eleby inobongo jenga maisha yako hamjambo na karibuni katika sehemu ya kwanza kipindi chetu kipya cha noa bongo jenga maisha yako kitwacho kila mtu ni tofauti kuzingatia maslahi wa ya jamii za walio wachache katika kipindi hiki chote tutashughulikia makundi mbalimbali ya jamii za walio wachache barani afrika wao ni wanadamu kama mimi na wewe ingawa baadhi yao huenda wakaonekana kuwa tofauti wana mitazamo tofauti na watu wengineo katika jamii au wana mawazo tofauti kuhusu maisha hali inayosababisha wabaguliwe leo tunazungumzia uzeruzeru hali hii inatokana na hitilafu kwenye ngozi ya mwanadamu ambapo ngozi hiyo hupauka mazeruzeru huonekana kuwa na sifa za kipekee hasa barani afrika na hata kuuawa kwa sababu ya imani potofu tunakutana na kijana ambaye alibaguliwa utotoni mwake kwa kuwa alionekana tofauti na watu wengine lakini sasa hivi ni mtu mashuhuri ni mtu maarufu nchini mwakejina langu ni john chiti mimi ni albino ninaishi lusaka nchini zambia mimi ni mwanamuziki mwasisi Mjishan, na mkurugenzi wa mfuko wa malbino nchini zambia, zambia. john chite anapenda muziki sifa hii inadhihirika wazi pinde unapomwona amesimama na kufumba macho yake mbele ya kipaza sauti kwenye studio yake ndogo kibao chake kipya kinahusu mapenzi nyimbo za mapenzi zinachangamkiwa sana nchini zambia wimbo wa mapenzi ndio uliomfanya kujulikana zaidi mwaka 28 na wakati huo wa john alikuwa ndio ameamia mjini kutoka vijijini mara tu alipowasili mjini mtayarishaji fulani wa muziki alitambua kipaji chake cha uimbaji na wimbo wake wa kwanza ukawa maarufu papo hapo kwa mara ya kwanza maishani mwake ulemavua ngozi wa john ukamfaa vya kumfaa baadhi ya watu walihudhuria onyesho langu na walikuja mmoja kwa moja kumoja, mpaka pale nilipokuwa nikiimba nyimbo walisema kweli ndiye anayeimba walidhani nilikuwa nikiigiza sauti ninawapa changamoto wao hunishuhudia na huu ualubino wa wangu na kusema mashallah jon alipokuwa mtoto hakupata mtu wa kumsifu na kumuhimiza baba yake aliitelekeza familia yake punde baada ya jon kuzaliwa alitatizika sana kwamba mwanawe hakuwa mweusi alidhani kwamba mama yake john alikuwa amemwendea kinyume hata akapata mtoto mweupe hakujua kwamba maalbino pia huzaliwa na wazazi ambao si maalbino wazazi wanaweza kuwa na ngozi ya kawaida lakini si ajabu damu zao ziwe na chembechembe za nasaba zinazosababisha mtoto mmoja kuwa albino daktari wa kijerumani herbert kirshesh anaeleza albinismus enshaidet zich bam beim hali hii hutokea pale mama anapopata uja uzito hakuna utaratibu maalum wa mtoto kupokea chembechembe za nasaba kutoka kwa wazazi wake ni jambo la bahati na sibo ndio sababu kila mtu huwa tofautina mwenzake maseru zeru huwa na hitilafu kwenye ngozi yao yaohitilafu hiyo haimo kwenye ngozi, kwenye ngozi the the the tu bali pia kwenye nywale na machomaalbino hukabiliwa na matatizo mawili makuu ya kiafya kutokana na itilafu hiyo ya kimaumbile ngozi zao zimepauka na ni rahisi kuharibiwa na jua maalbino wengi barani afrika hufa kutokana na saratani ya ngozi kwa kuwa hawapati matibabu muafaka na pia mafuta yanayokinga ngozi zao zisiunguzwe na jua aidha maalbino wengi wana matatizo ya macho wala hawana uwezo wa kuona mbali huwa wanatatizika kutazama mahala pamoja ni muhimu sana kuwaweka maalbino karibu na ubao wa kuandikia wanapokuwa shuleni si matatizo ya kiafya tu yanayokabili maalbino katika mataifa mengi ya afrika maalbino hukabiliwa na uonevu ama ubaguzi kuna imani kadhaa wa kadhaa za kishirikina kuhusiana na maalbino tangu imani kwamba maalbino hawafi hata dhana kwamba nywele za maalbino zinaweza kutibu maradhi john chiti anashangazwa sana na visa hivyo imani zote hizo ni uvumi usiokuwa na msingi hata kidogo john hasa akizangatia maisha yake ya utotoni anasema kwamba watoto maalbino ndio wanaobaguliwa sana like sikujichukulia kuwa mtu wa kawaida nilijihisi tofauti na pindi nilipoanza kuhisi hivyo nilianza kujihoji binafsi kulikoni kwa nini mimi ni tofauti na watu wengine mbona watu wananicheka mbona watu wanatema mate wanaponiona maswali yote haya yanakutatiza unaanza kuwa na fikra mimi si mtu wa kawaida sipendwi mimi sina uzuri wowote ninajichukia hata kama nilikuwa na uwezo wa kutekeleza jambo fulani nilivunjika moyo na kusema mimi ni albino hili jambo siliweza john hakuvunjika moyo ingawa alikabiliwa na changamoto zote hizo alijikakamua ipasavyo katika mwaka 208 alianzisha wakfu wa maalbino nchini zambia wakfu huo unajitahidi kuimarisha hali za maisha ya maalbino nchini humo wakfu huo una wanachama kiasi ya 5 wengi wao huishi katika mji mkuu wa zambia lusaka japo john anapanga kufungua ofisi zaidi katika miji mingine ili apate kuwahamasisha wakazi katika maeneo hayo pia wanachama hukutana mara kwa mara na kuzungumzia hali ya maalbino mazungumzo yao yanalenga kukabiliana na hali ya ubaguzi wa maalbino suala hili ni muhimu kushughulikiwa hasa ikizingatiwa taarifa za kila kutwa kuhusu mauaji ya maalbino nchini tanzania maalbino zaidi ya 60 waliuawa kati ya mwaka 27 na 211 lengo la wauaji lilikuwa kuwauzia wachawi viungo vya maalbino uhalifu sampuli hiyo pia umeshuhudiwa nchini zambia tunasafiri hadi kanyama eneo la watu masikini katika jiji la lusaka ili kukutana na jonathan muswi bwana huyu mwenye umri wa miaka 34 ameketi mbele ya nyumba yake ambapo yeye na familia yake walikuwa wakiishi hadi mwaka 211 mwaka ambao bintie prudense aliuwawa akiwa na umri wa miaka mitanod alikuwa akicheza pamoja na marafiki zake mama yake alikwenda sokoni prudens alikuwa mtoto mpole alikuwa akijificha pindi anapoanza ugomvi na wenzake mama yake aliporudi hakumkuta baadaye kwenye saa moja hivyo maiti yake ilikutwa kwenye gunia karibu na shule polisi hawakujua dhamira ya kitendo hicho wala hawakumkamata mshukiwa yoyote hata hivyo jonathan muswi anaamini kwamba binti yake aliuawa kwa sababu tu ni albino anadhani kwamba mtu aliyemuua binti yake alitaka kuuza mwili wake lakini akalazimika kukimbia bila kufikia lengo lake anasema siku hiyo alipata pigo ambalo hajawahi kupata maishani mwake anamkumbuka prudense kila mara anajilaumu kwa yaliyotendeka kwa sababu na yeye pia hakuhisi vyema pale prudense alipozaliwa alikuwa ndiye albino pekee katika familia nzima jambo hilo lilimtatiza jonathan sihaba yeye na mkewe na watoto wao wengine wanne wote ni weusi punde baadaye alikwenda kwa ushauri kwenye wakfu wa maalbino ambapo alipewa mafuta ya kulinda ngozi ya prudense alitambua kwamba prudense hakuwa tofauti na watoto wengineo wengineomaalbino ni watu wema binti yangu waliwawa akiwa na umri wa miaka mitano tu lakini niliziona dalili kwamba alikuwa mwema na hisi vibaya sana ninaposikia uongo wote unaosemwa kuhusu maalbino jinsi watu wanavyofanya biashara ya viungo vyao kila ninaposikia hayo ninakosa raha kabisa ni siku ya jumapili saa moja na dakika tano jioni kwenye studio ya kituo cha televisheni john chiti amechelewa kwa mara nyingine tena kipindi chenyewe kimekwisha endelea kwa muda wa nusu saa hivi wakati ambapo john anaingia anawasiliana kwa haraka haraka na mtayarishaji na maujiano yanaanza mara moja wanazungumzia muziki wa injili john amefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuandaa muziki wa injili anazungumzia nyimbo zake mpya muziki wa injili na pia mungu john anajulikana kwa sababu ya muziki wala si sana kumsikia akizungumzia ualbino wake kipaji chake hicho cha muziki hakina cha rangi ya ngozi ya mtu wala nini yoyote anaweza kuwa mwanamuziki mtazamo wangu na watu wengine umebadilika kwa kiasi kikubwa kutokana na watu kama john ambao wamejitokeza na kuzungumzia hali zao waziwazi si wabagui maalbino hapa mambo huanzia pale unapoendelea kukua barani afrika kuna imani za ajabu kwa mfano watu hudai kwamba maalbino hawafai na kadhalika nadhani mitazamo hiyo inabadilika kila kukicha mustakabali wa maalbino ni mwema hasa tukizingatia miradi mingi na shughuli nyingi zilizopo za john anasimama karibu na lista na anakubali kwa kichwa anawaomba watu wengine kuwa wavumilivu maalbino ni watu wa kawaida na wanapaswa kutendewa kama watu wengine hakuna mtu hata mmoja anayeweza kusimama kidete na kusema mimi nimehakikisha kwamba maalbino hawafi mara nyingine mimi huwapa rafiki nywele zangu na kuambia chukweni nywele zangu hizi mfanye mnavyotaka tuone ikiwa kweli mtatajirika lakini hakuna hata mmoja aliyenijia na kuniambia kwamba ametajirikana huo ndio mwisho wa kisa chetu cha leo kuhusu uzeruzeru mwandishi wa kisa hiki ni adrian crish kwa heri ila usikose kutotegea sikio kwenye sehemu itakayofuata