Mapema mwezi wa tatu mwaka huu, idara ya utabiri wa hali ya anga nchini Kenya ilitabiri kuwa kutakuwa na uhaba wa mvua. Utabiri wao unashuhudiwa katika jimbo la Wajia, kaskazini mashariki mwa nchi, ambapo wakazi wanakodolewa macho na hali ya ukame. Katika eneo hili kame ambapo wakazi ni wafugaji, mifugo wao wanaangamia. Rahma Kulkei ni mkazi wa Wajia. So maji imekuwa kidogo, ni ngumu katika baadhi ya maeneo. Kuna mizoga ya mifugo ambao walikufa kutokana na uhaba wa lishe. Hata ngamia ambao huchukua muda mrefu bila ya kunywa maji wameanza kuangamia. Kwa mujibu wa mshirikisho wa mamlaka kukabiliana na ukame katika jimbo hili, Hassan Kolmoy, maeneo yaliyoathirika zaidi ni Wajir ya kusini magharibi na Eldas. Yusuf Abdi ni waziri wa kilimo katika jimbo hili. Imeharibu gamia ametoka karibu estan na ugharibu wa Somalia. Gamia hakuna hapa, amekuja safari ambali karibu siku saba, siku nane. Visima vingi vimekauka huku serikali ya kitaifa ikitakiwa kuingilia kati. Ahali hiyo imeilazimu serikali ya jimbo hili kuanza mpango wa kusambaza chakula kwa wakazi wanaohitaji magunia 9400 ya mchele pamoja na magunia 1840 ya maharagi na mahindi yamesambazwa katika kaunti sita ndogo za jimbo hili kubwa. Rasilimali zaidi zinahitajika kuokoa maisha wakazi hawa pamoja na mifugo wao. Adan Keinani, mbunge wa Eldas. Kimsingi, wakati huu tunastahili kuwa na mvua za masika kuanzia mwezi wa nne, wa tano na wa sita, kisha mwezi huu wa saba ndio tunaanza kushuhudia ukame, lakini tumekuwa na kipindi kirefu cha ukame. Huenda tukapata mvua mwezi Oktoba au Novemba, majaaliwa. Swala la ukame katika taifa la Kenya si swala geni, huku wataalamu wakisema kuwa idara husika imeshindwa kuweka mikakati ya kudumu ya kukabiliana na janga hili. Shisia Wasilwa, DW, Nairobi.