Ni sasa karibuni wiki moja tangu hapo, raia wa miji ya Goma na Jisenyi nchini Rwanda wamekuwa wakishuhudia ongezeko la masharti kabla ya kuvuka mpaka kati ya mataifa haya mawili jirani, ikiwa baadhi yao huombwa pesa kiasi cha dola ishirini za Marekani kabla ya kuingia nchini Kongo, wengine upande wao wakirudishwa bila kuelezwa sababu, yote hiyo na idara za ulinzi mipakani. Kama wanavyoshuhudia hapa raia hawa, yote wanasema ni kwa ajili ya Ebola, lakini hawatueleze namna gani ndiyo kujikinga na Ebola. Ni, ni tofauti na kwa gisi, wanatukamata kwenye bodi, waachie amani wa raia Rwanda, unaenda pana kusumbua mkongomani, ni mgonjwa wa Ebola. Munyarwanda naye anafika mkongo wanamtia pembeni na wanaanza msumboasumboa ase wanaleta magonjwa ni shida huku. Hayo yakiarifiwa, wakala wa asasi za kiraia hapa nchini Kongo wameeleza kukerwa na hali ilivyo kwa sasa mpakani, wakidai kwamba iwapo viongozi wa mataifa haya mawili hawataafikiana kuhusu mikakati mipya ya kupambana na Ebola mipakani kutaweza kuasiri hata uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Kongo, alibainisha Thomas Dake Mwiti, msema wa mashirika ya kiraia hapa nchini Kongo. Ninafikiri ni, ni mzozo sasa, kwa maana wakati wakongomani wana, wanataka kufanya lile Rwanda inafanya. Rwanda inakamata sasa azimio ya kusema hata wanafunzi wanaovuka ni lazima wataanza kulipa kwa kufika Kongo, wala wabaki ndani ya shule za, za Rwanda. Hii inakuwa sasa ni mzozo wa kidiplomasia, na ndiyo maana ni lazima kutafutwe pia suluhisho za kidiplomasia. Wanasiasa wazungumzie jambo hili. Hali hii imeonekana kuwa nzito kwa raia, wafanyakazi wadogo wadogo, mkiwemo wafanyabiashara ambao baadhi wameanza kuondoka Rwanda na kurudi nchini Kongo, kufuatia kuongezwa kwa masharti kabla ya kuvuka mpaka huu. Hata hivyo, wizara ya afya nchini Kongo imetangaza kuanzisha juhudi za kuwapa chanjo watu zaidi ya elfu sitini wanaokuwa wakiendesha shughuli za biashara kwenye mpaka huu ili kuzuia kusambaa kwa homa ya Ebola inayoendelea kuwaua watu na ambao idadi yao imefikia zaidi ya elfu moja na mia tisa. Benjamin Kasembe, DW, Goma.