DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni alfajiri ya Jumamosi, tarehe 4 Aprili 2020, ikiwa ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati na hapa Ulaya kati ni saa 11 na alfajiri ambapo tunakukaribisha katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sekione Kitojo, kwa niaba ya wote utakaowasikia nasema karibuni DW. Habari za ulimwengu, msomaji wako ni mimi Rashi Chilumba. Kwanza lakini habari kwa ufupi. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona inaendelea kupanda kwenye mataifa duniani Shirika la fedha la kimataifa limesema janga la korona litakuwa na athari mbaya kwa uchumi wa dunia. Na chama cha Leba nchini Uingereza kitafanya uchaguzi wa kumpata kiongozi mpya hivi leo. Habari kamili hii, Peris. Kiasi watu milioni moja na elfu themanini wameambukizwa virusi hatari vya korona kote duniani huku idadi waliokufa ikipanda na kufikia watu hamsini na saba elfu mia nne sabini na nne kutokana na ugonjwa wa Covid kumi na tisa. Italia ndiyo imerekodi idadi kubwa ya watu waliokufa ambayo imefikia kumi na nne elfu mia sita themanini na moja ikifuatiwa na Uhispania, Marekani na Ufaransa. Wakati virusi hivyo vikiendelea kusambaa, benki ya maendeleo barani Asia imeonya kuwa janga hilo litasababisha hasara ya hadi dola trilioni 4.1 kwenye uchumi wa dunia kutokana na athari zake kwa mataifa tajiri. Kadhalika, mpango wa chakula umoja wa mataifa WFP umesema janga la korona linatishia kusababisha upungufu wa chakula kwa mamilioni ya watu hususan barani Afrika. Karibu nusu idadi ya watu duniani wameamriwa kubakia majumbani wakati mataifa ulimwenguni yanatanua juhudi za kupambana na virusi vya korona. Washington, shirika la fedha la kimataifa IMF limesema leo kuwa janga la virusi vya korona limelemaza uchumi wa dunia na litasababisha mdororo mkubwa wa uchumi wenye athari mbaya kushinda zile za mzozo wa kifedha mwaka elfu mbili na nane. Akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya video mjini Washington, mkurugenzi mkuu wa IMF Cristalina Georgieva amezitaka nchi tajiri kuongeza juhudi za kuyasaidia mataifa yanayoendelea kukabiliana na athari za janga la korona. Jojiva amesema IMF inashirikiana na Benki ya Dunia kuzirai nchi tajiri kusitisha kwa muda ukusanyaji madini kutoka mataifa masikini hadi pale ulimwengu utafanikiwa kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Kiongozi huyo wa IMF amearifu kwa ugonjwa wa covid-19 umeathiri kwa sehemu kubwa uchumi na uwekezaji kwenye mataifa inayoinukia, akisema wawekezaji wameondoa mitaji hadi dola bilioni 90 kutoka mataifa hayo. Washington, serikali ya Marekani jana imetoa wito kwa raia wake kufunika pua na mdomo kwa kutumia barakoa wakiwa katika maeneo ya umma ili kujikinga dhidi ya virusi vya korona. Wito huo umekuja wakati kuna wasiwasi kwa virusi hivyo vilivyowakumba zaidi ya watu milioni moja duniani vinaweza kusambaa kupitia njia ya kawaida ya kupumua. Rais Donald Trump wa Marekani amesema pendekezo la kuwahimiza raia wote milioni 330 wa Marekani kutumia barakoa pindi wakiwa maeneo ya wazi litakuwa la muda mfupi na lisilo la lazima. Afisa wa afya wa ngazi ya juu nchini Marekani, Jerome Adams, amesema uamuzi huo umefikiwa kwa sababu watu wengi walio na virusi vya korona hawaoneshi dalili na kugeuka kwa kitisho cha kuambukiza wengine. Tangu kugundulika kwa virusi vya korona nchini China, wataalamu wa afya wamesema virusi hivyo husambaa kwa sehemu kubwa kupitia chafya na kikohozi. New York, katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema jana kuwa pande hasimu katika mataifa 11 yaliyo na mizozo zimeitekea wito wake wa kusitisha mapigano ili kutoa nafasi ya kupambana na virusi vya korona. Guterres amesema pande zinazozozana nchini Cameron, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Colombia, Libya, Myanmar, Ufilipino, Sudan Kusini, Siria, Ukraine, Sudan na Yemen zimekubali wito walioutoa wa mwishoni mwa mwezi Machi. Hata hivyo, Guteresh ameonya kuwa utekelezaji wa wito wake unakabiliwa na changamoto kwa sababu sehemu kubwa ya mizozo iliyopo ni ya muda mrefu na hali ya kutoaminiana baina ya pande hasimu ni ya kiwango cha juu. Amesema katika baadhi ya maeneo baada ya usitishwaji mapigano umekwama na makabiliano yameongezeka, akitoa mfano wa Yemen, Libya na Afghanistan. Guteresh amezitaka pande hasimu kutumia diplomasia na serikali duniani kuyahimiza makundi ya wapiganaji kuweka chini silaha. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bon. London, chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza, Leba, leo kinatarajiwa kumtangaza kiongozi mpya kuchukua nafasi ya Jeremy Corbyn, ambaye atarifi chama kilichoshindwa uchaguzi na chenye mgawanyiko katikati ya kiwingu cha janga la virusi vya korona. Keri Shtema, mkurugenzi wa zamani wa idara ya uendesha mashtaka wa taifa na msemaji wa chama cha Leba wakati wa mchakato wa Brexit, ndiye anapewa nafasi ya kushinda katika kura inayopigwa na kiasi wanachama laki tano wa chama cha Leba wapinzani wake wa kuu ni mshirika wa karibu wa Cobin Rebeca Longbaily pamoja na mbunge Lisa Nandi anayepewa nafasi finyu ya kuibuka mshindi. Tangazo la mshindi wa nafasi hiyo litakuwa tukio lisilo na msisimko mkubwa baada ya kufutwa kwa mkutano maalum uliopangwa hapo kabla kutokana na marufuku iliyowekwa ya kuzuia mikusanyiko ili kukabiliana na kusambaa kwa ugonjwa wa Covid 19. Niame. Serikali ya Nigeria imesema wanajeshi wake wanne na magaidi 63 wameuawa wakati wa, wa mapigano makali kati ya jeshi na wapiganaji wa itikadi kali waliojihami kwa silaha magharibi ya taifa jirani la Niger. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Ulinzi ya Nigeria imesema baada ya mapambano makali, wanajeshi waliokuwa kwenye operesheni ya kupambana na ugaidi walifanikiwa kulazimisha wapiganaji kukimbia. Wakati wa operesheni hiyo iliyofanyika kwenye mkoa wa Tilaberi, karibu na mpaka wa Mali na Burkina Faso, wanajeshi walikamata pikipiki kadhaa na silaha za upande wa makundi ya wanamgambo wa matumizi ya pikipiki kwenye eneo hilo yalipigwa marufuku tangu mwezi Januari ili kupunguza mashambulizi ya wanamgambo wanaoendesha shughuli Sao kwenye mkoa huo. Bamako, upinzani nchini Mali umesema kiongozi wake Sumaila Sise anaendelea vizuri, wiki moja tangu alipotekwa nyara na watu wasiojulikana na kwamba majadiliano yanaendelea kufanikisha kuachiwa kwake. Chama chake cha URD kimesema tayari wamekamilisha malipo ya kumgumbua, huku watu wengine nane waliotekwa pamoja wameachiwa, lakini kiongozi huyo bado anashikiliwa. Sise alichukuliwa kwa nguvu pamoja na wasaidizi wake kadhaa katika eneo lenye machafuko la katikati ya Mali baada ya watu wenye silaha kuvamia msafara wake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn.