DW. Sura ya Ujerumani. Ujerumani ni kati ya nchi ambazo idadi ya wazee inazidi kuongezeka na idadi ya watoto wanaozaliwa inazidi kupungua. Vijana wengi wanaogopa kupata watoto au wanapata watoto wachache kwa sababu huduma za malezi zimeongezeka na mazingira ya wao kusaidiwa malezi kutoka kwa ndugu na jamaa yanazidi kupotea. Hii inasababishwa na maendeleo ya kisasa yanayofanya familia na ndugu wa karibu kushindwa kukaa katika nyumba moja au eneo moja na kutawanyika katika miji mbalimbali kutafuta maisha. Makala ya Sura ya Ujerumani leo hii inaangazia tatizo hilo na kukujuza juu ya mfumo ulioundwa nchini Ujerumani wa nyumba zenye kuvileta pamoja vizazi tofauti kuanzia wazee mpaka watoto ili waweze kusaidiana katika mahitaji yao tofauti ya kila siku. Aliyekuandalia makala hii kutoka Berlin ni mimi Harrison Mwilima. Karibu katika nyumba moja yenye kuleta vizazi mbalimbali mjini Berlin. Watu wa rika tofauti, kuanzia vijana, watoto, wazazi na wazee, wamekusanyika katika ukumbi mkubwa wakijiandaa kupika pamoja. Nyumba za aina hiyo zimekuwa maarufu sana nchini Ujerumani, na zipo za aina tofauti. Kuna ambazo watu wa rika tofauti huweza kwenda na kukutana na watu wengine, na kuna zingine ambazo watu wa rika tofauti wameamua kuishi pamoja katika nyumba zinazoleta vizazi tofauti pamoja. Brigitte, ambaye ni mwalimu mstaafu mwenye umri wa miaka 66 Ameamua kuishi kabisa katika nyumba zenye kuleta vizazi tofauti ili wasaidiane katika mahitaji yao ya kila siku. Katika nyumba yetu kuna watu mbalimbali mbali, wenye mahitaji tofauti na watu hao wanaweza kusaidiana vizuri tu. Kuna familia za watu vijana ambazo wazazi wao wawili inabidi wafanye kazi sana, lakini wana watoto wadogo. Katika nyumba hiyo tuna watu ambao ni wazee na bado wana akili zao nzuri tu. Wazee hao huwa wana muda na wanaweza kuwasaidia wazazi wao kuwaangalia watoto. Pia kwenye nyumba yetu kuna mwanamke ambaye ni mzee sana na anahitaji msaada wetu sote, mfano kwenda kumnunulia vitu madukani. Mfumo wa nyumba za namna hii unatusaidia sote kuwa makini kwa kuangalia shida za kila mtu aishie humo Pflege lege brauchen dass man fur sie einkauft man ist aufmerksam fureinander katika nyumba anayoishi Brigitte kila mtu ana nafasi yake au chumba chake, lakini wana chumba cha pamoja ambapo watu wote wenye nyumba hiyo wenye rika tofauti wanaweza kukutana na kufanya vitu pamoja. Hapo watoto wanaweza kukutana na wazee na kucheza nao, na wazee nao, badala ya kukaa kwenye vyumba vyao wakiwa wapweke, wanaweza kukaa katika chumba hicho na kuongea na watu wa rika tofauti. Katika mazingira kama hayo ni dhahiri kwamba lazima kutakuwa na changamoto mbalimbali. Brigitte mkaazi wa nyumba hiyo anaeleza baadhi ya changamoto zum Beispiel die Eltern mit ihren Kindern in den Gemeinschaftsraum gehen. Mfano, wazazi na watoto wao wanaweza kwenda katika chumba cha pamoja halafu wakaacha michezo ya watoto imezagaa kila kona. Watoto nao wanaweza kuwa na kelele sana, wakati labda mtu mwingine angependa kukaa katika chumba hicho kwa utulivu bila kusumbuliwa. Wakati mwingine unakuta watu wamepanga vizuri vitu katika chumba hicho na baadaye unakuta vimevurugwa na havijapangwa tena vizuri umgestellt ist Tukiachana na mfumo huo ambao watu wa vizazi tofauti wanaweza kuamua kuishi pamoja katika nyumba moja, wengine huamua kuishi katika nyumba zao za kawaida, lakini wakijisikia hamu ya kukutana na watu wa rika tofauti wanaweza kutembelea nyumba za aina hiyo. Nyumba ya vizazi tofauti ya mtaa wa Agnize nao jijini Berlin ni mfano wa mfumo huo ambao watu wa rika tofauti wanaoishi katika nyumba zao za kawaida wanaweza kuja hapo na kushiriki katika ratiba mbalimbali zinazoendelea, mfano kama kupika pamoja, kujifunza lugha mbalimbali, vijana kukutana na wazee, mpaka ratiba zinazowaleta pamoja wakimbizi na Wajerumani kwa ajili ya kutengamana. Jennifer ni mfanyakazi wa kijamii anayeratibu mradi wa kupika pamoja na marafiki unaowaleta pamoja wakimbizi na watu wazee na vijana wa Kijerumani katika nyumba hiyo ya vizazi tofauti. Hapa anaeleza faida wanazopata wakimbizi na wazee wanapokuja hapo. Mara nyingi wakimbizi huwa wanakuwa wamemaliza kujifunza Kijerumani na labda wanatafuta kazi. Wanapokuja hapa wanaweza kukutana na wazee na kupewa ushauri kuhusu masuala ya kazi, au wakashauriwa njia mbalimbali za kuongeza ujuzi katika fani zao. Wazee nao mara nyingi wanakuwa wapweke, hivyo wanaweza kuja hapa na kukutana na watu wazee. Wanapenda kuelezea vitu mbalimbali mbali, na hufurahi kupata watu wanaowasikiliza. Hiyo inasaidia kuwaonyesha nao wanajumuishwa na wana umuhimu katika jamii ya sasa ya yeah, mit <laughs> Elena ni mstaafu anayeishi mwenyewe, naye amejiunga na mradi huo wa kupika na marafiki katika nyumba hiyo ya vizazi tofauti. Kabla ya kusaidia kupika, amekaa kwanza na mkimbizi kijana kutoka Syria wakipitia kurasa za kitabu cha Kijerumani. Elena anaeleza kwa nini amekuja katika nyumba hiyo siku hiyo. Ich bin hier, weil ich anderen gerne helfe Deutsch zu lernen. Nimekuja hapa kwa sababu ninapenda kuwasaidia wengine kujifunza Kijerumani na leo nilikuwa nina miadi na mtu ambaye alitaka kujifunza Kijerumani na mimi, hivyo tumeanzisha urafiki na kijana huyo na ninaweza kumsaidia katika vitu mbalimbali mbali, kama vile kumshauri ili aweze kufanikiwa kuijua Berlin vizuri pamoja na tamaduni zetu ambazo ni tofauti sana. Und auch mit der Kultur, die ya ja doch eine andere ist ja. Bilal Hakim ni mkimbizi mmojawapo kutoka Syria na anaishi Ujerumani sasa kwa miaka mitatu. Yeye alikuwa ni mmoja wa wakimbizi walioshiriki katika kupika pamoja siku hiyo na haya ndio yalikuwa maoni yake kuhusu mfumo wa nyumba hizo za vizazi tofauti. Die Sache ist, dass hier in Deutschland es gibt eine hoehere also Ebene von Shida ni kwamba hapa Ujerumani wazee au wastaafu mara nyingi wanakuwa wapo kwenye nafasi za juu katika jamii na hawapati muda wa kukutana na vijana. Hivyo huwa hawajui sehemu gani waende wanapokuwa na muda na hawana kitu cha kufanya nao. Pia wanataka kuelezea hadithi zao ili kujiliwaza, na sehemu hii ni nzuri sana kwa kupata nafasi hiyo. Wanaokuja hapo si wazee tu, bali pia vijana wa Kijerumani. Wengi wao hujitolea katika miradi mbalimbali, mbali ya kuwaleta watu wa rika tofauti pamoja, inayoendelea katika nyumba hiyo. Antonia Brill ni mmoja wa vijana wa Kijerumani anayejitolea hapo na haya ni maoni yake kuhusu nyumba hiyo. Kwa mimi ni sehemu kupata urafiki kwa wazee na kwa vijana na pia wageni kwa hapa Ujerumani. Hapa ni sehemu kwa kuwa pamoja. Nadhani wazee wanaweza kujifunza kutoka kwa vijana na pia wa vijana wanaweza kujifunza kutoka kwa wazee. Nchini Ujerumani, mfumo huu wa kuwaleta watu wa rika tofauti pamoja ili kusaidiana pia unafadhiliwa na serikali kuu tokea mwaka elfu mbili na sita mpaka sasa. Nyumba za aina hii zipo karibu 500 Ujerumani nzima. Utafiti wa kampuni inayojihusisha na, na bidhaa za ndani ya Forvec uliofanywa mwaka 2012 unaonyesha kwamba vijana na wazee wanaupenda mfumo huu. Utafiti huo unaonyesha asilimia 79 ya watu wanaozidi miaka 60 wanaona nyumba za aina hiyo ni mfumo mzuri, na asilimia 55 kati ya hao wanaamini wanaweza kuishi katika nyumba za namna hiyo. Mfumo huo unasadikiwa kuwa muafaka katika jamii za kisasa ambazo imekuwa ngumu kukuta watu wa vizazi tofauti wa familia moja wakiishi pamoja. Mpaka kufikia hapa, makala ya sura ya Ujerumani haina la ziada. Leo tumeangazia nyumba za vizazi tofauti ambazo watu wa rika tofauti wanaweza kuishi au kukutana hapo ili kusaidiana katika mahitaji yao tofauti ya kijamii. Mfumo huo unaonekana kuwasaidia wazee ambao wanazidi kuongezeka nchini Ujerumani, pia na vijana wenye mahitaji mbalimbali katika malezi ya watoto wao. Mpaka wakati mwingine, mimi ni Harrison Mwilima, DW Berlin.