By ear. jenga maisha yako karibu tena msikilizaji kwenye makala ya noah bongo jenga maisha yako katika kipindi cha leo tutazungumzia juu ya athari za harakati za binadamu kwa wanyama barani afrika tamaa kubwa ya binadamu katika mali asili ya bara hilo husababisha kupungua kwa idadi ya wanyamapori pia tutaangazia athari ya biashara haramu ya nyama pori ambayo inaendelea kushamiri barani kote afrika na ni wanyama gani walio hatarini kabisa karibu msikilizaji kwenye sehemu ya tatu inayoangazia mazingira katika kipindi hiki cha noa bongo jenga maisha yako hajina langu ni alis lubega nafanya kazi na shirika linaloitwa shirika hilo ni la kupiga vita uuzaji wa wanyamapori nimekuja hapa shuleni kwenu leo hii kuzungumza nanyi juu ya umuhimu wa kutunza wanyamapori je nani amewahi kuwaona wanyamapori ah, na, wewe wewe hapo nipe jibu bi i jina langu ni Moses. napenda sana wanyamapori lakini mara nyingi wakati wa usiku tembo wanakuja kwenye shamba letu kula mazao yetu mwezi uliopita waliharibu mavuno yetu yote ya mahindi tena husababisha uharibifu mkubwa na inatubidi tuwafukuzie mbali ms unapenda wanyama gani wengine nawapenda pundamilia na chui pia nikiwa mkubwa nataka kuwa askari wa mbuga ili kusaidia kutunza wanyamapori hey, hey, hey. vizuri sana Moses. Hey, nimewahi kuona paa wengi ambao huwindwa pia tena huwindwa na kaka zangu oh. ndiyo huwa tunawasaka na mbwa wetu na mara nyingine huwanasa na mitego yetu kwa nini mnafanya hivyo moses mara nyingine huwa tunakula nyama zao unajua wiki hii tulimnasa kima katika mmojawapo ya mitego yetu tulimla kima huyo na nyama yake ilikuwa tamu wewe lakini moses huwezi kusema kwamba unapenda wanyama pori na unataka kuwa askari wa mbuga wakati huo huo unasema unafurahia kumla kima <coughs> monika hakuna mtu aliyewahi kuniambia kwamba kufanya hivyo si halali wakati mwingine huwaona wanajeshi tukiwa tumebeba mizoga katu hawajawahi kutusimulia au kutusimamishaa moses sina budi kukuambia kwamba unachofanya ni kinyume na sheria lakini nakumbuka niliwahi kuwa nikiwinda na babu yangu nikiwa na umri wa miaka mitano tu tulikuwa tukimnyemelea paa kwa nyuma na babu yangu angemuua kwa upinde na mshale ni kweli mosesi mababu zetu waliwinda wanyamapori kwa ajili ya chakula lakini tatizo ni kwamba sasa magenge makubwa ya wawindaji haramu huwawinda paa wetu kima na hata sokwe magenge haya huwinda katika kiwango cha biashara una maana wanauza nyama ndiyo gladis nam hebu twende ni mjini miaka miwili iliyopita shirika letu lilifanya uchunguzi tuligundua kwamba asilimia ishiini ya nyama iliyopatikana kwenye maduka ya kuuza nyama katika mji wetu ili kuwa ni nyama pori nyama pori ni nyama gani gldis nyama pori ni nyama inayotokana na wanyama pori wanaoishi katika misitu na mbuga zetu ikiwa ni pamoja na kima ndiyo kima wakiwemo He, hilo ni jambo baya vipi wanafanya hivyo wakati si alali kwa sababu hawaiuzi kama nyama pori na badala yake huwa wanaiuza kama nyama ya ngombe au mbuzi lakini kwa kweli huwa ni nyama ya paa au pundamilia au hata nyati kwa hiyo watu wananunua nyama pori bila kujua hapana hatudhani kwamba hawajui kutokana na uchunguzi wetu imebainika kwamba watu wananunua nyama pori kwa makusudi unajua barani afrika nyama pori inaonekana kama kitu kitamu hata waafrika wanaoishi nchi bado wanafurahia sana ladha ya wnyama pori ingawa wanajua kuwa kwa kula nyama hiyo wanahatarisha idadi ya wanyama pori eh, wanajua nasikitika sana wanajua mchana huu hatuna budi kuutumia na kaka yangu simon yeye ni askari wa mbuga katika mbuga yetu ya taifa auwindaji haramu hutumia mitego isiyokuwa ya kistadi kabisa tena ya kikatili mno inaweza kufanya kazi sawasawa kunasa mawindo yao kabisa ndiyo mozes anaweza kukuelezea juu ya mitego yote hiyo sina haja mii kujua na kama hayo anayosema mozes ni kweli basi nataka usikilize kile nitakachosema ndiyo bwana ok uwindaji haramu katika sehemu hii umezagaa sana kwa kweli umezagaa nchi nzima na unajua inakadiriwa katika miaka thelathini iliyopita tulipoteza takribani theluthi mbili ya wanyamapori wetu du na wote kutokana na uwindaji haramu sio wote bwana na huku idadi ya watu ikiongezeka wanyamapori wetu wanazidi kukabiliwa na ushindani kuwania ardhi jambo ambalo linaathiri idadi yao sana bwana lakini uko sawa kuwinda kwa ajili ya wanyamapori ni sababu kuu ya kupungua kwa idadi ya wanyamapori angalia pale unaona wale tai wanaozunguka angani yawezekana kuna mzoga karibu na hapo hebu tuangalieni huenda ikawa ni mnyama aliyenaswa na mtego bwana hmm, sinaakika kama nataka kuona jambo hili hivi sasa tuna timu iliyopewa majukumu ya kupambana na uwindaji haramu kila wiki hugundua mamia ya mitegwa hapana ah, hiyo haiwezekani huo ndiyo ukweli nakwambia kweli dada hiki ndicho tunachokiona kila siku huyu ni dikidiki mmojawapo wapaa mdogo kabisa huyu ana urefu wa sentimita thth lakini tayari amekamilika kuwa mkubwa katika miaka michache ijayo kutakuwepo na paa wachache wa jamii hii waliyobakia ni wanyama waaina gani walioko hatarini kabisa kutoweka ah. inategemea unazungumzia nchi gani hapa kwetu ni paa kama vile dikidiki swala panda na pia tandala hebu tumchukue dikidiki huyu ni gani pengine kwenye mwindaji haramu nimesikia kwamba katika misitu ya joto barani afrika majangili wanawaua masoke kufikia kiwango cha kutoweka aha hiyo ni kweli kabisa katika baadhi ya sehemu ya bara hili majangili wanaangamiza masokwe kwa hiyo ni vipi mnaweza kuzuia uwindaji haramu kwanza hebu niyache wee mozes nikuulize kwa nini watu wanafanya uwindaji usiyo halali mambo ni mawili labda kwa kuwauza au kwa kuwala sawa kabisa kijana unafikiria iwapo jamii hapa zingelikuwa zinafaidika kutokana na mapato ya utalii zingewaangamiza wanyama ambao watalii wanakuja kuwaona hawangelifanya hivyo lakini pia wanyama hawa ni sawa na vitu vya thamani kwa bara letu angalia masoko hivi sasa ni wanyama wanaotishiwa kutoweka duniani na mara watakapokuwa wametoweka hawatakuwepo tena milele swali langu ni kwamba je tayari tumechelewa na kuwaokoa wanyama hao wanaotishiwa kutoweka duniani hapana hatujachelewa unajua kwamba wawindaji haramu walikuwa karibu kutokomeza tembo wetu miongo miwili iliyopita na sasa idadi yao ni kubwa lakini inabidi tubadili fikira bwana lakini inabidi tufanye watu wathamini wanyamapori wetu naam sitokula tena nyamapori sitakula tena kima kitoyo changu kitakuwa nyama ya ng'ombe na nyama ya mbuzi tu <laughs> yatakushinda <tabu> na huo ndio mwisho wa sehemu hii ya tatu katika kipindi cha noa bongo jenga maisha yako kinachoangazia maswala ya mazingira asante msikilizaji kwa kusikiliza kipindi hiki unaweza kukisikiliza tena kupitia mtandao wetu anwani yetu ni kama ifuatavyo www dw ushworld de mkwaju lbe hadi wikijayo kwaherini