Kwanza kitendo cha serikali kutangaza kuachwa kurushwa moja kwa moja kwa matangazo ya moja kwa moja ya, ya, ya televisheni kwa vikao vya bunge kilitushtusha, lakini baya zaidi ni kitendo cha baadhi ya maofisa wa bunge kuwazuia waandishi wa habari kufanya kazi yao ndani ya, ya ukumbi wa bunge, kuwaamuru watoke wakati kulipotokea mvutano mkali na rabsha ndani ya ukumbi wa bunge. Kwa hiyo tunaiona kama kama, sasa ilianza serikali sasa, na taasisi ya bunge nayo inaingia huko. Hatuwezi kujua kwamba siku zijazo hali itakuwaje. Kwa ujumla wake, serikali imekwisha yes, toa sababu ya kuzuia matangazo ya kurushwa moja kwa moja ya TBC na kusema pengine e, watatoa fursa hiyo usiku ambapo watu wengi e, watakuwa wakitazama. Ninyi mnaona halina maana hili? Leo hii asubuhi tulikuwa na waziri wa habari uh, utamaduni uh, uh, sanaa na michezo, Nape Nauya, katika mkutano wetu wa mwaka wa hariri hapa Morogoro. Uh, sasa uh, ni miongoni mwa mambo ambayo yalijitokeza na yeye kujaribu kutoa ufafanuzi. Anaweza uh, akawa na hoja za msingi, lakini swali letu linakuwa ni je, serikali haina fedha kiasi cha shilingi bilioni nne kuiwezesha TBC kuweza kutangaza moja kwa moja matangazo ya bunge kwa maana ya kwamba Bunge ni taasisi ya watu, pale ndipo wawakilishi wa, wa wananchi walipo. Kwa hiyo bunge ni mali ya Watanzania ambao ndio wanaolipa kodi. Lakini upande wa pili, TBC, shirika la utangazaji la, la taifa hili ni mali ya Watanzania ambao pia linaendeshwa kwa kodi za wananchi. Sasa unaanza kupata wasiwasi kwamba hapa kuna nini, kwamba kweli serikali haina fedha za kuipa TBC iweze kurusha matangazo yake. Hoja ya pili, wanazungumzia habari ya utamaduni wa mabunge ya Jumuia Madola, kwamba wameangalia hakuna nchi ambayo mma, wanaonyesha bunge kwa siku nzima. Lakini mi nikawaambia kwamba hii nayo ni hoja dhaifu, kwa sababu ukiangalia ni kwamba si lazima kwamba kila kitu ambacho kinafanyika kiwe ni utamaduni, kwa sababu tumekuwa na matangazo ya moja kwa moja kwa zaidi ya miaka kumi sasa, na imeshakuwa kwamba ni sehemu ya utamaduni wetu. Leo hii unapoyaondoa ni kama kuturudisha miaka kumi na zaidi nyuma, kitendo cha aibu katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania: vurugu mbwa, watu kupigana, idadi ya polisi kuingizwa bungeni, kulikuwa hakuna namna ya pengine upande wa upinzani kwa upande mmoja na uongozi wa bunge kuzingatia kanuni ili kufanya mambo yawe mazuri bungeni. Ndiyo mahali pa siasa, ndiyo mahali pa jaziba za kisiasa. Mara nyingi India waziri mkuu anasoma hotuba, watu wanaweza kwenda wakamnyang'anya, wakaichana na wakaitupa. Tatizo langu ni jinsi ya kushughulikia migogoro inayotokea bungeni pale ambapo polisi wanaruhusiwa kuingia ndani, wakawabeba watu, wakawadhalilisha waka wakaingiza mbwa ndani, wakati waliomo wa, mle ndani ni watu wazima wa Tanzania ambao wameshindwa tu kuelewana kwa lugha zao. Mimi Nili nilikuwa nadhani kwamba vyombo vyetu vya dola pia vingeangalia, waangalie wa, wa, kuna michezo ya kuwaachia wanasiasa wacheze wenyewe, kwa sababu mle ndani ya ukumbi wa bunge jana kulikuwa hakujatokea akujatokea eh, vurugu za, za kumtishia mwenyekiti au kutishia usalama wa mtu ama kutokea kitu chochote cha kiuhalifu. Jinsi ya kushughulikia matatizo yanayotokea bungeni, inaona kwamba kuna matatizo na mikasoro kubwa ambayo imeanza bunge lime anza na mguu mbaya katika muktadha mzima wa demokrasia.