Don't you by Noah bongo jenga maisha yako ujambo msikilizaji karibu kwenye sehemu ya kum na ya mwisho katika mfululizo wa mchezo huu kuhusu mazingira katika makala ya noa bongo jenga maisha yako leo hii tutaangalia juhudi za kuiokoa jamii ya viumbe hai baharini inayotishiwa sana kutoweka kasa pia tutaangalia kwa nini ni muhimu kuwaelimisha wavuvi watumie nyavu za kuvulia zisizoleta madhara kwa kasa karibu katika sehemu hii ya kumi nilikuwa kwenye ufuko huu jana usiku ms hebu agua niliona nini uliona nini ldis kasa sasa ni msimu wao wa kutaga wa wow unajua nilikuwa nikiishi mwendo wa muda mfupi kutoka ufukwe huu maisha yangu yote na katu sikuwahi kumwona kasa akitaga mayai lakini nakumbuka nilipokuwa shuleni tulikuwa tukisikia juu ya majangili wanaoiba mayai ya kasa na unaweza kuamini kwamba kuna watu wanaokula nyama ya kasa bila shaka monika hata mimi nakula nakulamoes oh, oh, kwa nini moses kwa sababu baba yangu anasema ni rahisi wavuvi huwa hawakusudii kuvua kasa lakini kasa hao malisho yao huwa katika maji yale yale walioko samaki siku nyingine kwa bahati mbaya wanakuja kunaswa kwenye nyavu za wavuvi bila shaka lazima watanasa na baadaye hufa maji kwa sababu huwa wanavuta pumzi ya hewa kama mimi na wewe siku hizi kuna uvuvi mkubwa unaofanyika kwenye bahari yetu na unaangamiza idadi ya kasa wetu moses unapaswa kususia nyama ya kasa lakini kwa nini nisusie kitoweo hicho monika iwapo kasa huyu amekufa kwa nini nisimle egladis hey, gldis nam john yule ni kakangu johni twendeni tukazungumze naye nilikuwa nikiwadithia monika na moses juu ya wale kasa wa jana usiku oh ilikuwa ni ajabu sana na unajua mii mwenyewe niliwahi kuwakamata kasa halikuwa kuwa wkusudio langu lakini wakati ule nilifikiri kuwa ni jambo lisilohepukika na nilikuwa nikijaribu kujipatia fedha kidogo za ziada kwa hivyo nikaona kwa nini nilaze damu au ni zubai bwana nini kilichokufanya ubadili mawazo yako monika abe kweli umewahi kusikia juu ya mpango wa kuhifadhi kasa hapana huu ni mpango wa kuelimisha wavuvi juu ya haja y kuwatunza asa si kuwa na habari kabisa kwamba hidadi yao inatishwa na harakati za wavuvi kama sisi jamani niliona aibu kwa vitendo vyangu mii mwenyewe ja lakini rafiki yangu johni vipi unaweza kuepuka kuanasa kwenye nyavu zenu ikiwa hiyo mnasema ni bahati mbaya hebu njo njo ni kuonyeshe nyavu zangu njo vijana pale wanafanya matengenezo kwa mashua angalia hapa hizi ndizo nyavu zangu tunazozitumia hivi sasa unakiona hiki hiki tunakiita kifaa cha kutomwingiza kasa ni kifaa cha chuma chenye matundu kinachowekwa kwenye mlango wa nyavu inayokokotwa na meli hii ina maana vitu vikubwa kama vile kasa haviwezi kupenya kwenye nyavu wakati samakiwadogo wadogo kama uduvi huwa wanaweza lakini kweli vinafanya kazi ipasavyo ndiyo kabisa katika baadhi ya sehemu za dunia ambapo vifaa hivi vinatumika sana idadi ya kasa wanaonaswa kwenye nyavu imepunguka hadi kwa asilimia 90 hivi joni nikikuuliza umewahi kuwanasa kasa walio hai <laughs> ndiyo bwana ndiyo tumewahi kuwanasa kasa wengi sana naje mlipowanasa mliwarudisha baharini oh, hapana gladis inabidi nikiri kwamba tumewaua na kuwauza sokoni tuliona hiyo kama bakshish lakini sasa nimepata mwamko na tumekuwa tukiwaambia wavuvi wengine kuwaachilia baharini kasa wanaowanasa lakini unajua tatizo kubwa hasa ni uvuvi haramu lakini kwanza njooni kwanza hapa kuna mtu nataka mkutane naye habari gani joni zuri rafiki yangu pita je umeshindaje joni ningependa kukujulisha kwa dadangu l na marafiki zake hapa kana hamjambo naweza kuwasaidia nini unajua rafiki yangu pita nilikuwa naomba uwachukue ufukweni jioni hii na uwaonyeshe kasa wa kitaga jana nilimpeleka gladis lakini hawa wenzake hawajawahi kumuona hakuna tabu tukutane ufukweni saa tano usikusanetsantetutashukuru sana aya jamani twendeni tukaangalie kasa hao angalieni pale wapi Haa? jndiyo monika kila mwaka mamia ya kasa wanakuja kutaga hapa daima huwa wanarudi kwenye ufukwe ule ule miaka mitano iliyopita majangili waliiba asilimia 95 ya mayai yaliyotagwa hapa na kwa kiasi kikubwa kuyatumia kwa ajili ya chakula hivi e, sasa kutokana na mpango wa elimu tunaoendesha kumekuwa hakuna kabisa ujangili hebu tuwasogelee karibu kwa kutambaa kwani kasa mmoja huwa anataga mayai mangapi mara nyingi huwa zaidi ya mia moja hivi kwa hiyo kuna ubaya gani ikiwa baadhi ya mayai hayo yatachukuliwa hapana ifai kuchukuliwa kiwango cha kasa wanaoweza kunusurika kwa kuendelea kuishi kufikia umri wa kuweza kujamiana ni cha chini mno ni kasa mmoja tu kati ya kasa elfu moja wanaoanguliwa na kuingia baharini ambao hufikia umri wa utu uzima na halafu huchukua miaka arobaini kufikia umri wa kutaga ndio maana ni muhimu sana kuwalinda kasa sawa kabisa gladis je mnajua kwamba jamii sita ya kasa kati ya saba walioko katika bahari duniani wamewekwa kwenye orodha ya wanaotishiwa au walioko hatarini kabisa kutoweka haya sasa naturudi hivi karibuni katika darasa la sayansi nimejifunza kwamba baadhi ya jamii ya papa pia wako kwenye orodha ya wanaotishiwa kutoweka duniani ni sawa monika binadamu wanaomaliza papa baharini na iwapo tutaendelea na mwenendo huo kuna hatari kubwa ya kutoweka kwa baadhi yao katika kipindi cha miongo michache ijayo lakini je tunapaswa kujali kwani hata hivyo papa wanakula watu hapo ndipo unapokosea moses kwa kweli mara nyingi mashambulizi ya papa dhidi ya binadamu yanakuwa ni makosa ya kutambua hii ni kusema papa hao huwa wanawadhania kwa makosa binadamu waliyoko majini kuwa ni mawindo yao ya kawaida kama vile sili mnyama wa baharini mwenye manyoya Brabra kabisa na katika kujibu suala lako mozesi ndiyo tunatakiwa kujali kwani hivi sasa kuna jamii za papa walioainishwa kuwa katika hatari ya kutoweka kwa nini wengi mjivyo? hivyo idadi ndogo ya papa huvuliwa nje ya fukwe zetu utaweza kuona papa wakiuzwa kwenye masoko yetu na huwa raisi kulinganishwa na samaki aina nyingine lakini unatakiwa ugome kumnunua tumesikia kwamba tishio kubwa kabisa linalowakabili papa ni soko la supu ya pezi la papa huko kusini mwa ejia hasa inakadiriwa kwamba papa milioni ya arobaini huwawa kila mwaka kutokana na mapezi yao ambayo huwa na bei za juu katika maakuli ya jioni huko asia ah, milioni esiamilioniarobaini ndiyo ha? baadhi ya wanaharakati wa kutunza mazingira wanasema idadi hiyo inaweza hata kufikia milioni im wakati mwingine huwa wanakata mapezi ya papa na mikia yao wakati bado wangali hai kabla ya kuwatupa tena baharini kuwaacha wafe taratibu kifo cha mateso makubwa iwapo papa ni mnyama mkubwa mwenye kuwinda na kula samaki wenzake baharini inakuaje tena jambo hilo kuathiri mfumo wa ekolojia wa samaki mkubwa kumla mdogo na mdogo kumla mduchu na kadhalika nam iwapo idadi ya samaki kama vile jodari na taa itaongezeka bila ya kudhibitiwa itaangamiza jamii ya samaki wadogo wadogo papa ni simba na dume wa bahari iwapo tutawapoteza kutakuwepo na uharibifu wa muda mrefu wa mfumo wa ekolojia baharini na mpaka hapo ndio tumefikia mwisho wa sehemu hii ya kumi katika mchezo kuhusu mazingira kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako asante msikilizaji kwa kujumuika nasi kumbuka unaweza kuusikiliza tena mchezo huu kupitia kwenye tovuti yetu wwwe mkwaju lbe shukurani kwa wote walioshiriki hadi wakati mwingine kwa herini