kutoka mfululizo wa kipindi chetu ujifunze kijerumani kwa sauti ya ujerumani lernt deutsch bei der deutschen welle tunawaletea kijerumani lugha ya kujifunza deutsch warum nicht liebe hörerinnen und hörer ham wasikilizaji na karibuni tena leo tunawaletea somo la pili liitwalo e tunawalteasomola katika kipindi kilichopita tuliwaletea mifano kadhaa ya kijerumani ili masikio yenu yaweze kuizoea lugha hii utakumbuka tuliwachezea wimbo basi huu hapa tena sikilizeni na jaribuni kulitambua jina la mji wa kijerumani unaotajwa hapo mwanzoni Berlin, jung bist du nicht, du altest so schnell, buckelst zu sehr, trägst an den Geldern der Freie so schwer, die werden gehen, dich sterben sehen, Berlin. Katika Lopita andreas ambaye anatoa mchango muhimu katika mafunzo haya ya lugha basi huyu hapa tena kuambieni jina la mji katika huo wimbo Balim. Balim. mnaweza kujikumbusha kile alichokuambieni andreas katika somo la kwanza basi atawaambieni tena hivi ndivyo usemavu kwa kijerumani huo ni wimbo Das ist ein lied. na sasa anawaambieni wimbo huo umetungwa na nani nanina sasa sikilizeni tena mifano hiyo miwili katika sentensi moja. Das ist ein lied von Klaus kabla ya kuanza na hadithi ya mafunzo ya lugha hii hebu kwanza tuwapeni mazoezi kuyapa masikio yenu hisia ya kukifahamu kijerumani leo tungelipenda kueleza baadhi ya njia mnazoweza kutumia ili mweze kujifunza lugha mpya kwa urahisi zaidi hizi ni njia rahisi ambazo mara nyingi sisi huzitumia katika lugha zetu wenyewe hata bila kutambua kuwa tunazitumia na kama utakuwa na mwamko na juhudi za kuzitumia njia hizi wakati mnajifunza lugha mpya basi mtaona ni rahisi zaidi kuifahamu maana ya mazungumzo hata kama hamwezi kufahamu kila kitu kinachosema basi hebu tuanze na mfano wa kwanza bila shaka mmetambua kuwa huyo alikuwa ni mtoto mchanga akipayapaya akilialia cheka, cheka lakini vipi uliweza kutambua kuwa huyo alikuwa mtoto mchanga jibu ni rahisi ni miongoni mwa mambo tuliojifunza na tusiyoweza kusahau fahamu yetu huvitia moyoni vitu kama hivyo na kuvitunza kama utajiri muda tu tunapokutana na hali fulani maishani akili zetu huvitunza vitu muhimu katika fahamu yetu na mara tu unapokutana tena na hali kama hiyo basi akili hujikumbusha kwa urahisi hebu sikilizeni mfano mwingine na jaribu kutumia akili yako jiulize nini kinatokea na wapi kinatokea <coughs> kama mlivyosikia hicho kilikuwa kipande kutoka matangazo ya mchezo wa kabumbu na hata ikiwa hamjaweza kutambua maana ya neno toa hakuna shaka mmeweza kukisia kuwa linamaanisha goli yani pale unapolisikia neno jipya katika lugha ya kigeni unaweza kukisia maana yake kutokana na mazingira ya pahali sasa sikilizeni mfano huu wapi kinatokea kitu hiki kwanza tulisikia muziki kisha watu wakipiga makofi na kutokana na hayo tunaweza kukisia kuwa hao ni watu wanaoshangiria katika maonyesho ya muziki yaani tuna uwezo wa kuunganisha vipande vya habari ijapokuwa habari hiyo haijakamilika na kisha kuikamilisha katika mazoezi yafuatayo mtasikia watu wakizungumza mambo mbalimbali si lazima maneno yasikilizwe bali matumizi ya sauti hii itakuambeni kitu juu ya hali zao ikiwa kwa mfano wamefurahi au wana majonzi au hebu wazeni hali walipokusanyika watu wengi kwa pamoja na kuongea sauti zao zinavyosikika hukuambie ni nini juu ya hali zao <laughs> ni mkusanyiko wa watu wanaojitumbuiza watu wenye furaha na sasa ni mfano mwingine hab ih gezagt alzo hiyo ilikuwa hali nyingine kabisa bibi moja alikuwa na huzuni na rafiki alikuwa akimliwaza bila shida tunaweza kutambua kama mtu ana furaha au ana huzuni mfano ufuatao ni hali nyingine kutoka maishani sikilizeni na jiulizeni hali hii inatokea wapi na safari hii sikilizeni maneno yanayosemwa pengine mtatambua yale maamkuzi mnayoyajua na mnaweza kukisia maana ya baadhi ya maneno Halo, Ntak. Ntak. Hotel europa, bitte. Hotel okay. je mmeweza kuitambua hali hiyo bwana mmoja yuko kandoni mwa njia anaita taksi ikiwa na maana ile ile kijerumani na anamwambia dereva anataka kwenda hotelini jina la hoteli ni hotel europa unapojifunza lugha mpya msikilizaji inafaa kwa sehemu fulani hutegemee hisia yako ya kungʼamwa vitu ni muhimu kujaribu kufahamu maana ya jumla ya kile kinachosemwa ukijiangaisha kulifahamu kila neno basi utajiwekea mipaka ya kufahamu maana ya jumla lakini hebu tumrudie yule bwana anayeita taksi huenda uliyatambua baadhi ya maneno kwa sababu yanafanana na maneno unayoyajua kutoka kiingereza au kifaransa au lugha nyingine sikilizeni sasa mfano ufuatao ni kipande kutoka mchezo wa kuigiza wa kijerumani faust uliotungwa na goe pengine mtaukumbuka kutoka somo letu la kwanza pengine utaweza kutambua baadhi ya maneno unayoyajua kutoka lugha nyingine Habe nun, ah yuristerai und mediin und leider auch theologie durchaus durhaus yeah. je umelitambua neno la kijerumani lenye mana ya falsafa filozofi tiba mediin au theoloiateologi kama ni hivyo basi kabisa unayo hisia ya kile kilichozungumzwa na fani tofauti za elimu masomo ambayo mnaweza kujifunza chuo kiku habe nun ach hilosophi juristerei und medizin und leider auch theologie durchaus je yeah, mliweza kutambua hali ya faust alipendezwa au hakupendezwa na masomo yake ile namna faust ili namnaau ah! akipiga kite ni ishara kuwa hakupendezwa ananung'unika kuwa amesomea kila kitu na bado hana ujuzi wowote katika mfululizo wa mafunzo yetu tutawapeni njia nyingine zitakazowasaidia kukifahamu kijerumani lakini sasa tungependa kuwakumbusha njia zile tulizotumia leo wakati mkikumbuka hayo mnaweza kujifurahisha Qua will nasikia na mnakitambua hapo hapo chukweni ule mfano wa mtoto mchanga mnasikia sauti mbalimbali mbali na mnaweza kukisia nini kinatokea kumbukeni ile mifano ya maonyesho ya muziki au mapambano ya kabumbu kwa njia ya kusikiliza namna watu wanavyotumia sauti zao mnaweza kujua wamo katika hali gani kumbukeni ule mkusanyiko wa watu wanaojitumbuiza kwa furaha kwa njia hii mnaweza kutambua hali za aina tofauti maishani mwetu kumbukeni namna yule bwana alivyoweta teksi pia mnaweza kukisia maana maneno ambayo mnajua kutoka lugha yenu au lugha nyingine na kama ukifanya bidii ya kuzitumia njia hizi basi utashangaa namna utakavyoweza kujifunza kijerumani kwa urahisi zaidi basi hayo ni yote kwa leo kwaherini hadi tutakapokutana katika somo la tatu alzo bisbald bald mlikuwa mkisikiliza deutch warum nicht mafunzo ya lugha kwa njia ya redio yaliyoandikwa na herald meze kipindi kilichotayarishwa na sauti ya ujerumani mjini cologn pamoja na taasisi ya gothe mjiniih