented, haujaandikwa rasmi. Kila mmoja wetu hapa anawekeza, si ndio? Taasisi hizi za kimataifa wanawekeza katika sekta ya kilimo, ni kiasi gani kinawekezwa katika sekta hii na nini matokeo yake? Taasisi zinazowekeza katika sekta ya kilimo ni lazima kwanza, sasa hivi, na sisi ndio mwelekeo kama wizara, tutatengeneza maeneo ya kipaumbele ya kuwekeza katika sekta ya kilimo. Wasomi wanasema kwamba bajeti ya kilimo bado haijaakisi mahitaji ya wakulima nchini Tanzania. Profesa Honest Ngowi ni msomi aliyebobea katika masuala ya uchumi tumejaribu kuangalia bajeti ya kilimo tangu mwaka 2013 14 hadi 2019 20 miaka mingi kidogo kwa Tanzania. Tumeona kwamba bajeti ya ya kilimo imekuwa e, ina mambo mengi. Kwanza, ukianza ule mchakato yale maandalizi maombi la bajeti kutoka kwa wadau, ukishafika mwisho sio kile wanachopata wakiomba 100 sio lazima wapate 100, mara nyingi unapata kidogo zaidi na kwa nini? Ni kwa sababu kimsingi mapato ni madogo kuliko maneno ya kutumia serikali, yani haina fedha za kutosha kukidhi kila maoni katika ile bajeti kubwa ya taifa. Unavyokuja kuvunja bajeti moja moja kwenye haya masuala ya kilimo, tumeona bajeti ya shughuli za maendeleo ya kilimo, ambayo kimsingi ni uwekezaji, imekuwa ni kubwa kuliko bajeti ya shughuli za kawaida lakini pia kumekuwepo ongezeko la fedha za, za bajeti ambalo ni, ni jambo jema. Tanzania imeingia makubaliano na mikataba mbalimbali ya mbali kimataifa, lakini kiuhalisia haitekelezeki, hasa tunapoangalia mkataba ambao unahusu wakulima. Unashauri nini katika hili? Kuna haja ya kuendelea kuwa na makubaliano hayo? Ndio, ndio, ndio, wala hatupasi kukata tamaa kwa sababu nataka na, na kuamini kwamba inapokuwa haitekelezeki sio kwa makusudi. Kuna sababu ambayo inafanya ili asilimia ipatikane Tunafika tamati ya makala yetu leo, ni kukumbusha kwamba leo tumeangazia azimio la Malabo la mwaka elfu mbili na kumi na nne ambalo linazihimiza nchi za Afrika kutenga asilimia kumi ya bajeti zake kwa ajili ya kilimo. Makala hii leo imejikita nchini Tanzania, miongoni mwa nchi zilizosaini makubaliano hayo kwa lengo la kukuza sekta ya kilimo. Asante kwa kusikiliza. Mimi ni Veronica Natalis. Mpaka wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.