Wakati leo ni siku ya wakimbizi duniani, ambayo huadhimishwa kila mwaka Juni 20, wakimbizi kadhaa kutoka Burundi wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Nduta wilayani Kibondo wamefanya maandamano yasiyo rasmi kudai kucheleweshwa kurejeshwa nchini mwao. Wakiongea na DW ndani ya kambi hiyo muda mfupi baada ya maandamano hayo kuzimwa hapo jana, wakimbizi hao wamedai kuwa maisha ndani ya kambi hiyo hawajaridhishwa nayo na wanaona fahari kwa hiari kuwarejeshwe nchini mwao. Nio nzima Emanuel alikimbia Burundi mwaka 2017 mwishoni na ni mmoja wa walioandamana hapa. Anabainisha kuwa sababu za maandamano ni ukosefu wa chakula, kitu ambacho kinatuma ili tujiandikishe, ili tutoke hapa. Kilegee kwetu ni hicho hicho, hata pale nani amani, kama ipo ama ipo, ni uamuzi wa mtu. Kwa upande wake Nahimana Fidel anabainisha kuwa malalamiko yao yanatokana na kucheleweshwa kwa zoezi la kuwarejesha Burundi, wakati kambini wakikabiliwa na mbinyo wa kukosa mahitaji ya kutosha. Mimi kinachonisukuma kurudi Burundi, tangu tufike hapa kambini tulipewa mahitaji mbalimbali, hasa vyombo baadaye chakula kilikosa, kauza vyombo ili kupata chakula. Hatuna nguo, wake zetu hawana mavazi. Umasikini ndio natusukuma ili tuweze kuondoka nen'mupira wabona atoabana bamwe namu Mkuu wa kambi ya Nduta kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani Bwana Peter Burugu amewatuliza wakimbizi hao, akiwajulisha kuwa utaratibu wa kuwarejesha nchini mwao unaendelea na kwamba zipo taratibu za kuzingatiwa, na amewataka kuwa wavumilivu. Unajua hawa wakimbizi mara nyingi wanapokea taarifa ambazo zinakuwa sio sahihi. Ehe, walikuwa wamedanganywa na wakimbizi wenzao, lakini baada ya wakati tumeongea nao wote wamerizika na wamepata taarifa sahihi. Kwa hiyo shida ilikuwa ni ile, wanataka kujua tu ni lini wataanza kuondoka kwenda katika mikoa yao kupitia kituo cha Mabamba. Baada ya wakati tumeshawaelezea taratibu, wote wamesharizika na wameshakubali. Sasa wamesharudi nyumbani na wanasubiri tu tubandike majina yao. Kuhusu usalama kambini, Peter Burugu amebainisha kuwa yamekuwepo na matukio machache ya wakimbizi kukamatwa nje ya kambi wakipora mazao katika mashamba ya wenyeji, na kwamba hatua kadhaa zimechukuliwa kudhibiti hali hiyo. ya hali ya usalama ndani ya kambi ya Duta ni nzuri, hamna tatizo, japo wakati mwingine kuna kwa na shida kule kwenye vijiji jirani izo la kupunguzwa kwa chakula limeleta madhara makubwa kwenye vijiji vyetu vinapozunguka kambi ya Nduta. Na baadhi ya wakimbizi ambao sio waaminifu wanakwenda kwenye mashamba ya Watanzania kule, wanavuna mihogo, wanachukua vyakula. Uh, lakini hata hivyo hali si mbaya sana kwa kule kijijini kwa sababu so, tumeshafanya mikutano ya ujirani mwema na vijiji vyetu na wakimbizi, tumeshawaeleza kwamba hawapashi kwenda kule vijijini kwenda kuchukua mali za Watanzania. Nao zaidi ya wakimbizi ishirini na nne elfu kutoka Burundi wamejiandikisha kurejea nchini mwao licha ya wengi wao kudai kuwa nchi yao hadi sasa haina amani ya uhakika. Prosper Kwigize, Dochi Vele, Kibondo Kigoma Tanzania.