nbongo jenga maisha yakohujambo na karibu kwa sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi vya mchezo huu wa Learning by ear noah bongo jenga maisha yako kuhusu haki za wasichana katika mfululizo wa vipindi kumi kwenye mchezo huu tunafuatilia maisha ya wasichana watatu ambao ni marafiki wakubwa shiro fatuma na chipto wanapokabiliana na changamoto za ujana maishani hapana shaka hadithi hii itatufunza mengi kuhusu haki za mtoto wa kike na kutupa hamasa juu ya suala hili ama kwa hakika dunia imewafunza mengi wasichana hawa hususan haki zao za kimsingi na jinsi ya kutatua matatizo yao wenyewe hivyo basi ungana nao katika safari ya kufahamu vyema haki za mtoto wa kike katika makala haya ya kwanza kabisa haki ya kupata elimu kwa heri mama tuonane jioni oh, ah, taratibu mtoto wewe haraka za nini eh? naenda pole pole samahani baba nimechelewa kwenda pole pole wewe ni msichana mkubwa sasa sio mtoto tena unafikiri ni mwana umegani hatakubali kumwoa msichana mwenye tabia kama ya, ya, ya, ya, ya uhuni kuolewa baba bado mimi ni mdogo miaka kumi na tatu tu miaka kumi na tatu tu we ni msichana mkubwa sasa haya tuyaache hayo haraka hizo niza kwenda wapi shule zimefunguliwa na ni mwanzo wa mhula baba na nataka kuwahi shule mapema tuonane jioni shule <laughs> shule huko nikupoteza wakati tu ni jambo gani linalomsumbua mzee jakob yaonekana hafurahii kumwona binti yake fatuma akienda shule fatuma amekuwa akihisi na tabia hiyo ya babake kwa muda mrefu lakini anapuuza tu wakati huo huo katika familia jirani rafiki yake mkubwa shiro ana mazungumzo na mamake na mjombake babu wanapoendelea kupata kiamsha kinywa mama kwa hakika umenifurahisha sana huu ni mhula wangu wa mwisho shuleni na hivi karibuni nitajiunga na chuo hebu kuula kwanza usija ukachelewa chuo gani hicho unachokizungumzia lakini ba mdogo babu nafanya bidii katika masomo yangu ili niweze kujiunga na chuo na kisha ni tayari imetoa rubuni oh asante sana mama hilo ni jambo zuri katika chuo gani hekari mbili za shamba nini chuo katika hekari mbili za shamba hapana anachomaanisha babako mdogo ni kwamba tayari ametoa rubuni ya kununua shamba na wala sio kukulipia karo kwa nini lakini kwa hiyo sitaweza kuendelea na masomo yangu ya chuo sivyo hapa tuna shamba kubwa sana na tunahitaji usaidizi zaidi mama tafadhali mweleze ba mdogo mimi nataka kujiunga na chuo kuendeleza masomo yangu wewe mtoto wewe kuwa na adabu na wasikiza wazazi wako sikumoja utaolewa na kuanza familia kwingineko ukuelimisha nikawa kupoteza pesa tu tumeamua kununua shamba na wewe utafanya kazi katika shamba hilo hakuna hakuna kubisha sasa matatizo yameanza kumwanda mashiro huenda akakosa nafasi ya kuendelea na, na masomo yake je atakata tamaa hebu tusikie jinsi atakavyoshauriana na wenzake kuhusu changamoto hizi shiro shiro hizishiroshironco ah, fatuma habari swahiba leo mmetoka mapema darasani kuliko sisi sasa mm, mm, na umekuwa mkubwa umeongeza kimwa ukialikizoni umekuwa mrefu mrefu sana usianze shiro asubuhi babangu aliniambia sasa umekuwa msichana mkubwa si mtoto tena <laughs> ba mdogo ana mipango ya kununua shamba na wala sio kulipia karo msikie huyu yaani mnazungumzia mashamba no. na elimu kwa nini msiishi kama mimi chepto umerudi rafiki yangu yeah, yangurudibmambo likizo ilikuwajehkabisa <laughs> lakini wewe chepto wee ni mtu wa kupenda sifa sana kwa sababu shangazi yako anaishi mjini na kumtembelea mara kwa mara wakati wa likizo na mwishoni mwa wiki lakini usitusahau sisi rafiki zako wa kijijini ah, siwezi kuwasahau sawa nimesikia nimerudi kijijini sasa sivyo oh, tosha tosha sasa hebu tazama fatuma mtindo wake wa nywele mavazi hey, kweli umependeza mm, huu ndio mtindo siku hizi rafiki zangu eh? napendeza sivyo kweli umependeza chepto lakini nashangaa ni vipi ulivyoweza kuingia darasani asubuhi bila kuonekana na walimu ha, mimi sijali eh. nywele ni zangu mavazi ni pesa za wazazi wangu na ni haki yangu <laughs> lakini hapa shuleni kuna sheria zake chepto jifiche hapa mwalimumona anakuja chepto jifiche hapa haraka utajikuta mwashakani mwalimu mwona huyo amechelewa nimemwona na tayari uko mwashakani chepto unafahamu vyema sheria za hapa shuleni mitindo a hiyo nywele yako hairuhusiwi hapa lakini mwalimu mwona huu ndio mtindo wangu ninaupenda nicho nyamaza natakuwa na ofisini kwangu haraka hebu sasa angalia ulivyofanya chepto bwana ngumzo la kawaida limewatia mashakani wasichana hao watatu mwalimu mona bila shaka ana jambo la kuwaeleza chepto sijui ni kuadhibu au ni kushauri nafurahishwa sana na kiwango chako cha ufahamu kuhusu haki zako lakini umekosa na lazima uadhibiwe mwalimu mona sasa unatuchanganya mara unasema chepto ana haki na kisha bado unataka kumwadhibu nadhani ni haki yangu kufahamishwa kwa nini nina haki na upande mwingine sina haki hmm. ukiwa mnyenyekevu zaidi unaweza kujifunza mengi zaidi heshima kidogo tu msichana samahani samahani mwalimu mwona nisikilize tena unisikilize kwa makini kama wasichana wadogo mna haki zenu za kimsingi mfano haki ya elimu haki ya kujiamulia haki ya kuchagua na kadhalika kwa hivyo ni lazima uzingatie sheria za shule bila ya walaki na nikikuta tena umevalia hivi sitakubembeleza na nyinyi wengine ni wajibu wenyu kuzingatia kikamwilifu sheria za hapa shuleni sawa aya sasa undokeni rudini darasani je shiroo na fatuma watakubali masomo yao yatatizwe endelea kuwa nasi ufahamu jinsi wanavyojaribu kutatua matatizo yao wiki zimepita fatuma bado hajafika shuleni rafiki zake shiro na cheptoo wameanza kuwa na wasiwasi wena nini kilichompata fatuma labda hajisikii vizuri mimi sijui na wala sina habari kama angekuwa hajisiki vizuri angetuma ujumbe hii si kawaida yake hebu twende nyumbani kwao baada ya masomo sawa twende shiro mwana kuna watu wengi nyumbani kwa kina fatuma oh mungu atuepushie naomba lisiwe ni jambo baya tusongee pale karibu twende tukachungule kwenye disha lake la chumbani kwake tazama wengi wa wageni ni wazee wake kwa waume na wako katika mazungumzo mazito unadhani wanajadiliana nini tukamtafute fatuma fatuma fatuma uko ndani siuchungulie tu kama iko ndani siwezi kuona vizuri kuna kiza ama labda amefariki na watu wanapanga maziko yake usiseme hivyo oh yule pale fatuma fatuma nini kinachoendelea hapa shiro ni nyinyi tafadhali nisaidie ni kutoroka hapa joo jo njopa karibu na dirishani tutakusaidia He. fatuma wewe ni mzito nilikuambia umekuwa mkubwa hebuwema ndani tumbo lako umewema ndani sawa hebu shika hapa moja mbili twende asanteni sana mmemwonaai mume wangu mtarajiwa ni mmoja wa wale wazee wanaoshauriana pale ndio sababu wamenifungia hapa chumbani sasa wanashauriana kuhusu mahari ili niolewe na yule mzee mzeeni nini? Nini? hapana oh, twendeni wanakuja toroka tukimbie tukimbieni tukimbie tukimbie tukimbie tukimbie tukimbieshepto tukimbie. sasa tunampeleka wapi fatuma tumpeleke kwa mwalimu mona hata tuchuri cha kufanya oh, mimi ni wasiwasi kwanza mamangu na ba mdogo wanasema siwezi kujiunga na chuo na sasa fatuma amekatiziwa masomo yake na, na kuozeshwa mzee tunapasa kusimama wima na kutetea haki zetu tunapasa kupaza sauti zetu kukemea jambo hili lakini tutawezaje kufanya hivyo nina hakika mwalimu mwana atatushauri vyema <coughs> <coughs> fanyeni pesi siwezi kuolewa mimi nataka kuendelea na masomo yangu hisi sawa lazima mtu ajitokeze kutetea haki zetu hapana sisi wenyewe tunapaswa kufanya hivyo ni lazima tuzungumze na wenzetu kuhusu haki zetu lazima tufahamu haki zetu na kukemea uovu huu tafadhali chepto shiro tuondokeni hapa sawa tuneni komualimu mona. Komualimu komualimu mona. Mona. Komualimu. kwa mwalimu monawwawasichana hao wawili wamefanikiwa kumtorosha rafiki yao nyumbani kwao wamefanya makosa au wanatekeleza haki yao lakini ni haki gani wanayopigania je mwalimu mwona atakubali kuwasaidia je watafanikiwa kumwokoa fatuma na wazazi wa fatuma watachukua hatua wa gani watakapofahamu kwamba binti yao ametoroka ili kufahamu mengi zaidi ungana nasi kwa makala nyingine ijayo kwenye mfululizo wa hadithi hii haki za wasichana iwapo ungependa kutuma maoni au kusikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu wa wwwdw worldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa