kutoka mfululizo wa kipindi chetu ujifunze kijerumani kwa sauti ya ujerumani lern deutsch bei der deutschen vele tunawaletea kijerumani lugha ya kujifunza deutsch warum nicht natumaini hamjambo wasikilizaji na karibuni tena katika kipindi leo tunaoletea somo la ishirin na bil litwalo uwanja wa alexander mjini berlin berlin alexander plats leo andreas x na dr turman wamemaliza ziara yao ya berlin kwa basi andreas amewasili kwenye nyumba ya rafiki yake anayeishi mjini kabisa ameamua kuwaandikia wazazi wake barua kuwasimulia hisia zake juu ya ilioko katika ile iliyokuwa berlin ya mashariki ambayo anasema imebadilika imebadilikan sana tangu mwaa yafuatayo ni yale yanayosema andreas katika barua yake liebe eltern heute war ich in ostberlin auf dem berühmten alex Schon von weitem sieht man den hohen Fernsehturm. 365 Meter ist er hoch. Ehrlich gesagt, ich war enttäuscht. Der Alex ist ein großer Platz, groß und kolossal, aber ziemlich leer. Es fahren keine Autos, nur ein paar Fußgänger laufen herum. Natürlich weiß ich, dass der Alex seit 1964 sehr verändert ist. Man hat damals viele Hochhäuser gebaut, zum Beispiel das Hotel Stadt Berlin. Es ist imposant und hässlich. Die anderen Hochhäuser übrigens auch. Direkt am Bahnhof Alexanderplatz ist das ganz anders. Ja, es gibt ihn noch, den alten Bahnhof. Und da ist alles voller Leben. Draußen sind viele Buden, man kann alles Mögliche kaufen, Kleidung, Geschirr, Obst, Gemüse. Essen. Wisst ihr, warum der Platz Alexanderplatz heißt? Nein, aber ich. Als der russische Zar Alexander I. 1805 den König in Berlin besucht hat, hat man dem Platz den Namen Alexanderplatz gegeben. Hebusasa, tuskilize, koma anaanza barua yake kwa kusema kuwa alikuwa berlini mashariki katika uwanja mashuhuri wa alexander auf dem berumten alex heute war ich in ost berlin auf dem berümten alex alexander plats ni rahisi kuutafuta kwa sababu hata kutoka mbali unaweza kuona mnara wa televisheni der tm ulioko kwenye uwanja huo Okiwa no refu a mita a mi etato sit in ni gengo refu mdini berlin. Nani hata m kupita zeidi kupita mnarawa eifel, der eifelturm mdini paris. Schon von weitem sieht man den hohen Fernsehturm. 365 Meter ist er hoch. Lakini Andreas anasema o quelli ake kua alivungi kamoyo. Ehrlich gesagt, ich war enttäuscht. andreas anaosimulia uwanja huo akisema ni pahali pakubwa ni uwanja mkubwa sana lakini ni mtupu der alex ist ein großer platz groß und kolossal aber ziemlich leer hakuna magari kwenye uwanja huo watu wachache tu wanatembea kwa miguu ein migunsng es fahren keine autos nur ein paar fußgänger laufen herum andreas anajua kuwa alexander plats imebadilika sana tangu mwa9 natürlich weiß ich das der alex sait sehr verendet ist hapo mwa9 watu walijenga majengo mengi marefu hohouser kama kwa mfano hoteli ya stadt berlin ambayo andreas anasema inavutia sana mpsant lai inus Man hat damals viele Hochhäuser gebaut, zum Beispiel das Hotel Stadt Berlin. Es ist imposant und hässlich. Die anderen Hochhäuser übrigens auch. Direkt am Bahnhof Alexanderplatz ist das ganz anders. Ja, es gibt ihn noch, den alten Bahnhof. Andrea sana ndika kwamba na huko ziko harakati nyingi sana. Und da ist alles voller Leben. Okay, joka kituo cha treni, njiani yako maduka mengi madogo madogo, buden ambako huzwa kila aina vitu. Draußen sind viele Buden. Man kann alles mögliche kaufen. Andreas anaendelea kueleza wa zaziwake, kuen nini wanja huo Alexanderplatz. Katika mwaka Natano wakati Zar wakirusi, der russische Zar, alipo Berlin, wanjehuo, huo lipo la huyo Alexander. Als der russische Zar Alexander I. 1805 den König in Berlin besucht hat, hat man dem Platz den Namen Alexanderplatz gegeben. katika sehemu ya pili ya barua yake andreas anajaribu kuwaza namna maisha yalivyowahi kuwa hapo alexander plats hapo zamani wakati kilipokuwa kitovu dmiter cha berlin njia zilijaa harakati na watu wakiuza vitu vyao njiani yani wanabiashara wa njiani wadogo wadogo straenhendler na mabaa madogo madogo na Kugundua, Andreas Alifanyanini ili Berlin. Früher war der Alex wirklich die Mitte von Berlin. Neun Straßen trafen hier zusammen und überall waren Menschen. Sie waren auf den Straßen und verkauften dort ihre Waren. Zeitungen, Zigaretten, Kleidung, Kohlen, Holz. Sie waren in den Kneipen, tranken Bier und redeten. Sie arbeiteten hart. Woher ich das alles so genau weiß? Ich habe das Buch von Dublin gekauft, Berlin Alexanderplatz. Da geht es ja um einen einfachen Straßenhändler am Alex. Und der wollte vom Leben mehr haben als ein Butterbrot. Das kann man ja gut verstehen, oder? Heute Abend gehe ich in den Film Berlin Alexanderplatz von Fassbinder. Ihr seht, es geht mir gut. Alles Liebe, euer Andreas. Ich bin Alexanderplatz. Andreas, cha mwandishi alfred doblin na anasema kuwa atakwenda sinema kuiangalia filamu ya kitabu hicho sikilizeni tena kile anachokisema andreas katika sehemu ya pili ya barua yake anaanza kwa kusema kuwa alexander plats ulikuwa kitovu dimitte cha berlin berlinfrher war der alex virklich dimitte von berlin berln Barabara tisa Hapa na Kote Walidiawatu. Neun Straßen trafen hier zusammen und überall waren Menschen. Watu Eliuza Bida zao, Waren, Njiani. Pia Kuni, Holz, Namaka, Kohlen. Sie waren auf den Straßen und verkauften dort ihre Waren. Zeitungen, Zigaretten, Kleidung, ona bila shaka yako mabaa mengi madogo madogo cnaypen ambako watu hunywa pombe yao na kuongea zi si waren in den knaipen tranken bier und redeten andreas alitaka kujarifu mengi zaidi juu ya maisha katika sehemu hiyo ya berlin hapo zamani ndio maana alikinunua kitabu kitwacho berlin alexander plats cha mwandishi De Blin. Ich habe das Buch von De Blin mwandishi wa kijerumani alfred dublin aliishi sehemu hii ya berlin na alifanya kazi huko akiwa daktari vitabu vyake vilichomwa moto na wanatsi 933 na ikambidi aende kuishi uhamishoni katika kitabu chake kilichochapishwa mwaka 929 Ana simulia hali za maisha hapo Alexanderplatz. Andreas anaandika katika barua yake kitabu ni juu maisha ya mfanyabiashara hapo Alexanderplatz. Da geht es ja um einen einfachen Straßenhändler am Alex. Mfanyabiashara huyo alikuwa na maisha magumu sana na bora, kupita maisha kulam kati mkate tu. Butterbrot. Und der wollte vom Leben mehr haben. usiku ule andreas anaamua kwenda sinema kuiangalia filamu juu ya kitabu cha dublin filamu hiyo pia inaitwa berlin alexander platspfid filamu hiyo ilifanywa na mfanya filamu kijana wa kijerumani rainavana fasbinder aliyefariki mwaka9 hebu sasa tuangalie sarufi muhimu tulizokutana nazo katika somo letu la leo kwa kawaida katika kijerumani vivumishi vya sifa adjectives huwa na vimalizikio vinavyobadilika vimalizikio hivyo hubadilika kufuatana na muundo wa kidhiirishi kama ni kikamilifu au si kikamilifu aina ya jina linalofuata kivumishi cha sifa ikiwa ni katika hali ya kike kiume au isiyo ya kike wala kiume nyutai yani, idadi inayokusudiwa katika jina pia ufuatao ni mfano wa vivumishi vya sifa viwili kuku, alt na kubwa gross kumbukeni kuwa kivumishi cha sifa hakibadili kimalizikio chake kikija ke baada ya jina der alesander plats ist alt der alesander plats ist gros vivumishi vya sifa vinavyokuja kabla ya jina hubadili vimalizikio vyao ili kuwafikiana na jina hilo sikilizeni mifano ifuatayo ya vivumishi vya sifa vinavyokuja mbele ya majina ya kiume katika hali ya umoja alt der alte bahnhof groß der große platz russisch der russische cza baada ya kidhihirishi kikamilifudefinite articler inachowekwa mbele ya jina la kiume katika uhusiano usiobadilika nominative kwenye umoja kivumishi cha sifa humalizikia der russische zar hat den könig in berlin besucht bezuchtbaada ya kidhihirishi kisichokamilika kinachowekwa mbele ya jina la kiume katika uhusiano nominative kwenye umoja umojasingul kivumishi cha sifa humalizikia kwa grosexist in grospbaada ya kidhihirishi kikamilifu kinachotangulia jina katika uhusiano wa moja kwa moja wenne umone singula che vumeshi ci safa homalezekya kwa n alt den alten bahnhof es gibt ihn noch den alten bahnhof <laughs> basi hayo ni yote kwa leo wasikilizaji hadi hapo tutakapokutana katika somo la 2 na ni nawaga nyote kwaherini mlikuwa mkisikiliza dutch varum nicht mafunzo ya lugha kwa njia ya redio yaliyoandikwa na herold meze kipindi kilichotayarishwa na sauti ya ujerumani mjini cologn pamoja na taasisi ya gote mjini Munich.