kutoka mfululizo wa kipindi chetu ujifunze kijerumani kwa sauti ya ujerumani lernt deutsch bei der deutschen welle tunawaletea kijerumani lugha ya kujifunza deutsch warum nicht liebe hörerinnen und hörer kutoka mfululizo wa pili wa mafunzo ya kijerumani kwa redio leo tunawaletea somo la saba litwalo ndege yangu inaondoka saa tatufluik tumn mnamkumbuka yule bibi mwigizaji ambaye katika kipindi kilichopita alikuwa akifanya mazoezi ya mchezo wa kuigiza hana msichana anayesafisha vyumba katika hotel europa aliona alama katika mlango wa bibi huyo alama hiyo imeandikwa tafadhali imeandikwatafadhali usihasiab da hengt doch das schild bitte nicht stören kwa sababu hiyo hana hakutaka kughasi ijapokuwa alifikiri kwa bibi huyo alihitaji msaada hebu sikilizeni tena mfano ufuatao na zaidi sikilizeni mtungu wa maneno katika sentensi Sentensi hiyo haianzi kwa kiima lakini huanza kwa neno nenoi pengine na kitendo kinachukua nafasi ya pili kiima kinakuja baada ya kitendo braucht hilfe wakati wa magharibi umekwisha ingia na andreas anamhudumia mgeni mmoja mwenye wasiwasi anamwambia andreas amwagizie taksi ya kumpeleka kiwanja cha ndege cha katika mazungumzo yafuatayo mtasikia vifungu kadhaa vya maneno vinavyotumiwa katika uhusiano wa wakati na saa ndege inaondoka saa umn ua safari ya kwenda kiwanja cha ndege inachukua saa 1 aineshtunde swali unalotakiwa ujibu ni andreas anaombwa aagizie taxi saa ngapi Ach, darf man hier überhaupt rauchen? Natürlich dürfen Sie rauchen. Hier ist ein Aschenbecher. Was kann ich für Sie tun? Bitte bestellen Sie doch ein Taxi für mich, für morgen früh. Gern. Und für wann? Also mein Flugzeug geht um neun Uhr. Wie lange braucht das Taxi denn? Mm, ungefähr eine Stunde. Haha, eine Stunde um halb neun möchte ich da sein, eine Stunde Fahrt, also halb achte. bestellen Sie das taxi zidda bitte für 7 uhr Geht in ordnung andreas anaombwa aagizie taksi saa mo asubuhi ya pili hebu tuyasikilize kwa makini zaidi mazungumzo hayo mgeni akiwa na wasiwasi anawasha sigara alipofikiri kuwa kuvuta sigara hakuruhusiwi aliuliza hebu niambie inaruhusiwa kuvuta hapa darf man hier hir rauchen katika ujerumani ni marufuku kuvuta kwenye vituo kadhaa vya hadharani kwa mfano madukani sinema baadhi ya vituo vya treni inayosafiri chini kwa chini baadhi ya ofisi lakini kwa kawaida ni ruhusa kuvuta kwenye mapokezi ya hoteli ndiyo maana andreas anamtuliza mgeni akimwambia bila shaka unaweza kuvuta hapa sie rauchen kisha hapo mgeni huyo anamwambia andreas tafadhali niagizie taksi bitte bestellen zi doch ein taksi fur mich andreas anaombwa aagizie taksi kwa asubuhi ya pili morgen früh. andreas anataka kujua kwa yakini taksi hiyo ije wakati gani ndio maana anauliza ije sa ngapi mgeni huyo anafanya makisio ya saa anazotaka kuamka ili apate ndege ndegeflus kisha anathibitisha akisema ndege yangu inaondoka saa tatu um kwa vile wakati wa asubuhi watu wengi sana wanapanda magari yao kwenda kazini na barabara huwa zimesheheni magari andreas anaweza tu kumwambia mgeni huyo kuwa safari yake kwenda kiwanja cha ndege itachukua kadiri ungifea saa anamwambia kadiri saa moja mm, eine stunde mgeni mwenyewe anaanza kufanya tena makisio ya saa anazotaka kuamka anapaswa kufika kiwanja cha ndege nusu saa kabla ya safari yake yani saa na nusu kwa hivyo anasema ningependa kufika huko sa 2 um da z safari ya taxi itachukua kadiri saa moja ndiyo maana bwana huyo atabidi aondoke hoteli saa moja na nusu anamwambia andreas safari ya saa moj basi sa moja na nusu Eine stunde tfahr alzona ili apate kuwa na wakati wa kutosha anayeagizia taksi ije kumchukua nusu saa kabla ya wakati huo yani saa m bestellen zi das taxi dan bitte uhr wakati mgeni huyo akirudi chumbani kwake ex amefika hapo kumchokoza andreas kwa kwanza kumwigiza mgeni basi hebu sikilizeni namna x anavyomkira andreas darf man hier singen nein das darfst du nicht darf man hier stören x ich bitte dich sei jetzt still x anataka kujua mtu man anaruhusiwa kufanya mambo gani hotelini kwa mfano anaruhusiwa kuimba au ku gasi, darf man hier hierstre andreas anamwomba anamwombax anyamaze kwa sababu bwana mmoja na mkewe wanakuja katika mapokezi wageni hao wangependa waamshwe asubuhi ya pili swali unalotakiwa hujibu msikilizaji ni bwana na mkewe wangependa waamshwe guten sangapiu konnen zi uns morgen fr weken Gyan. Und wann? Um Viertel nach sieben. Geht in Ordnung. Ich wecke Sie um Viertel nach sieben. Danke. Gute Nacht. Wageni hao, buana namkewe. Wangelependa uamshwe asubuhi mapema. Bada kufikiri kidogo na sema wangelependa uamshwe saa moyena Nairobi. Um Viertel nach sieben. Narobo. Viertel nach. Hebu siklizenitena. hivi sasa tungelipenda kuwapa maelezo ya makini kwa vitu vitatu muhimu wakati kitendo cha utaratibu model verb dorphen na baadhi ya viwakilishi vya binafsi katika uhusiano wa moja kwa moja accusative. katika kijerumani lini au sangapi yani va hutumiwa kuulizia wakati kwa mfano kesho asubuhi van? können zie si uns morgen fru wecken und van ili kuutaja wakati maalumu hutangulizwa kihusishippsiion um, kwa mfano saa tatu um u um katika kijerumani unaweza ukakanganywa pale unapoambiwa saa kwa kutumiwa nusu kwa sababu husemi na nusu bali unasema nusu saa kabla ya saa kamili ndio maana saa mbili na nusu ni halb nine. Halb nine. Um halb neun möchte ich da sein. In Apoma robo robosa, basi robo, viertel, utangulisum belia wakati, confano, viertel nach sieben, nee, samo na robo. Viertel nach sieben. Ich wecke sie um Viertel nach sieben. katika somo la leo mlisikia kitendo cha utaratibu utaratibume verb yani kuruhusiwa yai kuruhusiwarrfn katika mfano wetu dren hutumiwa kuulizia kama kitu kinaruhusiwa darf man hier rauhen kiwakilishi mtu yani man, hutumiwa kwa jumla hapa kuulizia kama inaruhusiwa kufanya kitu fulani man na mwishowe hebu tuwape maelezo machache juu ya matumizi ya kiwakilishi cha binafsi personal pronoun, katika uhusiano wa moja kwa moja uhusiano wa moja kwa moja hutumiwa baada ya vitendo maalumu na vihusishi maalumu Kiwakilishi cha binafsi mimi ish, ogeoka mich, kateka accusative. Mich. Mich. Kateka mfano kiwakilishi cha accusative uja bada yake husishi. Kwa. Für. Bitte bestellen Sie ein Taxi für mich. kwa mtu wa pili hali ya umoja singular wewe kikawaida yani du hugeuka dish. Dish. dish katika mfano wetu dish hutumiwa baada ya kitendo kuomba bitten tafadhali ich bitte dich dichzai still kwa mtu wa kwanza katika hali ya wingi yani plural kiwakilishi cha binafsi yaniv hugeuka katika mfano ufuatao uns hutumiwa baada ya kitendo kuamsha kuamshknnen sie uns morgen freke hebu sasa sikilizeni tena mifano hiyo mitatu ya mazungumzo kuanzia mwanzo wakati mnasikiliza mnaweza kuburudika kwa kipande cha muziki Ach, darf man hier überhaupt rauchen? Natürlich dürfen Sie rauchen. Hier ist ein Aschenbecher. Was kann ich für Sie tun? Bitte bestellen Sie doch ein Taxi für mich, für morgen früh. Gern. Und für wann? Also, mein Flugzeug geht um 9 Uhr. Wie lange braucht das Taxi denn? Mm, ungefähr eine Stunde. Haha, eine Stunde. Um halb neun möchte ich da sein. Eine Stunde Fahrt, also halb acht. Bestellen Sie das Taxi dann bitte für sieben Uhr. Geht in Ordnung. Ex, Anna Mujiza buanahuyo na anam kera Andreas akifanya hivyo. Darf man hier singen? Nein, das darfst du nicht. Darf man hier stören? Ex, ich bitte dich, sei jetzt still. Buana moja na mkewe asubuhi pili. Guten Abend. Guten Abend. Können Sie uns morgen früh wecken? Gern. Und wann? Um Viertel nach sieben. Geht in Ordnung. Ich wecke Sie um Viertel nach sieben. Danke. Gute Nacht. Basi haio niote Mpaka Auf Wiederhören. Deutsch. Warum nicht? mafunzo ya lugha kwa njia ya redio yaliyoandikwa na herald meze kipindi kilichotayarishwa na sauti ya ujerumani mjini colon pamoja na taasisi ya gote mjini munich