By ear. Bongo, jenga maisha yako ni matumaini yangu kuwa hujambo msikilizaji karibu tena kwenye mfululizo wa vipindi maalum vya noa bongo jenga maisha yako leo hii tunazungumzia kuhusu athari mbaya ya uvuvi wa kutumia baruti kwa miamba ya matumbawe yetug angalia maji masafi ya rangi ya feruzi yanavutia sana unajua mwishoni wa juma lililopita nilikwenda kuvua na baba yangu siku zote nilikuwa nafikiria kwamba lazima itakuwa inachosha kuvua kwa kutupa mishipi baharini kwani pengine unaweza kupata kitu na mara nyingine unaweza kuondokea patupa oh. uvuvi wa aina hiyo kweli unaweza ukachosha sana lakini sisi tunatumia baruti He, apana hamjawai kufanya hivyo hivyomnacheza ah, nyee tumefanya hivyo na mlipaswa mkione kile tulichokipata tulikumba aina zote za samaki unawajua wewe kuanzia jodari nguru ngisi pweza na hata taa tulikula hmm. vizuri na hata kushiba kwa kuvimbiwa hapo jumamosi usiku <laughs> ah. lakini vipi hasa aina hiyo ya uvuvi inavyofanyika najua kwamba unaitwa uvuvi wa baruti lakini vipi unaweza kulipua kitu ndani ya maji majis <laughs> nshangaza ah, wewe unakuwa hutumii kijiti hasa cha baruti Alaa. kile tunachokifanya ni ina maana tayari mmekushawahi kufanya hivyo ndio tena mbona mara nyingi tu hua tunatumia chupa zilizojaa baruti iliyotengenezwa kutokana na nitrate au shure hii ni mbolea ya kawaida tu hiyo ni rahisi kuinunua jamani jamanie hebu waangalieni wavuvi wale eti waangali wanatumia mashua za tanga na nyavu ndiyo maana hawapati samaki wengi nashangaa kwa nini wanatumia uvuvi wa aina hiyo mozes na kwa sababu uvuvi wa baruti ni haramu na siyo hilo utukubali pia unaangamiza miamba ya matumbao yetu lakini samaki hasa samahasahapo u wanakufa kwa mujibu wa baba yangu alivyonielezea milipuko hiyo ya baruti husababisha mawimbi ya vishindo chini ya bahari ambayo hupasua vibofu vya samaki na kuwafanya waelee juu ya maji unaona ni rahisi mno mnona nini tena je umeangalia chini ya bahari na kuona uharibifu mnaosababisha kwa mfumo wa ekolojia baharini hapana kwani tunakuwa hatuna hata haja ya kuingia majini huo tunazirusha tu chupa baharini hivi karibuni nilikwenda kuzamia mbizi na kaka angu john ambaye ni mvuvi alinionyesha mashimo makubwa kwenye mgongo wa bahari yaliyosababishwa na miripuko alisema miamba yamatumbao ilikuwa kama ufalme ulioko chini ya bahari ambapo maisha ya viumbe hayo wa majini yalikuwa mazuri na yakupendeza sasa hakuna kitu kinachoishi hapo twendeni tukamtafute johni kwa kawaida anakwepa upande ule wa chini wa ufukwe habari gani johni poa gladis sasa wanaendeleaje poa tu uvuvi wako umekwendaje leo hii mambo mazuri yewe hapana mambo yalikuwa mabaya sana miaka michache iliyopita tulikuwa juu ya matumbawe unaona pale pale mahala mawimbi yanapokatika kama mita mia tano kutoka hapa lakini sasa yameharibiwa na inabidi tutafute maeneo mapya ya kuvua samaki ehe uh-huh, unasemaje unaweza kutupeleka kwenye matumbawe na mashua yako ndiyo rafiki yetu moses anataka kujifunza zaidi juu ya jinsi uvuvi wa baruti unavyoharibu matumbawe eh uharibifu tu Ha-ha. maangamizi nafikiri lingekuwa neno bora zaidi hapa bila shaka nitakuwa na furaha kuwapelekeni hapo mimi wavuvi wengi wanaotumia baruti hawajui kabisa madhara makubwa yanayoletwa na vitendo vyao kabisa naelewa vyema baruti hizi huua kila kitu sio tu samaki bali pia wanyama wengine wasioweza kuliwa wa matumbawe mara nyingine hulipuliwa mara mbili kwanza kwa ajili ya kuwaua samaki wadogo wadogo halafu tena kwa mara ya pili kwa ajili ya kuwaua miji samaki mikubwa kama vile papa ambao huwa wamevutiwa na vifo vya mkururo wa samaki hey, jamani angalia sasa kile kilichobaki kwenye matumbao nilikuwa nikidhania kwamba miamba ya matumbao ilikuwa ina rangi mbalimbali za kupendeza ina rangi ya kijivu tu iliyopo hapa unajua vishindo vya mawimbi vinavyosababishwa na milipuko ya baruti sio tu huua samaki bali pia hutokomeza uhayi wa matumbawe pia hivyo kweli miripuko hiyo ya baruti huwa matumbawwe yote siyo hayo pekee hata yale aliyo madhubuti kabisa yaliyoko kwa muda mrefu sana na yale yaliyokomaa nayo huharibiwa pia je matumbawe hayo yanaweza kurudia tena hali yake ya kawaida yaani kujitengeneza upya labda inawezekana lakini itachukua miaka mingi sana na pengine zaidi ya miaka miamoja ina maana samaki wawote wale wa matumbawe walionusurika hutoweka kwa sababu wanakuwa wamepoteza makazi yao ndiyo sawa kabisa je mm, kuna aina nyingine ya uvuvi ambao pia husababisha madhara makubwa kwa mazingira ya baharini ndiyo mm, huko na tunauita uvuvi wa kutumia aina ya sumu kali iitwayo sianidi je watu wanatumia uvuvi huu hapa hapana moses hili ni tatizo lililopo zaidi barani asia <tuhi> lakini kwa nini wanafanya hivyo bila shaka ni kwa sababu barani esia watu katika migahawa hulipa fedha nyingi kuchagua samaki wanaotaka kuwala kutoka kwenye matangi ya kuhifadhia samaki wakati samaki hao wakiwa bado hai na njia hii ya uvuvi wa kutumia kemikali hiyo ya sianidi pia huua matumbawe ndiyo ni kweli kabisa kwa sababu pia ni viumbe hai vinavyoishi baya zaidi hapa ni kwamba mara nyingi samaki hujificha nyuma ya matumbawe kabla y sumu hiyo kuanza kufanya kazi kwa hivyo wavuvi inawabidi wavunje miamba pande mbili ili waweze kuwapata samaki wao hao waliyopooza na ikiwa mna muda ningelipenda kuwaonyesha mazingira mengine ya bahari yaliyodhaifu mikoko huwa inavutia sana unaikuta pale ambapo maji hujaa sana na kukupwa kwa hivyo mara nyingine kwa kiasi huwa imefunikwa na maji na mara nyingine pia huwa iko nje ya maji kabisa kwanzia hapa basi inabidi tutumie makasia si mnaona jinsi maji alivyokuwa madogo angalieni mizizi ya mikoko mnaiona hiyo mizizi mizizi hiyo huwa ina dhima maalum huwa inatengeneza aina fulani ya mzingile ambapo kwayo viumbe hai viduchu sana au watoto wa viumbe hai wakubwa baharini wanaweza kuishi na kuzunguka karibu na hapo kwa hiyo vinamasi vya mikoko ni aina ya shule ya chekechea baharini hasa hapo tawakuta samaki wadogo kama kaa na uduvi mizizi ya mikoko hiyo huwapa hifadhi wanyama wadogo dhidi ya samaki wakubwa wanaokula wenzao wa baharini lakini mbona katika darasa la sayansi hivi karibuni nimejifunza kwamba vinamasi vya mikoko pia viko chini ya tishio la binadamu kwa hakika ndiyo kabisa na je unakumbuka kwa nini hapa kwa mara nyingine tena ni kosa la binadamu katika baadhi ya maeneo tunazijaza ardhi sehemu hizo na kukausha kabisa maeneo hayo ya vinamasi katika maeneo mengine mikoko hiyo inakatwa kwa ajili ya makaa pia uvuvi unaokaa wa kupindukia kwenye maeneo haya ya mikoko ni sahihi kabisa na iwapo hatutakuja kuwa uangalifu tutakuja kuangamiza makazi ambayo ni muhimu kwa wanyama wadogo kuweza kukulia hmm, inahuzunisha sana sijui ni lini tutaweza kujifunza kutunza mazingira yetu di hapo ndio tumefikia mwisho wa sehemu hii ya tisa katika makala ya noa bongo jenga maisha yako sikiliza tena kipindi hiki na pia wajulishe marafiki wakisikilize kwenye tovuti yetu anwani yetu ni wwwdw niwwwwwdde mkwaju lbe usikose kusikiliza sehemu ya kumi wiki ijayo kwa heri kwa sasa