kutoka mfululizo wa kipindi chetu ujifunze kijerumani kwa sauti ya ujerumani lern deutsch bei der deutschen vele tunawaletea kijerumani lugha ya kujifunza deutch warum nicht wasikilizaji wapendwa leo tunawaletea somo la 19 ni ripoti juu ya mkoa wa ujerumani wa saksoniya anhalt huu ni mojawapo ya mikoa mipya mitano katika ujerumani mashariki ya zamani ambayo tangu mwaka 990 ni sehemu ya ujerumani saksoni a anhalt ni eneo lenye utajiri wa namna mbalimbali kwanza ni mkoa wenye mandhari ya kupendeza katika milima yake ya harts kisha una historia kubwa ya utamaduni inayoambatanika sana na maisha na kazi za martin luther lakini mnamo miaka ya karibuni mazingira yameharibiwa vibaya na kiwanda cha kemikali mambo haya matatu yatamshughulisha andreas katika ripoti yake leo somo la leo linaitwa sasonia anhalt maumbile viwanda dini axon anhalt religion andreas anaanza safari yake kwenye milima herts kilele chake kirefu kiitwaacho broken kinapendwa sana na wapanda milima sikilizeni sehemu ya kwanza ya ripoti ya andreas Aswa. Wie man weiß, wandern die Deutschen gern. Ich übrigens auch. Deshalb bin ich in den Harz gefahren, um endlich auf den Brocken zu steigen. Hier, mitten im Harz, war nämlich die deutsch-deutsche Grenze. Von 1952 bis Ende 1989 konnte man nicht auf den Brocken gehen. Alles gesperrt. Aber diese Zeit ist ja vorbei. wilhelm wihmmülleraliyezaliwa mjini dessau katika mkoa wa sakson ya anhalt wilhelm mller alipenda sana kutembea kwa miguu vandan kama vile wajerumani wengi naye andreas anapenda kutembea kwa miguu wie man weiß wandern die deutschen gern ich ubrigens auch andreas anafanya safari katika milima hrts anataka kukipanda kwa miguu brocken kilele mashuhuri cha mlima huo Deshalb bin ich in den Harz gefahren, um endlich auf den Brocken zu steigen. Andreas enasemaku hatimaye, endlich atakipanda kilele Brocken, kwa sababu wakati enzi za Ujerumani mashariki eneo hilo lilikuwa maarufu kwa sababu lilitumiwa na jeshi. Mpaka baina ya nchi mbili za Ujerumani, Deutsche Grenze, ulipita katikati ya milima Harz. Hier, mitten im Harz, war nämlich die deutsch-deutsche Grenze kutoka m9mp99 watu hawakuweza kupanda mlima huo kwa sababu eneo zima lilifungwa gespert von 9 bis ende 1989, konnte man nicht auf den afdenbnp kama tulivyosema mkoa wa saksonia anhalt una utajiri wa aina mbalimbali mbali. andreas anaendeleza safari yake katika kitovu cha kiwanda cha kemikali karibu na mji wa biterfeld eneo hili lilitajirika kwa sababu ya mali yake asili kwa mfano chumvi salz na makaa mekundu brown colar hapo vilijengwa viwanda vya kuzalisha plastiki plastic na mbolea dunemitl msikilizeni andreas akiendelea na ripoti yake Nun fahre ich von Halle nach Bitterfeld. Der Boden hier ist sehr reich. Schon im Mittelalter wurde in Halle Salz abgebaut. Später kam der Abbau von Braunkohle dazu. Und heute? Obwohl ich die Fenster geschlossen habe, stinkt es. Noch 15 Kilometer bis Bitterfeld, aber man riecht schon die Chemieabgase. In und um Bitterfeld war das Chemiezentrum von Ostdeutschland. Plastik, Düngemittel. Kautschuk und anderes wurden hier hergestellt. 300.000 Menschen haben zu DDR-Zeiten hier gearbeitet. 1992 waren es nur noch 80.000. Aber die Chemieindustrie soll hier bleiben. Andreas, Jukongiani, mjini Halle, Kundeha, Mjeni Bitterfeld. Anasemakua, Ardi Hapa, Neta Jerisana. Der Boden hier ist sehr reich. pia hale inajulikana kama mji wa chumvi karne nyingi zilizopita katika kile ikijulikanacho kama enzi za mdieval mittlalt chumvi ilichimbwa hapa schon im mittelalta wurde in halle zalz apgebaut andreas anaripoti kuwa baadaye yalichimbwa pia makaa mekundu speter kam der abau von braunkohle dazu andreas analalamika kuwa bado kilomita kmnaan mpaka Bitterfeld. لكني hapa unaweza harufu rishen Noch 15 km bis Bitterfeld. Aber man riecht schon die Chemieabgase. Andreas anataja Mazau Matato kutoka Mazau mengi yanayozalishwa hapo. Plastiki, mbolea, mpira. Plastik, Düngemittel, Kautschuk und anderes wurden hier hergestellt. kabla ya kuvunjika kwa ujerumani ya mashariki mwa989 watu lakitatu walifanya kazi katika viwanda vya kemikali99 idadi yao ilikuwa8 haben zu ddr zeiten hier gearbeitet waren es nur pana sababu mbili kwa nini zikapotea nafasi hizo nyingi za kazi vilikuwa havitoshelezi viwango vya uzalishaji bidhaa katika ujerumani ya mashariki pamoja na hayo mashine za uzalishaji zilikuwa kukuu mno lakini mbaya zaidi ni kule kuchafuliwa kwa hewa ardhi na maji katika eneo hilo taka apfele zenye sumu za kemikali zilitupwa tu popote na hasa katika mito andreas anaendeleza ripoti yake Die Luft hier ist schlecht. Aber nicht nur die Luft. Auch der Boden ist vergiftet. Vergiftet von den Abfällen. Die ließ man einfach liegen. Obst und Gemüse zum Beispiel, das hier angebaut wurde, war vergiftet. Die Menschen konnten es nicht mehr essen. Auch die Flüsse und Seen sind vergiftet. Und die Menschen wurden krank. In den letzten Jahren wurde die Luft wieder besser. Das Wasser ist schon klarer. Aber es wird noch lange dauern, bis man hier wieder gesund leben kann. Hewa na zimechafuliwa katika Eneola Bitterfeld. takataka zenye sumu. Die Luft hier ist schlecht. Aber nicht nur die Luft, auch der Boden ist vergiftet. Andreas anheleza kuwa sumu sumu hizo zinatokana na taka zilizo chafuliwa. Vergiftet von den Abfällen. Takataka -taka hizo... Ama zilitupwa katika ardi a viwanda vikubwa vya kemikali ovio kutupo ovyo bila yakukotwa. Jilisman einfach liegen. Kupiti ardi iliochafuliwa kwa sumu sumu vikashafuliwa pia vyakula kama matunda na mboga mboga. Obst und Gemüse zum Beispiel das hier angebaut wurde war vergiftet. Die Menschen konnten es nicht mehr essen. Takataka nyingi zilitupwa tu katika mito na maziwa. kwa njia hiyo watu waliokunywa maji yake walipatwa na magonjwa auch die flüsse und zeen sind vergiftet und die menschen wurden krank eneo zima la bitterfeld ni bado eneo la viwanda lakini andreas anasema kuwa mnamo miaka michache ya nyuma hewa imezidi kwa bora na maji kusafika zaidi in den letzten jahren wurde die luft wieder besser das wasser ist schon klarer andreas anaongeza kusema kuwa utachukua muda mrefu hadi watu wa hapo waweze kuishi maisha ya afya nzuri aber es wird noch lange dawarn bis man hier wide gezund leben kan sehemu ya mwisho ya safari yake andreas anayemalizia mjini wittenberg ilikuwa ni kwenye lango la kanisa la wittenberg ambapo mwaka7 martin luther alitangaza hoja zake99 za kupinga kanisa huo ulikuwa mwanzo wa matengenezo ya kanisa yaliyobadili maisha ya kidini na kuwa chanzo cha vita vya miaka t katika karne ya 1umina 7 kukumbuka mwaka wa 5 tangu kuzaliwa martin luter katika mwaka 983 ilifanyika sherehe ya aina maalumu mjini wittenberg mwito wa makundi ya kupigania amani katika ujerumani mashariki ulikuwa mapanga kugeuza majembe upanga schwert ni silaha yenye kuua na jembe fluksharen hutumiwa kuirutubisha ardhi Katika Scheregio, Alekueco Pia, Mfuachuma, Schmied, Kotoka Wittenberg. Hebuskiliseni Reporti, ja, Mtumodia, Alekueco Katika Scheregio. Wir feiern heute den 500. Geburtstag von Martin Luther. 3000 junge Leute sind hier vor der Lutherkirche. In der Mitte ist ein Feuer aus Kohle. Ein Schmied aus Wittenberg geht in die Mitte zu dem Feuer. Er hat ein Schwert in der Hand. Er hält es hoch. Jetzt legt er es ins Feuer. Das Schwert glüht. Der Schmied schlägt auf das Eisen ein. Jeder braucht sein Brot, seinen Wein. Frieden ohne Krieg soll sein. Flugscharen werden aus Schwertern. sherehe hiyo ya mwaka ilihudhuriwa na vijana waliokusanyika mbele ya kanisa la martin luther katikati kati ya umati huo umewashwa moto wa maka. in der mitte ist ein feuer aus kohle mfua chuma kutoka wittenberg anakwenda katikati kwenye moto ein schmied aus wittenberg geht in die mitte zu dem feuer mwenye kutoa ripoti hiyo anasema opanga kabisa sasa kwenye moto. Er hat ein Schwert in der Hand. Er hält es hoch, jetzt legt er es ins Feuer. Opanga Omewakamoto. Das Schwert glüht. Sasa mfuchuma chuma kimoto kwa nyundo. Der Schmied schlägt auf das Eisen ein. Bibi anasema. kila mtu anahitaji mkate wake mvinyo wake lazima paweko amani pasina vita mapanga kugeuza majembe jeder braucht sein brot seinen wein frieden ohne krieg soll sein flugscharen werden aus schwertern kikundi hicho cha kupigania amani kilichoundwa na kanisa la kiinjili kiliendeleza mweto wake huo mapanga geuza majembe katika enzi za ujerumani mashariki mwito huo ulichapishwa juu ya vibandiko stickers lakini ilikuwa marufuku kuvibandika basi hayo ni yote kwa leo wasikilizaji katika somo lijalo mtasikia zaidi kuhusu kilele cha brn katika milima ya hrts basi msikose kujiunga nasi hadi hapo ninawaga nyote kwaherini mlikuwa mkisikiliza deutsch varum nicht mafunzo ya lugha kwa njia ya redio yaliyoandikwa na herald meze kipindi kilichotayarishwa na sauti ya ujerumani mjini cologn pamoja na taasisi ya gothe mjini munich