DW Afya Yako. Magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele ni magonjwa ambayo yamo ndani ya jamii, hasa jamii masikini, lakini jamii yenyewe, hata wataalamu husika ama viongozi, hawayapi umuhimu kulingana na madhara yake katika jamii. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani, inakadiriwa kuwa watu bilioni moja duniani kote tayari wameathiriwa na magonjwa hayo na zaidi ya watu bilioni mbili wapo hatarini kupata magonjwa hayo. Leo katika makala hii ya afya yako, tutauangazia ugonjwa wa matende na mabusha, ambapo utamsikia daktari na mratibu wa utoaji wa huduma ya kingatiba kwa magonjwa ya matende na mabusha wakielezea kitaalamu nini hasa chanzo chake. mimi ni Salma Mkalibala. Mabusha ni hali ya kujaa maji kwenye mfumo wa sehemu za siri za mwanaume. Hali hii hutokea kunapokuwapo na mkusanyiko wa maji kati ya tabaka mbili za utando unaozunguka eneo la korodani. Na kwa upande wa matende, ni ugonjwa unaosababisha ngozi na tishu zilizo chini ya ngozi ya mwanadamu kuwa nene na yenye vipele. Ugonjwa huu huathiri miguu, mikono, matiti, korodani na kusababisha korodani kuvimba na kuwa kubwa sana, kama ambavyo Daktari Christian Nzali ambaye ni mratibu wa utoaji wa huduma ya kingatiba kwa magonjwa ya matende, mabusha na minyoo ya tumbo anavyofafanua. Ugonjwa wa matende na mabusha huenezwa na mbu ambaye huchukua vimelea kutoka kwa mtu ambaye ana vimelea na kumpa mtu mwingine asiyekuwa na vimelea, kwa sababu yule mbu anapokuuma, yeye nia yake ni kuchukua damu kwa ajili ya kuimarisha mwili wake, au kwa ajili ya kumfanya aendelee kuishi. Inakisiwa kuwa watu milioni kumi na mbili duniani wana maambukizi ya ugonjwa wa matende, ambapo kati yao milioni nne wamepata madhara makubwa kutokana na ugonjwa huu. Kwa hapa nchini tatizo hili ni maarufu sana maeneo ya mwambao wa pwani ya bahari ya Hindi, kiasi cha kuhusiwa na imani kadhaa. Dkt Christian Nzali anaeleza kwa nini magonjwa haya yamekuwa hapo zaidi katika maeneo ya pwani: kwa sababu maeneo ya pwani ndiko ambako maji yanatuama kwa hiyo na wale mbu wanazariana kwenye maeneo hayo ya maji yaliyotuama, sio hapa tu, hata ukanda wa ziwa nako kule sikunakuwa na, siku na, na maeneo mengine yanaweza yakatuamisha ya maji nako huko pia mbu hapo. Lakini ijapokuwa sasa hivi ni Tanzania nzima tuna watu wanakuwa na vimelea kwa sababu watu wanahama kutoka eneo moja kwenda eneo jingine. Kulingana na Dokta Nzali, zipo dalili au viashiria vingi ambavyo vinaweza kujitokeza iwapo mtu anakuwa na tatizo la kukumbwa na matende na mabusha kama maumivu ya kichwa, kuchoka na homa kali. Alfons Pachi, mratibu wa magonjwa ya matende na mabusha mkoani Mtwara, amezitaja dalili zingine kuwa ni mhusika kujihisi hali ya uzito na kuvutika sehemu za siri kutokana na kujaa na kuongezeka kwa uzito, kuvimba sehemu ya chini ya mwili, yani kwenye miguu na vidole, kuvimba sehemu ya mikono au mkono wote kwa pamoja na vidole vya mkononi, kukakamaa kwa mikono au miguu kutokana na uvimbe uliopo, kutoweza kutumia kiungo husika kilichovimba, maumivu au kutohisi vizuri kwenye mikono au miguu, na kupata maambukizi ya mara kwa mara kwenye sehemu iliyovimba, kuongezeka kwa ukubwa wa maeneo ya mwili wa binadamu hasa viungo vya miguu, mikono, matiti na sehemu zile za siri zinakuwa zinaongezeka ukubwa kwa taratibu. E, hapo inategemea na uwingi wa vimelea katika mwili wa binadamu muda wa miaka miwili mitatu minne mitano na kuendelea. Kulingana na wataalamu hawa, matende na mabusha ni magonjwa aina moja, isipokuwa yanatofautishwa kutokana na eneo ambalo limeathirika na tatizo, huku akibainisha kuwa sio wanaume pekee ambao wamekuwa wakipata mabusha, bali hata wanawake nao wapata mabusha, jambo ambalo jamii kubwa ilikuwa ilitambui jambo hilo, na kudai wanawake wengi wamekuwa wakificha ugonjwa. Hivyo kitu ni kimoja, ila inategemea je, imetokea wapi? Kama imetokea kwenye hiyo sehemu za siri za mwanaume, basi utavimba itaitwa busha, na kama pia kwa mwanamke, pia nako kuna busha pia la wanawake. Kwa hiyo nako huko kunakuwa na, na hali hiyo ya uvimbe kwa mwanamke, sio rahisi sana kulikuonekana kama kwa mwanaume. Tatizo la matende na mabusha linatajwa kuwapo mkoani Mtwara, katika halmashauri ya manispaa ya Mtwara na Masasi vijijini baada ya kufanyika kwa utafiti na kubainika kuwapo kwa vimelea vya ugonjwa huo, hali iliyosababisha serikali kutoa huduma ya kingatiba kwa jamii ili kuwanusuru wananchi wengine ambao hawajaathiriwa na magonjwa hayo. Bwana Pachi anazitaja sababu za kuendelea kuwapo kwa vimelea vya ugonjwa huo. Takwimu zinaonyesha bado maambukizi yapo, hasahasa, niseme ni kwa wastani, ndio maana bado tunaendelea hizi mashauri mbili kwa ajili ya kugawa dawa katika jamii. Mariam Hamisi ni mwathirika wa ugonjwa wa matende, anasema kuumwa kwa ugonjwa huo kumesababisha mambo mengi yasiende sawa, huku akidai amekuwa akikosa raha na matumaini ya kuendelea kuishi na kufanya majukumu yake ya kila siku, kwa kuwa yamesababisha mabadiliko katika mwili wake, na kudai anatamani watu wasiogua ugonjwa huo wajue athari anazozipata. Nimekuwa tegemezi tu nyumbani kwa, kwa sababu miguu imevimba, siwezi kufanya shughuli zangu nyingine, hata kama ukifanya biashara za maandazi, labda mgahawa, kiasi kwamba wateja wavutii na pale sehemu. Wito wangu ni kwa wanajamii pia, wakipata matatizo kama haya wasidharau, haraka wafanyie hima, waelekea hospitali kwa niaba matibabu matibabu. Nateseka na hali hii, uzito wa miguu umeongezeka, pia ukubwa mwonekano wake sio mzuri. Naye Baraka Bilai anasema alianza kubaini kuwa nabusha mwaka elfu mbili na kumi na tatu na aliificha hali hiyo kwa kuwa anadai alikuwa anaona aibu kuambia ndugu zake kwa kuamini kuwa ni fedhea, lakini kadri siku zilivyopita tatizo lake lilizidi kuwa kubwa na kutokuwa siri tena, hali iliyomlazimu kutafuta msaada kwa ndugu na rafiki zake ili kumsaidia kupata tiba ya tatizo hilo. Hapa anatoa ushuhuda wake na umuhimu wa kupata matibabu mapema. Wito wangu ni kwamba tusipende kuficha maradhi, maradhi yanatibika. Kwa hiyo ni swala la kwenda tu kwamba msaada utasaidiwa, ukienda hospitali, hivi vitu vinatibika. Kwa hiyo tusisite na tusiogope na tusione tusi aibu, maana tukificha maradhi baadaye tutakuja kukumbuka. Uchunguzi mzuri wa kitabibu huwezesha kugundua uwapo mabusha na matende kwa kiasi kikubwa bila hata kuhitaji vipimo vya ziada, lakini pia vipimo vinaweza kufanyika kukubaini kwa kubaini kama una mabusha kwa kupima damu na mkojo, kuchunguza uwapo maambukizi kama vile vimelea na mengineyo. Ugonjwa wa matende hubainika baada ya kuangalia damu ya mhusika kwenye hadubini. Vipimo vingine vinaweza kutumika ni pamoja na CT scan, MRI, dopla ultrasound na radionuclide imaging ili kuweza kutofautisha ugonjwa huu na magonjwa mengine. Kutokana na baadhi ya jamii kuathiriwa na matende na mabusha, yapo madhara ambayo yanatajwa kujitokeza kutokana na kuwapo kwake ambapo magonjwa haya huathiri zaidi watu wasio na uwezo wa kifedha kutokana na kutoweza kumudu gharama za matibabu. Lakini wale wanaokumbwa na magonjwa haya mara nyingi wanakuwa na hali ya msongo wa mawazo, kuwa tegemezi na kuzuka kwa magonjwa mengine. Vile vile anakosa kujishughulisha na shughuli zingine za kijamii, kwa mfano kilimo, ufugaji, nakuwa awezi kufanya shughuli hizo muda mwingi, atakuwa na mawazo, anaanza kujinyanya paa mwenyewe Hayo ni baadhi ya madhara ambayo yanaweza kujitokeza iwapo jamii itakumbwa na magonjwa ya matende na mabusha. Msikilizaji, matende na mabusha anaweza kutibiwa kwa njia ya kumeza dawa maalum ya magonjwa hayo, upasuaji, kunyonywa maji kwa kutumia sindano maalum. Baadhi ya matabibu hupendelea kudunga dawa maalum ya kuzuia maji yasijae tena mara baada ya kunyonya na kuyaondoa maji yote. Zaidi wataalamu wetu wa afya wanafafanua. Kabla ya kupata huu ugonjwa unatoa kinga tiba ambayo ni nasema ya matende na mabusha, ambazo zina dawa mbili abendazo pamoja na vimectin ambazo zinazuia usipate haya magonjwa. Dawa hizi zina umuhimu kwa sababu kama neno len, lenyewe linavyojieleza kwamba ni kinga tiba. Kwa yule ambaye hana vimelea anapata kinga, lakini kwa yule mwenye vimelea anapata tiba. Kwa hiyo zina umuhimu, kama we una una vimelea basi unapata tiba, na kama huna vimelea, inamaana unakingwa. Kwa mfano pata ngiri maji, dawa yake ndio napata operation ambayo inafanyika katika hospitali kubwa za halmashauri au mkoa. Mgonjwa anatakiwa alipie gharama ya upasuaji pamoja na matibabu yote, kiingilio cha kumwona daktari, madawa na muda wa kulala hospitali. Licha ya juhudi nyingi zinazoendelewa kufanya katika kukabiliana na magonjwa haya ya matende na mabusha, shirika la afya duniani WHO Lipo katika jitihada kutokomeza magonjwa yote yaliokuwa yapewe kipaumbele hadi ifikapo mwaka 2020. Hivyo ni vyema kuendelea kufuata ushauri unaotolewa na, na wataalamu wa afya katika kujinusuru na magonjwa haya, ikiwemo kumeza dawa za kuua vimelea mwilini zinazotolewa bure na serikali hapa Tanzania, na kuacha kuamini mila na desturi potofu kwa baadhi ya watu ambao wamekuwa wakidai magonjwa haya yanatokana na ushirikina. Hadi kufikia hapo, ndio tunakamilisha makala hii ya afya yako kwa leo. Nikukumbushe tu kuwa leo tulikuwa tukiangazia ugonjwa wa matende na mabusha. Niliyekuwa naliendesha gurudumu hili ni mimi Salma Mkalibala, kwa heri.