DW, idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili Afrika Mashariki, hapa Ujerumani ni saa 11 alfajiri. Natumaya umeamka salama popote ulipo msikilizaji. Kwa niaba ya wenzangu watakaosikika, mimi ni Babu Abdallah, DW. Habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muktasari wake. Ujerumani na washirika wake wa Ulaya wapinga mipango ya Israel kunyakua maeneo ya Wapalestina katika ukingo wa Magharibi. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai yawataka washukiwa wa uhalifu wa kivita Sudani wajisalimishe. Na Korea Kaskazini yaonya Marekani kuwa kuingilia mambo yao ya ndani kutaathiri uchaguzi wake. Habari kamili. Jerusalem. Ujerumani na washirika wake wa Ulaya wana wasiwasi mkubwa kuhusiana na mipango ya Israel kunyakua maeneo ya Wapalestina katika ukingo wa Magharibi. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Ujerumani Heiko Maas, akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu kutoka Ulaya kuzuru Israel tangu janga la virusi vya korona lilipozuka. Mas aliwasilisha ujumbe huo kwa Israel ambao kisha aliusitiza katika nchi jirani Jordan. Akizungumza mjini Jerusalem, Mas alielezea wasiwasi mkubwa na wawazi kuhusu uwezekano wa kutokea madhara kuhusu hatua ya aina hiyo. Israel imeahirisha imeashiria kuwa inataka kunyakua makazi ya ukingo wa magharibi na bonde la Jordan kama ilivyopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump huku hatua za mwanzo zikitarajiwa kuanza Julai mosi, siku ambayo Ujerumani itachukua rasmi urais wa kupokezana wa Umoja wa Ulaya. Seoul, Korea Kaskazini imesema Marekani haina haki za kuzungumzia masuala yanayohusu Korea ya Kaskazini na Korea Kusini na kuwa inapaswa kusalia kimya kama inataka uchaguzi wake wa urais ujao ufanyike vizuri taarifa hiyo imekuja baada ya wizara ya mambo ya nchi za kigeni ya Marekani kusema kuwa imesikitishwa na Korea ya Kaskazini kwa kusitisha njia za mawasiliano na Korea ya Kusini Jumanne wiki hii. Kwon Jong Gun, mkurugenzi mkuu wa masuala ya Marekani katika wizara ya mambo ya nchi za kigeni ya Korea ya Kaskazini, amesema kama Marekani itajiingiza katika masuala ya wengine kwa kutoa kauli zisizofaa, basi huenda ikakumbana na na kitu kibaya sana ishindwe kukikabili kano. Idadi ya vifo kutokana na shambulizi la wapiganaji wa itikadi kali wanaohusishwa na kundi linalojiita dola la Kiislamu IS kwenye kijiji kimoja cha kaskazini mashariki ya Nigeria imepanda hadi watu 81. Wanamgambo hao wanaoaminika kutoka kundi la dola la Kiislamu tawi la afrika Magharibi, ISWAP, Waliwapiga risasi na kuwakanyaga kwa magari katika shambulizi hilo la kijiji cha Felo siku ya Jumanne. Gavana wa jimbo la Borno, Babagana Zulum Umara, aliwaambia wanahabari baada ya kuzuru eneo la shambulizi kwamba wakazi walisema waliweza kuwatambua watu 81 waliouawa. Watu saba, akiwemo mkuu wa kijiji, walichukuliwa mateka. Mtu mwingine aliyeshuhudia, mkazi wa eneo hilo, Mohamed Aba, ameliambia shirika la habari la DPA kuwa washambuliaji waliiba ama kuwaua zaidi ya ng'ombe elfu mbili. Umoja wa Mataifa. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetoa wito kwa washukiwa wa uhalifu wa kivita nchini Sudan walijisalimishe siku moja tu baada ya mtoro wa muda mrefu aliyekuwa kiongozi wa waasi Ali Kushaib kujisalimisha kwa mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda amesema katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulioandaliwa kwa njia ya video kuwa Kushaib anayetuhumiwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu katika jimbo la Darfur amepelekwa katika mahakama hiyo baada ya kujisalimisha katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Bensuda alizipongeza Chad, Ufaransa na Uholanzi na ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini hakutoa maelezo mengine kuhusu kukamatwa kwa Kushaib. Bukavu, mshindi wa tuzo ya Nobel Denis Mukwege amejiuzulu wadhfa wa mkuu wa kikosikazi cha kupambana na virusi vya korona mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akihitaja matatizo ya kiutendaji, mkakati usiofanya kazi na upimaji wa polepole. Mukwege, daktari wa wanawake mchini Congo ambaye alishinda kwa pamoja tuzo ya amani ya Nobel 2018 kwa kazi yake dhidi ya dhuluma za kingono katika vita. Aliteuliwa Machi 30 kuongoza kamati ya kupambana na korona mkoani Kivu Kusini. Katika taarifa alisema, kumekuwa na udhaifu katika utendaji kazi na uwazi kati ya timu mbalimbali zinazoshughulikia janga hilo. Kwa hiyo ameamua kujiuzulu ili kuendelea kutekeleza majukumu yake ya kuwatibu wagonjwa na waendelea kufurika katika hospitali yake ya Panzi. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bon. La Paz, Wabolivia watapiga kura Septemba 6 baada ya tarehe ya awali ya Mei tatu kuahirishwa kutokana na janga la virusi vya korona. Tarehe hiyo mpya iliidhinishwa na mabaraza yote mawili ya bunge kwa zaidi ya theluthi mbili ya kura, ijapokuwa uamuzi huo lazima uidhinishwe na rais wa mpito Jeanine Anez. Wiki iliyopita tume ya uchaguzi ilifikia makubaliano na vyama vya kisiasa kuhusu tarehe hiyo mpya ya uchaguzi. Rais wa baraza la seneti Eva Kopa amesema hakuna aliyepinga sheria hiyo, lakini chama cha kaimu rais hakikupiga kura. Mahafidhina Anez, seneta wa zamani, amekuwa rais wa mpito tangu alipochukua madaraka Novemba baada ya kiongozi wa kisoshalisti Evo Morales kukimbia nchi kufuatia wiki tatu za maandamano kuhusiana na kuchaguliwa kwake tena ulio kwenye utata. Morales kwa sasa anaishi uhamishoni Argentina, na anazuiwa kushiriki katika uchaguzi mkuu hata kama ni wa ubunge. Berlin, Ujerumani inataka kuwa mfano wa kuigwa duniani katika matumizi ya nishati ya hidrojeni ambayo ni rafiki kwa mazingira na kuondokana na nishati ya makaa ya mawe ambayo inaharibu mazingira. Baraza la mawaziri katika serikali ya mseto limeidhinisha mkakati ambao miongoni mwa mambo mengine inatoa mwongozo wa kisheria na malengo imara ya uzalishaji wa nishati hiyo, kando na mipango iliyopo sasa ya uhifadhi, ya ufadhili yuro bilioni saba zitatumika katika kuhakikisha kuwa hidrojeni inapatikana kwa wingi kwenye soko na yuro bilioni mbili zaidi zinapangwa kutumika katika ushirikiano wa miradi ya kimataifa kama ule wa Moroko. Na katika michezo, Bayern Munich wako kwenye mkondo wa kubeba mataji mawili msimu huu baada ya vinara hao wa ligi kuu ya kandanda Ujerumani, Bundesliga, kupata ushindi wa mbili moja dhidi ya Eintracht Frankfurt katika mtanange wa jana usiku wa nusu fainali ya kombe la shirikisho la Ujerumani DFB Pokal. Bao la mapema la winga wa Bayern Ivan Perisic lilisawazishwa na Frankfurt, na kisha Robert Lewandowski akawahakikishia ushindi Bayern. wata kabiliana na Bayer Leverkusen katika fainali ya Julai 4 uwanjani Olimpiki mjini Berlin. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Mimi ni Bruce Amani, baki nasi.