DW, afya yako. Atumie uzazi wa mpango ni maamuzi ya hiari ya mtu na mpenzi wake kuhusu wakati gani waanze kuzaa, watoto wangapi wanataka, wapishane kwa umri gani na lini waache kuzaa. Masuala ya uzazi na malezi kwa wanawake ni jambo lililo wazi kabisa. Leo hii katika makala ya afya yako, tunaangazia matumizi ya dawa ya kuzuia mimba kwa Kiingereza morning after pill au P2. Mimi ni Saumu Njama, karibu. Kuna watu ambao hutumia njia za asili za uzazi wa mpango kama sindano, kutumia kalenda ambayo inafuata mzunguko wa hedhi, kutumia kitasa na kadhalika. Wanawake na wasichana hufadhaika wakati ambapo wanapata ujauzito bila kupanga hatua ambayo inaweza kufanya baadhi ya wanawake na wasichana kuishia kutumia vidonge vya dharura kuzuia uja uzito. Vidonge kama Postinor 2 maarufu kama P2 ni aina moja ya vidonge ambavyo vinamezwa chini ya kipindi cha masaa sabini na mawili baada ya kushiriki ngono bila kinga, na kwa miaka mingi vimekuwa vikitumika kwa ajili ya dharura, lakini sasa mambo yamebadilika. Vidonge hivi vimekuwa vikitumika kama dawa za kupunguza maumivu, hasa kwa wasichana katika vyuo vikuu ambao ili mradi tu wasipate ujauzito. Dawa hii ambayo inaweza kununuliwa kirahisi katika duka la kuuzia dawa huuzwa katika pakiti yenye vidonge viwili ili iweze kufaulu kuzuia uja uzito inatakiwa mtu aimezi haraka iwezekanavyo katika kipindi chini ya masaa sabini na mawili baada ya kufanya ngono isiyo salama, au kama mfumo uliotumika wa kuzuia mimba au kufanya kazi kwa mfano, kupasuka kwa mpira wa kondomu. Kidonge cha kwanza humezwa katika kipindi cha saa kumi na mbili na kingine baada ya masaa kumi na mawili. Daktari anaelezea kuhusu dawa hizi na namna halisi ya matumizi yake. Jina inaitwa Daktari Simon Kigondu, ni daktari wa kinamama na wasichana mji wa Nairobi. P2 ni dawa i, iko na homoni za wanawake, wanawake wanakwanga na homoni mbili. Homoni moja yaitwa estrogen na homoni ingine inaitwa progesterone. Hizo ndio homoni ambazo zinafanya wanawake wawe wa wanawake. Sasa ile dawa inaitwa P2 ina homoni aina ya progesteroni ambayo yaitwa levonorgestrel. Levonorgestrel ni hiyo homoni, iko katika kiwango ya juu kuliko kawaida ya ile inapatikana kwa akina mama, na inatumiwa katika kujaribu kuzuia mimba katika ile hali ya dharura. Tuseme msichana amebakwa, hizo vidonge za P2 naweza tumiwa na pitu haifai kutumiwa kama upangaji wa uzazi. Wasichana wengi sasa wanaitumia pitu kama mfumo wa kupanga uzazi. Kuna mifumo aina mingi ya kupanga uzazi lakini P2 inafaa kutumiwa katika eh, dharura. licha ya watengezaji wa dawa hii kuonya itumike tu kwa dharura, hali halisi ni tofauti na inatisha. Katika uchunguzi uliowahi kufanywa katika maduka ya kuuza dawa kwa mfano mjini Nairobi nchini Kenya, ilibainika kwamba vidonge hivi huuzwa kwa kasi sana hata kuliko dawa nyingine kama Panadol na mipira ya kondomo baada ya mishemishe mishe za burudani na matumizi ya uraibu mbalimbali, wasichana wengi huishia kushiriki ngono bila kinga, ima kwa hiari au la. Baada ya hapo, wanakimbilia vidonge vya pitu. Mariam kutoka Nairobi anaeleza zaidi haya. Mimi Fostina, nilivyanza wakati mpenzi wangu hua wa, wakati alinieleza, na tulikuwa tumefanya mapenzi na nilikuwa nimepanik sana, sababu sikuwa nataka mambo ya mimba bado niko shule, alinieleza akaniambia naweza meza hiyo, kuna hiyo emergency pill. Na kweli tulienda tukanunua before the 72 hours, na akanieleza it, itafanya kazi. Na mimi of course ilifanya, sababu sikupata mimba, na sasa tangu hapo tumeendelea tu kuitumia because, uh, yani siwezieleza kwa nini. Najikuta tu tu tumeweza kukutana tu na kesho yake mi naendelea tu na, na ile pitu na tunaendelea tu hivyo na tunatumia ndio njia ya ku. kuzuia mimba tunatumia kwa sasa, sababu sema kweli, hata kurudia kutumia kondom na ama njia zingine hatujajaribu kuzitumia. Tunatumia tu postina, na sofa inafanya kazi. Licha ya maelezo kuwa dawa hizi hazizuii maambukizi ya magonjwa ya zinaa, muhimu kwa wasichana hawa ni kuzuia kupata uja uzito. Kuna wanaofanikiwa kudhibiti kupata ujauzito, lakini kuna baadhi yao, licha ya kuzitumia, baada ya muda wanagundua ni wajawazito Catherine Wasike alijikuta katika hali kama hii. Kati ya <mukua> hizo masaa sabini na mbili ndo nilitumia hiyo dawa, lakini nilifanyika kajipata tume kushika ujauzito mm-hmm. Na labda baada ya kupata ujauzito, nini ulifanya? Ulishtuka, ulienda hospitali kwanza kujaribu kuuliza nini kilitokea, ama ulifanyaje? Nilishtuka, nikajaribu kuuliza uliza maswali, lakini nikaambiwa huwa zina zina backfire saa zingine, so nikakubali tu nikakubali kubeba mpaka mwisho. asisi ni wamama nilitaka kufahamu nini hasa kilichosababisha kupata ujauzito licha kumeza ya kumeza vidonge hivyo. Huyu hapa daktari anafafanua zaidi. Sasa mtu akingoja masaa mengi sana, tuseme kuliko ile ya kawaida, basi mtu anaweza kuwa labda ashashika mimba, na tuseme hatuwezi jua kama alimeza mapema. Na pia saa zingine unaweza kuta madawa yengine ni fik ile madawa ambayo labda haifanyi kazi kwa sababu yananuliwa mara mingi. Duka za kuuza haya madawa yanaweza kuwa yanapata madawa ambayo hayafanyi kazi. Ushauri wako kwa wasichana na kinamama ambao wameanza kuitumia P2 kama njia ya kupanga uzazi ni gani? yafaa kutumiwa katika hali ya dharura. Haifai kutumiwa mara kuzidi mara nne kwa mwaka. Sasa wale wanahitaji upangaji wa uzazi ni vizuri waone madaktari wao, ili daktari wao awafunze vile wanaweza panga uzazi. Na kuna njia nyingi ambazo tunafunza wanawake na wasichana e, upangaji wa uzazi, ili wasiwe wanatumia haya madawa, eh, holela holela. Inakadiriwa kuwa asilimia sufuri nukta sita mpaka asilimia mbili nukta sita ya wanawake wanaokunywa vidonge vya kuzuia mimba mara baada ya kufanya mapenzi bila kinga wanaweza kupata ujauzito. Swali ni je, wasichana wanaotumia dawa hizi wanafahamu masharti ya kutumia dawa hizi mbali na sharti la kumeza chini ya masaa ishirini na nne? vile nilimeza like ilikuwa fanya, nasikia nausea, kutapika, kisunzi, uko hivi hivi tu. Zangu zilibaki constant, lakini zilichelewa kuja. Sikuwa na flow nyingi, zilikuwa tu constant, but zilichelewa. Hapana, afadhali mtu tu atumie mpira kama ni lazima, lakini hiyo kitu juu ni affordable yes, ningeadvise mtu afanye atumie sasa kutumia kuko, kinga ni bora kuliko tiba. Fanye uamuzi bora na kuweka afya yako na maisha yako kwanza, usichukuliwa na dakika moja au mbili ambazo zinaweza kuharibu maisha yako milele. Uh, pitu ikianza kumezwa mara kwa mara kwanza, uh, inaanza kufanya zile hadhi za mwanamke zianze kuwa zile, hauwezi uh, jua zitakuja lile anaweza kupata damu mbele ya ama baada ya vile anavyotarajia. Pili ni kuwa inalete e, mimba katika mishipa, kwa kimombo tunaita ectopic pregnancy uh, yai la mwanamke na yai la mwanaume likipita katika ile mishipa e, mishipa ya ile fallopian tube inazuiwa kwenda haraka. Sasa tuseme mtu amemeza hiyo pitu na ameshika mimba basi ya hilo linazidi kukaa katika ile mishipa. E, saa zingine inahitaji mtu kufanyiwa upasuaji na mshipa mmoja kutolewa. Wanawake wanakuanga na mishipa hiyo miwili fallopian tube, na moja ikitolewa inamaanisha sasa umebakisha moja, na ukipata mimba ingine ya mshipa huo mwingine, basi unaweza kuwa na matatizo ya kupata watoto uh, hapo baadaye. Leo hii katika makala ya afya yako tumeangazia matumizi na athari ya vidonge vya kuzuia mimba vya dharura, morning after pill au P2. Mimi ni mtayarishi na msimulizi wako Saumu Njama, alamsiki.