Wahanga hao wa dhuluma za kijinsia walikusanyika katika hoteli ya kifahari ya Stanley iliyoko katikati ya jiji la Nairobi na kutangamana na wenzao ili kuzipaza sauti zao. Beki ambaye ni msichana mdogo, pia alikuwepo na alipata fursa ya kukariri shairi lake, kuwakumbusha wahusika kwamba mambo ni mazito. Naipenda Kenya yetu na wewe je? Ripoti ya shirika la kitaifa la kutetea haki za binadamu KNCHR imebaini kuwa asilimia 60 ya visa vya dhuluma za kijinsia vinawatuhumu maafisa wa usalama. Hilo linawawia vigumu wanasheria wanaposaka haki kwa wahanga wa dhuluma kama anavyoelezea Tina Alai wa shirika la kutetea haki za binadamu la Physicians for Human Rights. Hadi sasa tunajua tu kuhusu kesi 23 na pia hatujui hizo kesi ishirini na tatu ni gani, ni yakina nani, ni yale ambayo yalitokea wapi. Hatuna maelezo zaidi kuhusiana na kesi hizo, lakini tusisahau kuwa tume ya Waki ilizungumzia kesi mia tisa na zaidi. Hizi kesi zingine ziko wapi? Itakumbukwa kuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kitengo maalum kiliundwa katika afisi ya mwendesha mashtaka mkuu ili kutathmini upya kesi za uhalifu wa dhuluma za kijinsia. Ripoti ya awamu ya kwanza iliweka bayana kuwa kati ya kesi mia moja hamsini ilizopokea, ishirini na moja zilifikishwa mahakamani na kumi na moja pekee ndizo zilizokatiwa hukumu. Changamoto zinaziandaa maharakati za kuwatimizia haki wahanga wa dhuluma za kijinsia. Elizabeth Atieno ni mmoja wa waandalizi wa hafla ya kuadhimisha redio yao, sio kawaida kuona watoto wakisherekea uh, siku yao ya kuzaliwa, watoto ambao wa, walizaliwa kupitia dhuluma ya kijinsia. Tunajaribu kufanya ile kitu, kuweka ile kitu inajita database. Mpaka saa hii kuna wale kina mama ambao mpaka saa hii wajajitokeza na kusema kuwa mimi nilidhulumiwa. Kitengo hicho maalum cha kutathmini visa vya dhuluma za kijinsia za wakati wa ghasia za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba kinafafanua pia kuwa tatizo kuu ni unyanyapaa na uoga wa kuripoti kilichotokea. Katika kesi nyingine mia moja ishirini na tisa baadhi ya wa wahanga walishindwa kuwatambua wale wanajisi au kuchelewa kufika kwenye vituo vya polisi kuripoti. Evelyn Kerubo ni mkazi wa eneo la Mlima Elgon nchini Kenya, na alivamiwa wakati wa ghasia za uchaguzi na kupata ujauzito. Binti aliye na umri wa miaka kumi anapambana na hali hapa anaelezea aliyomsibu mwaka elfu mbili na saba. Enyewe ilikuwa ni wakati elfu mbili na saba, tukaansiana na mambo ya SLDF. Mambo imeisha, tutapumzika kidogo kidogo. Militaris nao pia wakakuja na kutuathiri vile. SLDF pia walikuwa wakituathiri mpaka wakanishika mimi, nikarepiwa, nikasaa mtoto msichana, na hadi sasa siishi kwa amani na huyo mtoto e. Baba ya hao watoto wenye ni sana huwa anamchukia sana, na imekuwa ni vikwaso kwa familia. Mzee huwa ana mimi ananichukua kama mke mwenye sifai, juu kwa kimila yetu ukisaa mtoto kando na hiyo familia wanakuchukua mama mwenye hauna maana, unakuchukia sana. Kilio cha kinamama hao ni kutambuliwa na hatimaye kupata usaidizi wa serikali katika uongozi wa kaunti. Tayari hazina maalum iliyotengewa shilingi bilioni kumi imeshaandaliwa kama ilivyopendekeza tume ya uchunguzi wa Waki mwaka elfu mbili na nane. Kutoka Nairobi, mimi ni Thelma Mwazaya, DW.