h Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu katika mfululizo wa vipindi vya Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako, haki za binadamu na haki ya kimsingi kwa wote, ingawa mnamo mwaka 1948 jumla ya mataifa 48 kati ya 58 wanachama wa Umoja wa Mataifa yalikubaliana kwa kauli moja kuhusu azimio la kuheshimu haki za kimsingi za binadamu. Lakini cha kusikitisha ni kwamba azimio hilo lenye ibara 30 limesalia kuwa azimio tu, na wala haliheshimiwi au kuchukuliwa kwa uzito unaostahili kisheria na kwamba kila binadamu ana uhuru na uwezo wa kutumia azimio hilo kudai haki na uhuru kama inavyoelezwa katika azimio hilo. Haya yanaelezwa katika kifungu nambari moja na mbili cha azimio hilo na ambavyo ni msingi wa vifungu vyote vilivyomo. Kuna mifano na ushahidi wa kutosha kote ulimwenguni kuthibitisha kwamba azimio hili haliheshimiwi kamwe, hasa hapa barani Afrika. Katika mfululizo wa vipindi hivi kumi tutakuwa tukiangazia vifungu kumi vilivyomo kwenye azimio hili la kimataifa, na leo tunafunga safari hadi nchini Burundi. Kifungu cha tano katika azimio hili kinaeleza kwamba hakuna mtu anayestahili kuteswa, kufanyiwa ukatili au kudhulumiwa. Lakini je, haki hii inaheshimiwa katika taifa hili linalopatikana katika eneo la maziwa makuu barani Afrika? Domitile Kiramvo anachunguza suala hili. Ana Marie Nizere ni mwanamke mwenye umri wa miaka 25 kutoka jimbo lililoko karibu na mji wa Bujumbura nchini Burundi. Tunakutana naye katika uwanja wa kliniki kubwa zaidi jijini humo, Abana Bali Muhira. Watoto wangu wanaishi na baba yao. Nililazwa hospitalini baada ya kugua kwa muda, watoto wangu wakaacha kwenda shule, lakini yule wa mwisho kabisa ambaye bado ananyonya niko naye hapa. Ana Marie aligongwa na gari la serikali miezi minne iliyopita akalazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi, ambako amekuwa akitibiwa hadi alipopata nafuu lakini Anna Marie ameshindwa kugharimia matibabu hayo, na hospitali pia imekataa kumruhusu kurudi nyumbani hadi pale atakapolipa deni hilo. Sasa amekuwa mtu wa kuishi katika uwanja huu wa kliniki, mbali kabisa na watoto wake ambao wanaishi nyumbani kwa babake. Hana jinsi ila kuombaomba msaada wa chakula. Naishi kwa kudra za Mwenyezi Mungu kwa misaada kutoka kwa wahisani wachache. Baadhi ya wasamaria wema na madaktari hunisaidia kwa chakula mara kwa mara, lakini mara nyingi ninalala njaa. Hospitali inanidai dola mia saba na hamsini na ndio sababu nimefungiwa hapa katika uwanja huu wa hospitali. Nezire amekata tamaa kuhusu mtoto wake ambaye mara nyingi hukosa chakula kwa siku kadhaa. Ni dhahiri kwamba tabia hii ya kuwafungia au kuwazuilia wagonjwa ambao wameshindwa kugharimia matibabu yao imesambaa kote ulimwenguni. Mpango wa marekebisho chini ya masharti yaliyowekwa na taasisi za kimataifa kama vile shirika la fedha duniani IMF na benki ya dunia kuzitaka serikali kuiweka huru sekta ya jamii umeanza kuzaa matunda barani Afrika. Ingawa taasisi za afya bado hazijabinafsishwa, hospitali nyingi za umma zimeanza kuona uhuru wa kusimamia masuala na fedha zake. Tatizo kubwa ni kwamba athari ya vita na mizozo vinasababisha kuongezeka kwa viwango vya umasikini miongoni mwa raia wengi nchini Burundi. Kiongozi wa shirika la kupigania haki za wagonjwa nchini Burundi Burundi Association for Defense of the Patients Rights Campaigns, Moise Ntibuburio, anasema kwamba haki za wagonjwa nchini humo zinakiukwa vikubwa. Kwa ufupi, haki zao zimekanyagwa. Mfano hawana chakula. Isitoshe wagonjwa wanapozuiliwa hapa hospitalini wanakabiliwa na tishio la kuambukizwa maradhi mengine na wagonjwa wengi wanaofika kutibiwa hapa ambao wanaugua magonjwa hatari ya kuambukiza. Katika kisa cha Ana Marie, huu ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, hasa ikizingatiwa kwamba gari lililomgonga ni la serikali. Hivyo serikali yenyewe inafaa kubeba gharama ya matibabu yake kupitia bima ya afya ya serikali, lakini badala yake analaumiwa kwa kusababisha ajali hiyo ambayo imemlemaza kabisa maisha yake. Isitoshe, bado anakabiliwa na mashaka makubwa. Mimi sasa nimekuwa mlemavu, nilikuwa nikifanya kazi zangu kuwalisha watoto wangu, kaka na dada zangu ambao ni yatima. Sijui wataishi vipi, kwani mimi pia sasa sijiwezi watalazimika kwenda kuombaomba mitaani. Mateso haya anayoyapitia bila shaka yatakuwa na athari kubwa kwa familia nzima. Haya ndiyo matokeo pale mtu ambaye anategemewa katika jamii au familia anatengwa na jamaa zake. Hapa tena ni Moise Ntibuburio. Tumeshuhudia wagonjwa wakitelekezwa na familia zao baada ya kunyimwa haki zao. Kwa upande mwingine, familia ambazo ni maskini pia zinawatelekeza wagonjwa wao kutokana na ukosefu wa fedha kwenda kuwatembelea wagonjwa wao hospitalini. Pia utakuta ndoa nyingi zinavunjika mara nyingi gharama ya matibabu inapokuwa juu zaidi, mmoja anaweza kuamua kumtelekeza mwenzake na kuamua kuendelea na maisha. Hivyo watoto wanaachwa kuhangaika huku na huko na haki zao kukiukwa, hasa haki zao za kupata elimu, chakula na afya. Kwa hakika, Ana Marie hafahamu ni haki gani zinazozungumziwa, wala kifungu nambari tano katika azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu hakijamsaidia kutatua matatizo yake yanayomkumba. Kifungu hicho kinasema kwamba hakuna mtu anayepaswa kuteswa au kudhulumiwa, lakini kinyume kabisa, haya yote ndiyo anayopitia an si hospitali, inamdhalilisha na kumdhulumu, lakini atafanya nini? Isitoshe, mama huyu hayuko peke yake. Kulingana na ripoti za hospitali kuna zaidi ya wagonjwa 100 ambao wanazuiliwa katika hospitali mbalimbali mbali mjini humo baada ya kushindwa kugharimia matibabu yao. <tiple> Shirika la kupigania haki za wagonjwa linasema kwamba ukiukwaji huu wa haki za binadamu hauwezi kuruhusiwa kuendelea, na sasa limeamua kuchanga pesa kwa ushirikiano na mashirika wafadhili katika sekta ya afya kuwasaidia wagonjwa wanaoshindwa kugharimia matibabu yao. Tunashirikiana na mashirika mengine fadhili katika sekta ya afya kama vile mashirika ya Umoja wa Mataifa, mashirika yasiyo ya, ya kiserikali humo nchini, Wizara ya Afya, kampuni za bima na wizara ya Umoja wa Kitaifa kuchanga pesa za kuwasaidia wagonjwa wanaozuiliwa hospitalini. Pia tunataka kuwasaidia kwa chakula wakati wanaposubiri msaada wa kifedha kuwakomboa kutoka vizuizi hivyo hospitalini. Endapo kutakuwa na pesa za kutosha, pia tutawasaidia kwa usafiri ili hatimaye waungane na familia zao. Hizi ni juhudi za kuliweka wazi zaidi tatizo hili, wakati ambapo wachanganuzi wa mambo bado wanaendelea kujadili athari za changamoto hii pamoja na mzozo unaoikumba sekta ya afya barani Afrika na hasa nchini Burundi. Kwa mujibu wa maelezo yao, tatizo hili limekithiri. Shirika la kupigania haki za wagonjwa nchini Burundi linasema kuwa ikiwa serikali itashindwa kuwasaidia wagonjwa kutoka jamii masikini, jambo la busara ni kuhakikisha kwamba haki zao zinalindwa ingawa shirika hilo linafanya kila juhudi za kukusanya pesa za kuwasaidia waathiriwa hao, bado juhudi hizi zinakabiliwa na changamoto na huenda ikachukua muda kufikia malengo yake. Wakati huo huo, Ana Marie Nizere ametoa wito kwa wote wanaonufaika na mpango huu kujitolea na kumsaidia kutoka katika kizimba hicho cha hospitali zaidi, lakini ana wasiwasi kuhusu watoto wake dada na kaka zake nyumbani kufuatia hali yake ulemavu. jenakomba kusaaakiraneza Hata nikipata msaada wa kifedha na niweze kuondoka hapa hospitalini, sijui nitaweza kusaidia vipi familia yangu. Sikuwa na tatizo hili kabla ya kuhusika kwenye ajali. Hivi ni miongoni mwa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kama inavyoelezewa katika kifungu cha tano kwenye azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu. Kipindi hiki kimeandikwa na Domitile Kiramvu. Hadi hapo tunafikia mwisho wa sehemu ya kwanza katika mfululizo wa vipindi hivi. Endapo ungependa kusikiliza tena kipindi hiki, tembelea mtandao wetu wa dw.de mkwaju lbe. Asante kwa kutusikiliza. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa. Vipindi vya Noa Bongo Jenga Maisha Yako vinakupa fursa ya kufahamu vyema maisha ya kila siku na ushauri unaofaa. Mpenzi Linda, usiwe na hofu. Mpenzi wangu, nataka kusafiri ng'ambo <coughs> nini na kwenda ulaa kuendelea na masomo yangu. No, no, no, no. Hapana, haiwezekani. Linda, huwezi kunifanya hivyo. Vinaangazia changamoto anazokabiliana nazo kijana wa Kiafrika na masuala muhimu kama vile vyombo vya habari, mafunzo kupitia mtandao wa internet, amani na ajira. Hey, hey, hey! Nyamaza wawe mbwa mpumbavu! Huna habari ya mambo yaliyotupata? Hey, mbwa hahusiki kwa vyovyote na sisi kufutwa kazi. Usikose kusikiliza Noa Bongo jenga maisha yako kila Jumamosi mchana, Jumapili jioni, Jumatatu asubuhi na Jumanne jioni kutoka DW bon