y inoabongo jenga maisha yako hujambo na karibuni katika kipindi kipya makala ya noa bongo jenga maisha yako wakati huu tutaangazia tatizo la muda mrefu barani afrika ambalo limekuwa changamoto kubwa kwa bara hilo nalo ni mizozo na utatuzi ka nasi kwa vipindi kumi vijavyo wakati tutakutana na masambo na mitumba viongozi wa familia mbili kutoka makabila tofauti lakini wanaishi pamoja katika sehemu iliyo na rotuba ya bonde la kijani hawa wawili watakumbana na mikinzano mingi kweli watapata suluhu ya kudumu na kuishi kwa amani yote haya yamo katika mchezo wetu huwa redio uwitwao palipo na wazee masambo na jamii yake ni wafugaji ilali mitumba na familia yake ni wakulima hiki ni kipindi cha kwanza kinachoitwa ardhi yangu maisha yangu ni asubuhi mbichi katika bonde la kijani familia zote mbili ziko tayari kuanza siku yao lawi gulu hamkeni kumekucha wakati wa kulisha ngombe ndiyo huo mukilala jua litakausha nyasi nzuri za mifugo yetu baba bado giza ilitii huko nje tutongoze vipi ng'ombe kama hatuoni tuendako oh. hey, ndio mbali na hayo nyasi zimeadimika huku siku hizi hamwishi kulalamika nyinyi hebwa oh. mkeni kuwe na giza au mwangaza kuwe na nyasi au hamna hao ng'ombe ni sharti wakalishwe bila ng'ombe hatuna mbele wala, wala numaz masambo mume wangu oh. kwa nini tusiwauze hao ngombe alafu tununwe kiwanja tujenge nyumba nyumbatuishi kama jirani yetu mitumba hapana tunafuata tamaduni za mababu zetu tangu jadi wao ni wafugaji kwa nini leo hii mimi ndio nigeuze mila zetu eh? Mwata za mababu zinipate sawa baba tutakwenda gulu twende bana mm. sawa lakini mume wangu masambo basi wache watoto watie kitu tumboni ndo kisha waende hapana hakuna mtu yeyote atakayekula humu ndani kabla ng'ombe hawajalag katika bara afrika jamii nyingi za ufugaji ng'ombe ndiyo ngome yao ya maisha ng'ombe ni ishara ya kuwa na mali ni kama kulinganisha na kuwa na akaunti benki yenye pesa furi ng'ombe aweza kulipia mahari na kutumiwa kufanyia biashara na kupata bidhaa nyingine maziwa nyama ngozi hata mavy ya ng'ombe yalitumiwa kukuzia chakula kutengenezea bidhaa nyingine au hata kwa ujenzi masambo alikulia katika mazingira haya jirani kando na hapo mitumba aliishi na binti zake wawili shani na lela walikuwa tayari wameamka na wanapata kiamsha kinywa lela si uolewe utazekea hapa nyumbani shani utaachalini kunikana na swala la mimi kuolewa lakini nyenye yetu aliyoelewa kiwa miaka kmina 8n kwa hivyo una miaka kumi na saba sasa je unaolewa mwaka ujao mambo yamegeuka siku hizi ah. wanangu kelele na asubuhi ni za nini jogondo mwanzo wawika juuala latoka sasa ni suku mpya jamani ugomvi ni wa nini nishani saa zote yanihimiza niolewe nikaa ambaye ataki kunona hapa kesho yalikuwa ni maoni tu baba basi mimi nina maoni mazuri zaidi malizeni zeni kiamsha kinywa mwende shambani mahindi yameshika vizuri na kwekwe kwe pia nazo kama mwataka tuvune vizuri basi ni lazima tualimie kwe kwekwe mahindi Ndiyo baba ni sawa baba kitu chengine kuhusu mada yenu ya ndoa mnaweza kuelewana yoyote wule mtakaye sawa binti zangu yeyote ila tu siewa jamii ya masambo kwa sababu hao ni wa kabila la torube kama mjuwavyo sisi ni wakoroma tuna vita vtvyajadi na wao sawa binti zangu niko nje na wasubiri lela hiyo inamaanisha huwezi kuolewa na lawi na mimi sitaolewa na gulu shani una kicha kama ulidhani hiyo inawezekana torube na koroma ni jamii za kabila mbili ambazo zimetumia ardhi pamoja kwa miaka mingi bali kila wakati walikuwa kwenye mikinzano na chuki je kuna uhasama mpya unaotokota kati ya jamii za masambo na mitumba letu ni sikio kwa sasa katika sehemu za malisho kaka wawili lawi na gulu wako uwanjani wanalisha ng'ombe zao ijapo wenyewe matumbwo yanawavuta kwa njaa lawi nasikia njaa si tumkamwa ng'ombe mmoja au tuchinje moja tu ile wasemaji <laughs> tukijaribu kukamwa ng'ombe hata tune mmoja la maziwa ujue baba atajua licha ya kumchinja wakati mwingine mimi hufikiria baba anawajua hawa ngombe vizuri hata kutuliko sisi Aa, we ni fisi tu. Niivu, ha? gulu, mwoga. kwani niombe msamaa gulu tena sasa hivi au sivyo au, sivyo au nini siyo ni mg mwenye njaa kwani mimi ni mpiganaji wa torube mimi si mwoga nakambia ni hii najisikia kama wao hakuna mtu yeyote aliyethubutu kunizungumzia hivyo hapa e, utanijua mimi nani we. tuone nani au, na unaskiodabubahati yako ningekumaliza lakini ningekumaa yako vita vimekwisha tusahau sasa tumepatana hivyo tu kwa nini kwa nini nini mbona nyasi nasio mchanga au mawe au hata unywele kwa nini sisi waturube huwacha kupigana mara tu mtu angwapo nyasi wajua kwa waturube nyasi nitakatifu. ni takatifu ni ishara ya uhai zinalisha ng'ombe na baadaye hao ng'ombe wanatulisha sisi uhusiano huu unatukumbusha kwamba tuwa moja tumetoka tumbo moja tumenyonya maziwa ya titi moja utafunzo haya yote ukifika miaka 18 ntakapokuwa mpiganaji hayo ni baadhi ya mafunzo tu twende tukatafute nyasi nzuri pahala pengine basi unafikiri kutanyesha hivi karibuni lawi au tutahitajika kuhama tena huu ni msimu wa mvua hatutahama hii ardhi ni yetu na haya maisha pia ni yetu lakini ni kwa vipi mimea ya familia ya mitumba daima huwa imenawiri na iko kijani licha hata ya kuwa mvua imeadimika ni kwa sababu wanavuta maji kutoka mtoni hiyo ndiyo sababu kuu kwa nini hatuelewani nao kwa sababu ng'ombe wetu sasa wanapungukiwa na maji ya kunywa kama ni hivyo basi kwa nini na sisi tusiwavutia ng'ombe wetu maji ya mtoni wakanywa kwa nini mtu huiba kile ambacho si halali yake vyote unavyoviona hapa miti milima mito vyote ni vyetu tulipewa na mungu walikabidhiwa mababu zetu utajifunza hayo ukiwa nimefika miaka 18 najua najua hey, a- sh- sh- sh- sh- mojawapo ya chanzo cha mikinzano afrika ni utetezi wa rasilimali jamii ya masambo na mitumba tayari washaanza vita ingawa si vya ana kwa ana ni vya maji ya mto uliokaribu yao vita hivi vitaendelea kukuwa zidi kusikiliza lakini sasa tujiunge na shani akiwa na lela shambani kwao uh, nahitaji kupumzika nahitaji kupumzika binti zangu leo ambavyo nimefika miaka hamsini sina ari tena na nguvu kama nilivyokuwa kijana pia mimi nimechoka mimi nimechoka zaidi ha, sawa basi tupumzikeni ili tupate kunwa maji ha, asante sasa afadhali nilikuwa na kiu sana baba hmm. kabila letu limeweza kuishi vipi katika bonde la kijani kwa miaka yote hiyo limeishi vipi na waturube na wengineo shan husu wakati mwwafaka wa maswali tunapumzika tujiburudi rudi nafsi la hilo lake ni swali zuri lela na linahitaji jibu zuri pia kumradhi narudi sasa hivi lela tutakusubiri kwa sababu haya pia ni muhimu kwako sawa najaribi punde baba onaakumetokea nini tazama dadanmwanangutazama wamefanya tenahii ni mara ya tatu kwa, kwa juma moja wametufanya hivi watazoea kufanya hivi mpaka wanachezana moto na daima wanaochezana moto wanatafuta kuchomeka huku mitumba akikunja ngumi na kuuma meno kwa asira tunatamatisha kipindi cha kwanza cha mchezo wa redio kuhusu mikinzano na utatuzi ni kipi hicho kilichowatifua mitumba na binti zake watachukua hatua gani lawi na gulu watakapokosa nyasi watachukua hatua gani kwa haya na mengine usikose kipindi kifuatacho cha palipo na wazee kusikiliza kipindi hiki tena tembelea tovuti zetu wwwdwwordde mkwaju lbe mpaka tutakapokutana tena kwa herini