Deutsche Welle. Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Nam imetimia saa 12 kamili, saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili Afrika ya Kati. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya DW kutoka Bon, Ujerumani. Karibu katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Amina Abubakar. Deutsche Welle, habari za ulimwengu na kwanza ni muktasari wake. Msomaji Zainab Aziz. Viongozi wa dunia waahidi kuendeleza juhudi za kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Maelfu ya watoto wakabiliwa na kitisho cha njaa nchini Kongo. Na Ujerumani yatoa msaada wa yuro milioni 100 kwa Ghana. Habari kamili. Paris. Nchi kadhaa na kampuni zimeahidi kuimarisha juhudi ili kuyalinda mazingira. Ahadi hiyo imetolewa kwenye mkutano juu ya mabadiliko ya tabia nchi unaoendelea mjini Paris, Ufaransa. Viongozi wa nchi na serikali zaidi ya 50 wanaohudhuria mkutano huo kutoka nchi 130 wanadhamiria kuendelea na juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na wameashiria kuto kukubali juhudi uh, hatua ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuiondoa nchi yake kwenye mkataba wa Paris. Kwa kuandaa mkutano huo unaoitwa dunia moja, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anadhamiria kusonga mbele na utekelezaji wa mkataba wa Paris wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa uliopitishwa miaka miwili iliyopita. Taasisi ya uwekezaji wa vitega uchumi zaidi ya mia mbili zimeahidi kuendeleza shinikizo kwa makampuni makubwa yaliyomo miongoni mwa yale yaliyosababisha uchafuzi wa mazingira kwa kiwango kikubwa duniani. Geneva, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa watoto UNICEF limetahadharisha juu ya hatari ya kutokea idadi kubwa ya vifo kwenye jimbo la Kasai kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako kuna mapigano. Shirika la UNICEF limesema mjini Geneva, Uswizi, kwamba watoto wapatao laki nne wamo katika hatari ya kukumbwa na njaa. Kwa mujibu wa asasi hiyo, jumla ya watoto laki saba na nusu kwenye jimbo hilo la Kasai wanakabiliwa na utapia mlo mapigano yanaendelea katika majimbo kadhaa tangu kuuawa kwa kiongozi wa waasi Kamwina Nsapu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita. Nsapu aliyekuwa anampinga rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila aliuliwa na wanajeshi. Kutokana na mapigano katika maeneo hayo, watu wapatao milioni moja pia na laki nne wamelazimika kuyakimbia makazi yao hali hiyo pia imesababisha mfumo wa afya na shughuli za kilimo kuvurugika. Berlin, bunge la Ujerumani limerefusha jukumu la jeshi la kupambana na ugaidi kwenye bahari ya Mediterania kwa muda wa miezi mingine mitatu. Muda huo unaweza kuongezwa ikiwa serikali mpya itaamua. Jeshi la Ujerumani linatekeleza jukumu hilo kama sehemu ya jumuiya ya kijeshi ya NATO, wanajeshi wa Ujerumani 175 wanashiriki katika jukumu hilo la kupambana na ugaidi katika bahari ya Mediterania. Bunge la Ujerumani pia limerefusha muda wa wanajeshi waliopo Afghanistan na Mali kwa muda wa miezi mitatu mitatu. Pamoja na hayo, jeshi la Ujerumani litaendelea kushiriki katika harakati za kupambana na magaidi wa kundi linalojiita dola la Kiislamu IS, kwa kusaidia katika kufanya upelelezi kwa kutumia ndege na kutoa mafunzo nchini Siria na Iraq. Unaendelea kuisikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Akra. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier ametia saini mkataba wa ushirikiano baina ya nchi yake na Ghana. Chini ya mkataba huo, Ujerumani itatoa yuro milioni 100 kwa ajili ya miradi ya nishati endelevu, matumizi bora ya nishati na mafunzo ya ufundi. Rais huyo wa Ujerumani aliyeitembelea Ghana alitia saini mkataba huo juu ya uwekezaji vitega uchumi na ushirikiano baada ya kufanya mazungumzo na mwenyeji wake, rais wa Ghana Nana na Akufo-Addo mjini Akra, Bwana Steinmeyer aliliambia gazeti la Ghana Daily Graphic kwamba Ujerumani inakusudia kuisaidia Ghana ili iweze kufanikiwa katika kutoa fursa bora kwa vijana wake badala ya vijana hao kujaribu kuondoka nchini mwao kwa kutumia njia za hatari ili kufika barani Ulaya. Steinmeier anafanya ziara barani Afrika kwa mara ya kwanza tangu ashike wadhifa wa urais. Katika ziara yake ya siku nne, baada ya Ghana ataelekea Gambia. Berlin, kansela wa Ujerumani Angela Merkel amefanya ziara ya kushtukiza kwenye soko la Krismasi la mjini Berlin, ambako mwaka uliopita lilifanyika shambulio la kigaidi. Kansela Merkel aliwakumbuka watu kumi na mbili waliouawa kwenye soko hilo baada ya Anis Amri mzaliwa wa Tunisia alipoliendesha lori lake na kuwagonga watu hao kwa kudhamiria kwenye soko hilo la mjini Berlin. Bibi Merkel aliweka shada la maua kwenye sehemu ya kumbukumbu kumbu, na alizungumza na wamiliki wa mabanda ya Krismasi walioshuhudia shambulio hilo la kigaidi la mwaka jana. Lusaka, Shirika la afya duniani WHO limetoa tahadhari ya kutokea mripuko wa kipindupindu nchini Zambia baada ya watu 15 kufa na wengine zaidi ya 500 kuugua maradhi hayo katika mji mkuu wa nchi hiyo Lusaka, na kwenye miji mingine yenye watu wengi. Shirika hilo la WHO limeonya kwamba kuanza kwa msimu wa mvua na kuwepo kwa mazingira duni kunaweza kusababisha kuenea kwa haraka ugonjwa huo wa kipindupindu na sasa michezo. Katika mechi za ligi kuu ya Ujerumani, timu ya Borussia Dortmund imeilaza Mainz mabao mawili kwa bila, yaliyofungwa na wachezaji Sokratis na Shinji Kagawa, huo ukiwa ni ushindi wa kwanza tangu kocha mpya Peter Stega aanze kuiongoza timu hiyo. Katika mechi nyingine, timu ya Wolfsburg ya RB, na RB Leipzig zilitoka sare bao moja kwa moja na Borussia Monchen Gladbach ililazwa na Freiburg bao moja kwa bila, wakati ambapo timu ya Eintracht Frankfurt ilibwaga Hamburg kwa mabao mawili kwa moja. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili DW Bonn.