DW. Afya yako. Kila binadamu anapenda kuwa na kichwa kizima cha nywele ima awe mke awe mume. Nywele ni sehemu muhimu ya maumbile hasa ukizingatia mwonekano wa mtu. Hata hivyo, baadhi y hujikuta bila nywele au kusalia na mabaka mabaka kwa sababu za kiafya au nyingine wakati mwingine nywele zinanyofuka kwa sababu ya tiba fulani kama za saratani au hata mwili wenyewe kupambana na seli zake na kusababisha tatizo hilo. Makala ya afya hii leo inaangazia tatizo la kunyofuka nywele na njia za kuishi nalo. Mimi ni Thelma Mazaya, karibu. Jua lilikuwa limewaka sana. Ilikuwa miezi kadhaa, nilikuwa nishaanza kujikubali. Sikuwa na nguvu kutoka nje tena bila kitu kichwa jua kali tena inaniumiza kichwa tena baridi sana itaniumiza kichwa. Alopecia ni tatizo la kunyofoka nywele au kusalia na mabaka mabaka na hatimaye mtu anakuwa na upara. Hali hii inaweza kumfika mwanamume au mwanamke. Hali hii inaweza kusababisha na matatizo ya afya, tiba maalum kama saratani au hata kulirithi. Ishara zinajumuisha nywele kupungua kunyonyoka na hatimaye kuwa na upara. Dkt Mike Sanga ni daktari jijini Nairobi na anafafanua kwa kifupi. Ni kupata kuona kuwa sehemu za mwili ambazo huwa ziko na nywele, napata nywele zinaanguka, na ni ugonjwa ambao huwa uko katika jamii, na unaweza kuathiri mtu wa aina yoyote, awe ni mwanaume ama mwanamke, na ni ugonjwa ambao huwa tunaona unaendelea kukithiri katika jamii ni ugonjwa ambao unasababishwa na mambo mengi, lakini ile ambayo labda tunaweza kusema inachangia zaidi kuleta ugonjwa huo wa alopecia mara nyingi, huwa inaweza kuwa labda pia inaletwa na uh, mambo ya kimwili ama ila, kwa kimombo tunaita genetics. Mara nyingi hiyo huwa inachangia hali kama hizo, ndio unaweza kupata labda, ina kwa family fulani, labda watu wako na shida kama hiyo ya kuwa na kung'oka kwa nywele katika sehemu za mwili. Baadhi ya ishara za kunyonyoka nywele ni pamoja na hisia za kuchomeka kichwani, muwasho, au nywele zinazokatika kwa urahisi bila sababu ya msingi. Mengine nayo ni matatizo kwenye kucha za mkono au miguu, ngozi ya kichwani kubambuka au kufura. Kwa kawaida nywele ni taji la mwanamke, na zinaponyonyoka hali hiyo inamkosesha raha. Nywele za Gladys Chege zilianza kunyonyoka miaka michache iliyopita, na kwa sasa ana upara kamili. Alianza kwa kushuhudia mabaka mabaka kichwani ambayo yalipotea pale nywele zote ziliponyonyoka. Alipokuwa safarini siku moja, alichokozwa na mwanamume ambaye hakuelewa kwa nini ana upara na hata kutaka kumpiga. Kitendo hicho kilimhuzunisha na kumrejesha nyuma maishani kwani alikuwa ameshaanza kujikubali. Nilirudi tena nikaenda nikatafuta wigi zangu nikarudi, hiyo maisha ya wigi, kama si wigi nimefunga kitambara vizuri, natembea hivo, lakini bado nilikuwa nasikia si just, siko comfortable mwenyewe hivo. Um, ilinichukua muda kama wa another one year kabla sasa tena nianze kujiinua, na nikajiambia, uh, lazima nijitie nguvu, lazima nikazane na hakuna siku hata moja nitawahi sikia vibaya mtu akiniambia kuhusu mimi ni kiparama nini. Ili kuielewa hali hii, wataalamu wa afya wanaweza kung'oa nywele chache kuzifanyia vipimo, kadhalika wanaweza kuitazama ngozi ya kichwani, kukagua idadi na ubora wa nywele na pia kumfanyia mhusika vipimo vya damu. Ifahamike kuwa hakuna tiba kamili ya nywele kunyonyoka. Wakati mwingine baadhi ya magonjwa yanachangia nywele kupungua na hatimaye kunyonyoka. Dkt Mark Sanga wa jijini Nairobi anaelezea tena. wakati mwingine pia huwa inaweza kuja kwa sababu ya magonjwa na magonjwa, ambayo mtu akipata nayo kwa mwili anaweza kuleta hali kama hiyo ya alopisha. Ugonjwa wenyewe unaweza kuleta alopisha, ama zile dawa ambazo mtu huwa anapewa wakati anatibiwa ugonjwa wa saratani, inaweza kuchangia kuleta hiyo hali ya alopisha. Kuna wale ambao labda wako na ugonjwa wa kisukari ama wako na ugonjwa wa kwa kimombo ile tunaita thyroid disease. wakati mwingine pia wakati wakokwa, hali kama hizo zinaweza kuchangia hiyo shida ya alopecia. Dawa ni za kusaidia tu mwili kuweza kupata nguvu ili zile nywele zikaweze kumea tena, lakini alimradi, huwa tunasema tujaribu kujua kini cha alopecia. Wakati tumejua chanzo cha alopecia kwa mwili ni nini, na tunatibu ile chanzo Saratani na tiba yake ina dhuruba kali kwa mwili wa mwanadamu mmoja. Ya athari za dawa za kupambana na saratani ni nywele kunyunyuka kwa sababu ya tiba ya mionzi au kemikali. Linet Shikami ni shujaa wa saratani ya shingo ya kizazi. Alikuwa na nywele ndefu alizozisokota rasta, na alilazimika kuzikata pale zilipoanza kuathiriwa na tiba ya saratani. Kulingana na yeye, hali hiyo ilimgharimu uhusiano muhimu na swaiba wake wa miaka mingi, ambaye hakum kuelewa . Ah, kwangu ilikuwa ilikuwa uchungu kwa sababu nywele zenyewe nilikuwa nimezilea karibu miaka kumi. Hata nikitembea kila mahali mtu ataniambia tu, hey, una, una nywele nzuri dreadlocks zako ziko smart. So wakati ilifika ikawa nitazikata ili nivunja. Kama kuna kitu ambacho kilinivunja moyo katika hii safari yote, nafikiri ni hiyo kukata nywele zangu. Kali hata ya dawa hayakunifanya vile hiyo nywele ilinifanya. Nilisikia ni kama ni mtoto wangu nimempoteza. Eh, kwangu iliniuma, iliniuma sana. Ilifika, ilifanya mpaka nilipoteza rafiki wangu ambaye tumejuana naye miaka mingi tukia, lakini kwake haikuwa ni kitu, aliona tu ni kama mzaha. Kulingana na wataalam wa nywele na urembo, baadhi ya mitindo inaweza kuchangia nywele kunyonyoka, hasa zinapovutwa. Mitindo kama rasta au kusuka inaweza kuzing'oa nywele pale zinapovutwa kupita kiasi. Wanaume nao wanaweza kupata upara kwa sababu ya maumbile. Griffin Kiriga ni mtaalamu wa kusokota rasta na mapambo ya nywele kwa jumla jijini Nairobi na anafafanua. Uh, sana sana, uh, kwa wanawake wengi huwa ni kwa sababu ya kusukwa wakiwa wamevutwa nywele sana, ama akiwa anaweka mitindo aina wa aina, wanakaa nao muda mrefu sana, inafanya nywele katika hapa upande wa mbele. Wengine ni wameirithi, iko kwa familia, wamekuwa nao. So labda sana sana kwa wanaume labda baba yao, babu yao walikuwa na, kibu, na kipara, ndo wakarithi. Uh, alafu kitu nyingine tena labda afya, lishe na madawa ile sangine, labda mtu anakunywa madawa inafanya nywele Ina katika, katika madaktari wanashauri baadhi ya mbinu za kuzisaidia nywele kumea upya baada ya kunyonyoka. Mbinu hizo zinaweza kuwa dawa, homoni na hata upasuaji maalum ambapo nywele zinapachikwa upya kwenye sehemu zilizonyonyoka. Gladys Chege amejaribu mbinu kadhaa na hiki ndicho anachokiona hadi sasa. Last year, nywele zilikuwa zimeanza kukaa zinameamea kidogo alafu Uh, mwanzoni wa huu mwaka around March April tena zote zikapotea uh, lakini daktari mmoja aliwainiambia uh, kumea nywele yangu itachukua ita muujiza <laughs> na, na, mimi na naamini Mungu wa miujiza, like, ati siku moja nywele itamea Tatizo la kunyonyoka nywele linaweza kuisha au kurejea tena na tena, hata unapotumia tiba yoyote ile. Hata hivyo, njia mujarabu ya kupambana nalo ni kutumia vichana laini, kuepuka mitindo ya kuvuta nywele, kuzingatia lishe bora na kupunguza msongo wa mawazo. Griffin Kiriga ni mtaalamu wa kusokota rasta na urembo wa nywele kwa jumla jijini Nairobi, na huu ndio ushauri wake. Hapa hapa sasa itategemea nywele ilinyofoka wapi, kailitoka kabisa mpaka ndani ya ngozi kabisa, mahali kuna mizizi inayomea hizo, mingi huwa ni kazi ngumu sana, ama sasa uende upandilie nywele za kupandiliwa kwa kichwa Eh, lakini kama nywele likueja katika paka huku ndani kabisa, huku kwa mizizi ni huku jujuu, kuna, kuna vile unaweza paka zianze kumea tena vizuri ikiwa na afya kabisa, itarudishikan nywele mzuri kabisa. Na mafuta yako mafuta yako ka, najua kama Jamaican Black Castor, Rosemary, ziko ina kadhaa zinaweza tumika. Kichwa ikipiga sana hata damu inafika kwa nywele inamea vizuri. Muhimu ni kuendelea kujitazama, kwa kujikubali, kuzingatia lishe bora na kupunguza mawazo. Watoto nao pia wanaweza kulipata tatizo la nywele kunyonyoka, kwani wanaweza kulirithi au likatokea tu pale seli za mwili zinapopambana. Hadi hapo msikilizaji, hatuna cha ziada. Tumeangazia tatizo la nywele kunyonyoka au alopisha kwenye makala hii ya afya. Mimi ni Thelma Mwadzaya, kwa heri.