by Noah bongo jenga maisha yako ni wakati mwingine tena linapokukaribisha katika makala haya ya noa bongo jenga maisha yako leo hii tutasikiliza juu ya athari mbaya kwa mazingira yetu kutokana na ukataji wa misitu karibu msikilizaji katika sehemu ya sab ya mchezo huu wa kusisimua katika makala ya noa bongo jenga maisha yako Ah, ah, ah. Habibti, habibti, moses televisheni yenu mpya na kifaa cha kuchezesha dvd ni vizuri mara ya mwisho nilipokuja hapa televisheni yenu ilikuwa ya zamani na kio chake kilikuwa na ufu ni kweli lakini sasa baba amepata kazi mpya na tumeukata wewe sasa tumekuwa matajiri mmetajirika haraka mno Ehe, kwa haraka sana lakini mmetajirika kwa kufanya nini hasa kampuni ya mbao hiyo ilituneemesha baba anafanya kazi na kampuni ya kukata miti iliyoko kama kilomita ththi hivi kutoka hapa katika msitu huko mahalabar baba anasema mbao hizo huuziwa china na ulaya je unajua uharibifu unaofanywa na kampuni hizo za mbao kwa mazingira yetu kwani nini hiyo ni misitu tu baba anasema china ina uchumi unaokuwa kwa haraka kabisa duniani wanahitaji mbao kwa ajili ya vitu vya ujenzi na kutengeneza faniche ni fedha inayopatikanwa kwa urahisi kwa jamii yetu ya kimaskini fedha rahisi mm. lakini misitu hiyo katu haiwezi tena kurudia hali yake ya kawaida twendeni wapi kwenye kiwanda chenyewe tunakwenda pamoja na kaka yangu solomon yeye yeah, anafanya kazi na mradi mmoja wa jumuiya ya wenyeji kuokoa misitu unaona apo kabla kulikuwa hakuna hata barabara ya kuelekea malabayi ilibidi bidi tutembee kwa miguu kwenda na unafikiri nane melipie ujenzi wa barabara hiyo bila shaka ni kampuni za mbao ili kwamba waweze kuikata misitu yetu na kuiwacha aridhiwe tupu kabisa na kuzichukua mbao na kuzisafirisha nje ya nchi haraka iwezekanavyo lakini yangalau tunaweza kwenda hapa na pale kwa urahisi zaidi labda lakini kwa kujenga barabara mpya kampuni za mbao zinazidisha uharibifu wa misitu yetu kwa vipi kwa sababu gafla watu wanakuwa wanaweza kuyafikia maeneo mapya idadi ya watu wetu inaongezeka na watu wanahitaji nafasi zaidi hususan wafugaji wa ng'ombe ambao wanatafuta maeneo mapya ya kuchunga mifugo yao angalia unaweza kuona pembezoni mwa barabara tayari wanatia moto mashamba madogo dereva tafadhali simamisha gari garip mbao wanazozitafuta ni za mkangazi ni mbao ngumu ambazo hupatikana afrika na amerika ya kusini peke yake ni mojawapo ya miti yenye bei ya nyebeia, juu kabisa katika soko la mbao duniani faanicha zinazotengenezwa na mti wa mkangazi zinaozokwa bei ndogo huko ulaya na marekani lakini hivi sasa mahitaji yake yanaongezeka nchini china a miti hiyo ingelikuwa ni mamia ya miaka kampuni izi huwa zinatakiwa kuchagua ni miti gani ya kuikata na kuibakisha mingine lakini badala yake huwa wanaendesha shughuli zao katika kiwango cha juu sana kwamba huwa tu wanakata kila kitu na kuiwacha ardhi kuwa tupu je huwa hawajali kwamba wanaharibu makaazi ya asili ya wanyama wengi ukiachilia mbali mazingira yetu ya kuishi hapana sina hakika kama wanajali kwani huwa wametawaliwa na tamaa ya faida kuna taratibu zinazoelekeza kampuni hizo jinsi ya kukata miti kwa hiyo kwa nini hawazifuati taratibu hizo kwa sababu mara nyingi wanaweza kuwahonga maafisa wa serikali za mitaa ili wafumbie macho utendaji wao hebu njo nataka kukuonyesha uharibifu unaosababishwa na ukataji wa miti nimesikia pia piasm kwamba ukataji wa miti huo unaharibu kiwango cha ubora wa ardhi hilo ni kweli wakati unapoondoa mimea kwenye eneo udongo unakuwa rahisi kumomonyoka hiyo inamaanisha nini unajua miti na mimea husaidia kushikamanisha udongo pamoja wakati mvua inaponyesha wakati unapong'oa mimea maji ya mvua husomba sehemu ya juu ya ardhi katika baadhi ya sehemu ya bara la afrika maeneo yote ya nchi ardhi yake hivi haina rutuba na ardhi itakayobaki kiwango chake kitakuwa kibaya au sio sawa kabisa inakuwa haina rutuba kabisa kwa sababu inakuwa haina virutubishi wiki iliyopita nilikuwa mtoni ule mto ambao unatiririka kufuata bonde kule chini maji yake yalikuwa mazito nakwambia rangi nyekundu kidogo kama rangi ya kutu hivi tunaweza kwenda tena kwenye mto ule pale ndipo wafanyabiashara wambao walipokuwa wakikata miti mwaka jana na ardhi iko tupu kabisa angalia korongo limekwenda chini mno wakati kwa upa upande wa pili wa bonde miteremko bado ina misitu minene mnadhani baba yangu anapaswa kulaumiwa kwa yote hayo hapana sio baba yako mara nyingi kampuni hizi kubwa huwa zinataka kujinufaisha na nchi zinazoendelea na watu wake wao haja yao iko katika mbao tu baba yako huenda akawa hajui juu ya athari zake za kimazingira lakini viongozi wakuu wa kampuni hizo wanajua Ah, katu sijawahi kuona kabla maji ya mto yakiwa na rangi hii hebu niambie lini ilinyesha mvua kubwa mara ya mwisho mm, jana usiku jana usiku kulikuwa na ngurumo za mvua ziliniamsha kweli hasa mvua ilinyesha kwa nguvu sana ikasomba sehemu ya juu ya ardhi yenye virutubishi hadi chini mlimani na hatimaye kufikia mtoni hivi sasa mto huo umejaa masimbi na unabadili rangi ya maji familia yangu ilikuwa imezowea kulima karibu na hapa na kulikuwa na ziwa hapo sehemu ya chini tu ya mtu sawa kabisa lilikuwa na maji safi yanayong'ara mm, nakumbuka hivi sasa ni tofauti kabisa linaonekana kujaa matope ah, unajua ziwa hilo kina chake kwenda chini kilikuwa mita kumi hivi sasa kina chake ni mita mbili tu kwa sababu limejaa mchanga tope na ofia hivyo je hali hiyo inawaathiri jamii ya wavuvi katika ziwa bila ya shaka inawaathiri ziwa hilo linanyauka na idadi ya samaki inapungua kutokana na ukweli kwamba mbao zetu ni rasilimali ya thamani ambayo mataifa yaliyoendelea yanataka kuitia mikononi mwao inawezekana kukata miti katika njia ambayo haiharibu mazingira ndiyo kunahoja kwamba ukataji wa miti unaweza kuwa endelevu iwapo tu utakata baadhi ya miti na siyoyote katika njia ambayo haitosababisha madhara makubwa kwao hii inawezesha miti mingine kukuwa kwa nguvu zaidi na kuhakikisha kwamba mizizi ya miti inashikilia ardhi pamoja mm, na inamaanisha kwamba unatunza makaazi ya wanyama ehe ama kweli ukataji wa miti endelevu inaonekana kama ni kupiga hatua mbele hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa sehemu hii ya saba katika mfululizo wa vipindi hivi maalum vya noa bongo jenga maisha yako leo hii tumelenga ukataji wa misitu bila shaka msikilizaji utaungana nasi tena wiki ijayo katika sehemu ya nane ya mchezo huu asante kwa kuwa nasi kumbuka unaweza kusikiliza tena mchezo huu usikose pia kumwelezea rafiki yako juu ya kuusikiliza mchezo huu katika mtandao anwani yetu ni kama ifuatavyo wwwdwworld de mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwaheri