Nipo katikati ya jiji la Mwanza, huku zoezi la kupiga kura likiwa limekamilika, na sasa ni zoezi la kuhesabu kura katika vituo mbalimbali mbali katika jiji la Mwanza. Lakini je, wakazi wa jiji la Mwanza wanazungumziaje tathmini yao mara baada ya kukamilisha takribani saa kumi za kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu katika majimbo ya Ilemela na Nyamagana? Henry Matata ni kada wa Chama cha Mapinduzi na mgombea wa nafasi ya udiwani kupitia Chama cha Mapinduzi, kata ya Kitangiri. Chama cha Mapinduzi ilikuwa na wasiwasi, Chadema ilikuwa na wasiwasi, kuna labda kutatokea eh, fujo, vurugu nyingi, hasa ukizingatia tabia za vijana wetu wa siku hizi. Lakini cha ajabu sana, watu wamepiga kula kwa uhuru kabisa. Tunashukuru sana, hasa wasimamizi wa polisi ambao wamekuwa makini sana kwa wakati huu, na hata pia ni washukuru wananchi kwa ujumla kuzingatia haki na uchaguzi umepigwa kwa, na kwa haki, haki kabisa na wala hakuna kitu ambacho kimeingiliwa wala kupotoshwa. Wakati Matata akiona hii ni moja ya mafanikio makubwa katika uchaguzi wa mwaka huu. na muuliza Florence Njugu, yeye ni wakala wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, na muuliza nini tathmini yake kuhusu uchaguzi wa mwaka huu katika jiji la Mwanza. Zoezi limekwisha, lakini mimi naona kwamba zoezi limeenda vizuri. E, tuseme tu kwamba ilikuwa ni ofu ambayo ilikuwa inatokana na mazingira halisi ya kisiasa yalivyo, ndio ilikuwa napelekea kuwa na hofu kubwa sana. Na lakini mimi jambo ambalo tu nimejaribu kuliona, ambalo linahitajika kwa siku nyingine lifanyike sana, ni swala la tume kutengeneza mazingira, hasa siku yenyewe ya upigaji kura, wao kama tume wafanye kazi kubwa ya kuhakikisha kwamba watu wanatangaziwa na wanapewa muda angalau kukumbusha sana, ili watu waweze kupiga kura kwa, kwa wingi sana, kwa sababu wakati hadi ya amani ikitamalaki katika jiji la Mwanza, kama rai kutoka katika makundi mbalimbali ilivyokuwa inatolewa toka wakati wa kampeni, dosari ndogo ndogo zimejitokeza huku, baadhi ya wanafunzi waliojiandikisha nje ya jiji la Mwanza na wakazi wengine wa jiji la Mwanza ambao walijiandikisha nje ya mkoa huu wakikosa nafasi za kupiga kura. Wangetuacha tu tupige kura, megi tunastahili au kama ingekuwa inashindikana wasingetuandikisha kipindi tuko mbali yani, siflani, yani tu waote. Na wamekosea kiasi fulani, kwa sababu walipaswa yani, wangetutafutia tu ufumbuzi wowote, kwa sababu vitu vingine vinakuwa nje ya uwezo wetu. Labda mtu ulienda kule kimatatizo, sijafanikiwa na wameniambia muda hautoshi, eh nimechelewa kidogo, wameniambia. Uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano nchini Tanzania umevuta idadi kubwa ya waangalizi wa kimataifa na kitaifa. Namuuliza mmoja wa waangalizi wa uchaguzi wa ndani nchini Tanzania, Bikrala Valerian, nini tathmini yake ya awali katika siku hii ya upigaji kura katika jiji la Mwanza katika kipindi hiki ambacho zoezi la kuhesabu kura ndio linaendelea hapa jijini Mwanza? Kwa kweli kila kitu kinaenda vizuri, wasimamizi wanasimamia, wanatimiza wajibu wao, yani kinaenda kama kilivyotarajiwa, iwe ndivyo inavyokwenda. Pamoja na zoezi hili kumalizika kwa amani hapa katika jiji la Mwanza, Dochevele imeshuhudia dosari ndogo ndogo katika majimbo ya Ilemela na Nyamagana, ambapo katika baadhi ya vituo vya kata ya Nyakato iliyoko jimbo la Ilemela na kata ya Igogo iliyoko jimbo la Nyamagana, zoezi la kupiga kura lilichelewa kuanza kutokana na daftari la wapiga kura kuchelewa kufikishwa katika vituo hivyo. Nikiripoti kutoka Mwanza kwa niaba ya Dochevele, mimi ni Doto Bulendu.