DW. Vijana mchaka mchaka. Shughuli za harusi barani Afrika ni moja ya sekta inayokuwa kwa kasi kubwa na kutoa fursa tofauti za ajira kwa vijana, kuanzia washereheshaji, wapambaji, wabunifu wa mavazi, vyakula na mziki, vyote hivi vimewavutia vijana kuwekeza upande huo. Ni kwa kiasi gani kazi hizo zimeleta tofauti katika maisha ya vijana? Karibu katika Vijana Mchakamchaka, na hii ndio mada yetu mezani. Jina langu ni Silvia Mwahozi. Shughuli za harusi nchini Tanzania hukutanisha familia, marafiki, ndugu na watu wa karibu katika kufurahia shughuli ya vijana wao kuoana. Harusi hutambulisha utamaduni wa nchi, makabila nadini na dini kutokana na sherehe zinazoambatana ambazo nyingine hufanywa hadi wiki nzima. Na leo tunazitazama fursa kadhaa zilizojitokeza ambazo zimewapatia ajira vijana wengi. Ili shughuli yako ya harusi iweze kunoga, unahitaji mambo kadhaa ikiwemo watu wa vyakula, vinywaji, muziki, MC, mapambo na mengine mengi. Kwa kwanza, nimemwalika Godfrey Rugarabamu maarufu kama MC Garabii ambaye amejizolea umaarufu mkubwa kwenye mitandao ya kijamii na kazi yake ya kusherehesha nchini Tanzania. Kitaaluma, Garabi ni mwalimu mwenye shahada ya kwanza na kwa nini aligeukia kazi ya UMC? Yeah, mimi naitwa MC Garabi Garabot. Saita kwa ali. Nashukuru kwanza kwa kuona kwamba uh, napendwa na watu wananifuatilia sana. Ni kitu ambacho kinatia moyo kwa kweli na mimi ni sehemu ya watu ambao kwenye upande wetu wa usherereshaji, nimewagusa vijana wengi. Kuna wanao kutaka kuingia kwenye tasnia hii, kwenye kazi hii ya usherereshaji. Hilo nalizungumza kwa sababu kila kukicha lazima kuna meseji lazima nitumie, nipigiwe simu WhatsApp, watu mbalimbali wanakuwa wanavutiwa na wao kutaka kuingia kwenye tasnia hii. MC Garabi amekuwa akitoa mafunzo kwa vijana wengi ambao wanatamani kuingia katika tasnia ya kusherehesha na pia ameajiri vijana kadhaa, kama anavyofafanua zaidi. mimi kwanza, nina- kuna mziki sawa muziki unatakiwa usafirishe, kuna ziki lazima vizuri, kunakuwa na sound engineer. Sound engineer wanakuwa um, like mi, ni wawili. Kama muziki ukiimba kidogo spika ikakaa hivi, lazima wepo ukumbini kuhakikisha kwamba kila kitu kinakaa sawa. Unakuta kuna DJ, nina fotografa nina videografa, au ni watu wawili tofauti ambao hahusiani, na kama wapiga picha wa wawashughuli? Hapana, au ni kwa ajili tu ya profile yangu. Unavyoona video zile Instagram, YouTube, unafurahia kuna mtu amefanya ile kazi na amelipo. Nina ofisi ofisini kuna sekretari. ni, ni, ni, ni, ni timu ya watu wengi kidogo, watu wasiopungua wasio sita, hapo sita saba. Kazi ya UMC inahusisha zaidi tamaduni tofauti. Je, anatumia muda gani kuzifahamu tamaduni mbalimbali ili aweze kuwaridhisha wateja wake? Kwa mfano kama unafanya Najua kuna ABC ambazo lazima ziwepo. Kwa mfano, ukienda kwenye shughuli za kiaya, unajua sendofu labda kiaya, lazima kuna sehemu e, wazee wanatakiwa mzee mze, kaanze kujieleza mshenga hapo. Mimi kuanaicha watu wangu wengi, zaidi ya asilimia kama tisini na nane tisini na tisa wanakuwa wanategemea sana kutoka kwangu, yaani kila akija hmm, like, kwangu anakuwa ananikabidhi shughuli kwamba ai, tunafanyaje tupate kitu kizuri au tupate kitu cha kipekee. Harusi za Kiafrika lazima ziambatane na burudani, na hapo ndipo DJ anapojitokeza na kuonyesha utundu wake. Kazi hiyo nayo hivi sasa inawaingizia kipato vijana kama anavyoeleza John Vincent, maarufu kama DJ John. Nakumbuka nilianza hiyo shughuli wakati nipo kidato cha tano nilikuwa naanza kupiga kwenye mini club na baadaye nikahama kabisa, nikaingia kwenye ushereheshaji wa matukio kwa maana harusi, send off na matukio mengine yanayoendana na hayo. Ninashukuru kwa sababu DJ umenisaidia na kuniwezesha kusoma kuanzia elimu yangu ya kidato cha tano na sita, diploma yangu na baadaye degree. Ulikuwa ukijigawa vipi wakati ukisoma na kwenda uh, kupiga mziki kwenye maharusi? Haikuwa kazi rahisi wakati mwingine unaenda kwenye kazi za harusi unarudi nyumbani saa nane usiku na kesho asubuhi una mtihani saa moja kwao. Ukifika usiku inabidi upambane kusoma kukumbushia ili kesho ukafanya mtihani. Kama ilivyo kazi nyingine, kazi hii inahitaji umakini mkubwa wa kuwaburudisha wateja. Watu wanataka kucheza nyimbo tofauti, kila mtu na ladha yake, na DJ John anasema hilo linahitaji kusoma saikolojia ya wateja. Sisi kwenye DJ kitu cha kwanza tunasema DJ mzuri lazima awe mwanasaikolojia kwa sababu unakutana na watu wa aina mbalimbali ambao huwajui na ni lazima, wanapoondoka uwafurahishi. Wengine wanapenda nyimbo za dini gospel, mshoasiku lazima u-uhakikishe wote wameridhika wa utendawazi. Na mitandao ya kijamii ikiwemo YouTube vimewezesha watu kujifunza urembo kwa kiwango cha juu na matumizi ya vipodozi tofauti. Monika Mhamed yeye alianza kama mwanafunzi wa kupaka urembo, kisha akaajiriwa na baadaye aliamua kujiajiri mwenyewe. Katika safari yake, alianza kuwafuata wateja nyumbani kabla ya kufanikiwa kufungua saluni yake ya Monica Beat Face inayowaremba bibi harusi na wasaidizi wake na watu maarufu. na namshukuru Mungu nimefanya vitu vingi ambavyo yaani nilivyokuwa ya, nimeajiriwa, nimeajiriwa nisingeweza kufanya, lakini nilivyojiajiri mwenyewe nimeweza kuvifanya vitu vingi. Fursa zinatokana na wewe, kazi yako ume- umeiwekaje? Umeichukuliaje? Kwa sababu sisi tunapopamba pia tunakutana na watu tofauti tofauti watu wenye vyeo vyao, watu maarufu Mona, watu wenye heshima zao, na ndio maana sasa hivi watu wengi wamejitahidi sana kufikira mtu, yaani kufungua saluni. Watu wengi wa sasa wanafanya sana makeup kwa sababu wameshaona kuwa makeup inafuta. Hivi sasa Monika amemwajiri mtu mmoja, lakini malengo yake ni aweze kupanua nafasi zaidi za ajira na kufungua chuo cha masuala ya urembo Tanzania, ndoto ambayo anasema siku moja ataitimiza. Nilimuuliza Monika kama mtaalamu wa kupamba nyuso tofauti za watu, anahakikisha vipi wateja wake wanarudi tena siku nyingine. Ana mteja akifika, cha kwanza una, unampa ushauri, kwa sababu hii kazi ya urembo ni kama tu vile ni kazi ya daktari. Daktari hawezi kumkatia tamaa mgonjwa. Umeona ko nakile tunavyofanya kwao, endapo mteja anafika labda. Na, nataka nyusi zangu huzipandishe juu, lakini unakuta yeye uso wake na nyusi zake ni vitu tofauti, yani naweza kupanda juu. Zamani ilikuwa ni kawaida sana kwa maharusi kuagiza nguo na vikorombwezo vyote kutoka nje ya nchi, lakini sasa maharusi wengi wanapendelea kushona nguo kutoka kwa mafundi wa ndani. Ushonaji umekuwa ni wa kisasa na fursa nyingine ya ajira kwa vijana wa kike na wa kiume. Kenneth Francis Ndunguru ni kijana wa kiume ambaye ni mshonaji, anatambulika zaidi mitandaoni kwa jina la Ken the Brand. Mwanzoni kabisa, kipato cha mafunzo ya kushona kipo kiko chini sana kwamba alikopo. Kwa hiyo hata mteja wakimambia, bwana hii jauna la arusi ni milioni moja, anakataa kwa sababu anashindwa kukuamini akatoa milioni moja akakufa wewe. Kwa hiyo tutakuta kwa sasa hivi tunashona magauni zaidi ya milioni mbili na nusu, milioni tatu milioni nne milioni tano na kuendelea, kutokana tu na zile kwamba tumeonyesha Tanzania kile kitu bora ambacho kiko Tanzania. Keni, kama ilivyo kwa vijana wenzake, pia amewaajiri watu takriban kumi na nane na pia ameanzisha mafunzo kwa vijana wenzake, akitamani kuona ushindani kwenye sekta ya ubunifu wa mitindo hilo kwamba mb taka kuwapa watu mafunzo ya ushonaji kutokana kuona kwamba soko la Tanzania kwa sasa hivi bado halina ushindani mkubwa sana. Kwa hiyo ili kutengeneza ushindani wa watu, kwa sababu wenzetu kama Nigeria, nchi zingine mbalimbali ambao wana ushindani, ndio maana nguo zinakopa bora zaidi. Sasa si kwa sisi hapa, nguo zetu zimezoeleka, ni zile zile. Ili kutengeneza ushindani huyu hapa atengeneze kitu kizuri zaidi, kizuri zaidi, lazima tuwe na watu wengi sana. Ndio maana kama kutengeneza iko kitu ili tuwe na Tanzania ambayo ina ina fasheni nzuri. Naam, msikilizaji, ni vijana hao waliojiajiri wa katika sekta ya harusi nchini Tanzania wakitoa hamasa kwa vijana wenzao. Hata hivyo ni muhimu kugusia kuwa harusi nyingi zimekuwa na shinikizo kubwa sana. Kwa vijana kwa maana ya kwamba ili ufanikishe yote hayo unahitaji fedha inayopatikana kupitia michango ya jamii na watu wako wa karibu wanaokuzunguka. Ni sawa jamii zinapochanga kujumuika na kufurahi, na wakati huo huo pia zikitoa ajira kwa vijana, lakini kumbuka, hupaswi kuwa chini ya shinikizo kufanya harusi iliyo nje ya uwezo wako. Mimi ni Silvia Mwehozi, na hadi kufikia hapo nimekamilisha ni makala hii ya vijana mchakamchaka mchaka.