Deutsche Welle, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu kwa mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Katika mfululizo huu wa vipindi kumi katika tamthilia Daraja la Mtogori. Tunasikia hadithi ya kusikitisha jinsi siasa na dini zinavyotumiwa kuigawanya jamii na kusababisha uhasama baina ya jamii na familia mbili, na kadhalika penzi la vijana wawili wanaolazimika kulificha kutokana na uhasama huo. Kwenye makala hii ya kwanza, tunakutana na Hari, Laila na marafiki zao. Wote hao ni wanafunzi wa mwaka wa pili katika shule ya Ubuntu ambao wanarudi shule baada ya likizo ndefu. Philip ni miongoni mwa marafiki wa dhati wa Hari. Katika makala hii ya kwanza, anaturegesha yalikuanzia kwenye chuo kikuu Ubuntu. Gori ni mji wenye soko kubwa maarufu uliogawanywa na mto, na hapa wanapanda mahindi na matunda. Miaka mingi tu iliyopita kilimo cha sehemu hii kiliwavutia wageni wengi kutoka pembe zote za Afrika na ndiyo sababu kuna mchanganyiko wa watu wa asili tofauti, tamaduni, rangi, lugha na dini mbalimbali katika mji huu. Miaka kumi iliyopita kiongozi mmoja aliyeelimika Chief Solomon Banda alikuwa na nadharia ya kuwa na jamii iliyoungana ya Waafrika kwa manufaa yao kwa hivyo akaanzisha chuo cha Ubuntu cha mafunzo kwa vijana na wasichana wa kati ya umri miaka kumi na sita hadi kumi na nane wa madhehebu mbalimbali. Ujambo, Philip. Oh, sijambo. Unaendeleaje, Hari? Naendelea vizuri, lakini kama unavyojua si rahisi kushina mjomba ambaye ni kasisi wa kanisa Katoliki. Oh, pole sana Hari, nakuonia huruma. Vipi kuhusu ripoti yako shuleni? si kama yako najua wewe umepita kwa gredi ya kwanza katika masomo yote. Uh, ni kweli Hari, na safari hii baba wangu walifurahi sana, ingawa mama hata hakutaka kushughulika nayo. Na, na wewe je? Mimi nilipata gredi ya kwanza katika masomo manne na gredi ya pili katika masomo matatu. Wazazi wangu jamaa na marafiki nyumbani walifurahi kusikia habari hizo, mm-hmm. lakini mjomba wangu huwa haridhishi na chochote. Kila wakati analalamika tu, kila wakati ni oh. Hari, yule Philip atakupokonya nafasi ya kiranja wa shule iwapo hutakuwa mwangalifu. Mimi ah, hata sifai kabisa kuwa mwanafunzi mkuu. <laughs> Wewe wasichana wote wanapapatika kweli, umewazuzua na mawazo yao yote ni kwako tu, na ndio sababu mimi hupenda kutembea na wewe wakati wote. <laughs> Wapi, wacha mzaha wewe. Tutaendelea kufanya mambo yetu kwa pamoja na wewe utanifunza mambo ya mjini ya wasichana warembo wa kisasa sawa? so... <laughs> hadi oh, ubadiliki wewe. Gonga tano basi, Philip kiranja wangu. Oh, Mat Hari! Hey, Mat, twende kule uwanjani, twende tukapigane miereka <laughs> Mat, we ni rafiki yangu, we ni mwandani wangu mkubwa. Eti nini sasa, mimi ni nani wako, rafiki au mwandani? Chagua moja tu. Ai, ishara ya kuenda darasani hiyo. Ni vizuri kurudi shuleni baada ya likizo ndefu, ha? Sasa sisi ndio wafalme hapa, au kipenda madume watatu shuleni Ubuntu, au vipi? Ndio, <laughs> Maisha marefu kwa madume wa Ubuntu <laughs> oh. Na kwa hakika walikuwa madume katika mchezo wa kandanda. Philip, Matt na Hari waliwika madume wa Ubuntu. Kwa upande mwingine, kulikuwa na msichana Leila, mrembo mwenye macho ya gololi na kiuno cha mviringo, ambaye kwa muda mrefu amekuwa akimtazama kila anapokuwa darasani, anamtazama akitangamana au kusalimiana na wenzake. Roshi, Unaonekana mchangamfu sana. Je, ulifurahia ya likizo yako? <laughs> Ndiyo Laila, tulizuru mandhari mbalimbali ya kupendeza na pia kwa pamoja na familia yangu. Ama kwa kweli, nilikuwa na wakati mzuri sana. Oh, na je Roshi, kuna wavulana wengine wa kupendeza katika familia yenu Laila? <laughs> Wapi jamani, wavulana wote wa rika langu bado wanaonekana wadogo sana. Na je wewe? Mimi kakangu huniudhi kila wakati, na babangu naye hanipi nafasi ya kutoka nje, ila tu kusoma na kusaidia kazi nyumbani. Aliniamuru nikae ndani kila wakati, ili nisichomwe na jua niendelee kuwa mweupe. Hmm, huo ni ukoloni mambo leo! Yaani, hujasikia kwamba weusi ni urembo? <laughs> na je kuhusu mazoezi yako ya kukimbia, natumai bado unaendelea nayo? Naendelea na mazoezi yangu kama kawaida, lakini chumbani kwangu nilikuwa nimejifunika kutoka utosini hadi wayoni. Joto lilikuwa limezidi nje. Laila, itabidi tuulize wasichana wengine wa kiislamu wanavyofanya mazoezi. wewe si msichana wa kwanza. Tunataka ufanye mazoezi zaidi ili uweze kushinda nishani nyingi zaidi za dhahabu kwa timu yetu <laughs> kwa hiyo, la muhimu ni mchango wa nguvu zangu eh? sivyo? <laughs> si hivyo, Laila. Kumbuka shule hii ya Ubuntu ni shule ya wa wavulana na wasichana, hivyo wanapaswa kushirikiana kwa kila jambo, liwe ni upande wa masomo au hata michezo. Jaribu kumwelezea babako kwamba michezo ni sehemu ya utaratibu wa mafunzo shuleni. Najua mamako angependa kusikia haya. Ni kweli Roshi, lakini kwa bahati mbaya hayuko karibu nami. Amshinikize kakangu hasa aje nyumbani siku moja, angekomesha kabisa upuzi huu. Kengele hiyo imelia. Sasa ni wakati wa mkutano wa asubuhi shuleni. Niko nilivyo, kwa sababu yako, ni binadamu, kwa sababu ya. Na kama ulivyotiririka wimbo wao wa shule, ndivyo yalivyotiririka maji ya mto unaugawanya mji huo. Maji hayo yenye ya tope yaliugawanya mji huo kwa sehemu mbili na kuzitenganisha familia mbili zenye ushawishi mkubwa katika jamii: familia ya Hari ya mzee Ndembele na familia ya Leila ya mzee Omari. Babake Hari, Chifu Bandile Ndembele, alikuwa kiongozi wa kitamaduni aliyeheshimika sana. Kijiji hicho hakikuwa na shule nzuri, na hivyo Chifu Bandile akamwomba kakake Barnabas, ambaye ni kasisi wa kanisa Katoliki, kumpa nafasi Hari ya kusoma katika shule hii ya Ubuntu. Bia... Ubuntu. Haya basi, sikilizeni, hebu tutulie. Haya, oya, oya. Sasa twendeni, twendeni jamani. Ah, pana bwana Mat, bwana mimi na Suzi bado tuendelea kujifurahisha hapa, tusubirini kwa muda wa kama dakika 30. Wacha hizo. Hata mimi mimi pia na Rachel tunahitaji muda zaidi. Mbona unatuharakisha hivyo vipi? Nyinyi lakini, hata hamna haya nyinyi wawili, kasisi mtarajiwa, na wewe Philip, mtoto wa mhariri mkuu wa gazeti mashuhuri mjini. Sasa wazazi wenu watasema nini wakiwakuta hapa? ah, si, sisi tunacheza mchezo wa pool tu hapa. Hata hivyo anawajutia ambao hawakuandamana nasi maana wamekosa <laughs> mengi sana. <laughs> Sikilizeni hapa tena, sikilizeni kwa makini. Mimi ndiyo mwenye gari, na kama hamtaki kwenda sasa, msilaumu tena, sitaki lawama. Kwani mtalazimika kutembea. Wakati huo huo, upande wa pili wa mto, familia ya Omari wanakula chakula cha jioni. Babake Leila alifiliwa na mkewe baada ya kuugua saratani miaka michache iliyopita, na sasa amemwachia jukumu la kuwalea bintiye Leila na mwanawe Hassan wa kiume. Ni mfanyi biashara aliyestawi na pia mwanachama wa baraza la mji wa Gori. Anaulalamikia ushawishi wa kasisi Barnabas anayezidi kuwa maarufu katika eneo hilo la Gori. Malengo ya kibiashara yameanza kugongana kwa sababu ya mitazamo tofauti Naye Hasan ameanza kujifunza itikadi kali kutoka kwa wavulana wakubwa katika chuo cha madrasa anachohudhuria. Ni jambo linalomtatiza sana Leila. <coughs> Unajua Leila, <coughs> Kasisi Barnabas anazidi kuwa na ushawishi mkubwa katika eneo hili. <coughs> Anakitaka kipande kile cha ardhi kinachotaka kutumiwa na baraza la Waislamu, ijapo sisi ndio tuliokuwa wa kwanza kuwasilisha maombi hayo anataka kukifanyia nini? Ah, Mkristo anahitaji sababu. Kwa Muislamu ni kwamba anaupiga vita Uislamu tu. Hasan, hatuhitaji mazungumzo ya aina hiyo kwa sasa eh? Kwanza unajua nini kuhusu Ukristo na Uislamu? We una miaka kumi na mbili tu ah. We unasoma kwenye chuo kisicho na maana cha Ubuntu, ambako wanasema hakuna dini moja iliyo na majibu yote ya kitandawili cha maisha. Lakini nakuhakikishia kwa kwamba iko mimi nasoma kwenye madarasa najua. Iko basi, unapaswa kuelewa kwamba wakristo na waislamu wanamwabudu mungu mmoja tu. Sisi Waislamu tunaamini Yesu ni mmoja wa watume na mamake, Meri, ni mwanamke muhimu anayempenda Mwenyezi Mungu. Hakuna Mungu mwengine isipokuwa Allah. Mungu ni mkubwa. <tong> Nyamaza Hasan, tafadhali. Alo, Ismail Omer hapa. Ndio, ndio Alhamisi, tarehe 11. Sawa, okay, ndio. Na anazihitaji takwimu za mkutano wa mwisho. mm -hmm. Pia umfamishe Bwana Layton Brown, yule mhariri mkuu wa gazeti hapa mjini, mfahamishe, tunataka gazeti la Gori Tribune lichapisha habari hizi. mm -hmm. Okay. na hadi hapo ndipo tunafikia mwisho wa makala ya mwanzo ya Noa Bongo jenga maisha yako. Hari, Leila, Philip na marafiki zao wameanza mwaka mpya shuleni. Wote wamesisimka na kufurahia kurudi shuleni baada ya likizo ndefu, lakini hawajui kinachowasubiri. Ungana nasi kwa sehemu ya pili ya mchezo huu, ufahamu jinsi Philip atakavyoweza kupambana na changamoto yake ya kwanza. Na kumbuka, ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de mkwaju LBE. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.