By ear. jenga maisha yako karibu tena msikilizaji kwenye mfululizo wa vipindi maalum vya noa bongo jenga maisha yako leo hii tutakuwa na habari za kuenea kwa haraka kwa jangwa barani afrika kutokana na harakati zetu wenyewe binadamu kuweka shinikizo kubwa kwa ardhi yetu je vipi wakulima wanavyoruhusu uchungaji wa mifugo kuifanya ardhi kuwa tupu kabisa karibu katika sehemu ya nane kuhusu mazingira katika mfululizo wa makala ya noa bongo jenga maisha yako unajua sisi waafrika tunaweza kuwa watu wa kuchekesha sana na waajabu <laughs> angalia wazungu wao wanawekeza utajiri wao kwenye mali wakati sisi tunawekeza utajiri wetu kwenye wanyama kama vile ngombe mbuzi ngamia na kadhalika lakini wakati nitakapofunga ndoa vipi nitaweza kuipa familia ya mke wangu nyumba hapana lazima iwe mifugo hasa ng'ombe iwapo nitamudu au vinginevyo itakuwa mbuzi <t- <t- moses una mambo ya kizamani sana mtu wangu bado unafikiri kwamba unaweza kulipa mahari ya biarusi katu katuhuto mudu kulipa ngombe wa kutosha kwa ajili yangu nawee naye monika nadhani baba yako atakubali ng'ombe ishirini hivi yeye ni mtu wa mila mm-hmm, ni kweli baba yangu pia ni hivyo hivyo hivi karibuni baba yangu amenunua mifugo ya mbuzi ili kwamba awezi kuwapa wakwe wakaka yangu mahari yao umeipata hapo mm-hmm. umeipata hapo mbuzi mm-hmm. hamsini wakiwemo mabeberu kumi lakini baba yako tayari ana zaidi ya mbuzi 1 kwenye shamba lake na ana ng'ombe pia vipi anaweza kupata malisho mazuri kwa wanyama wengi kiasi hicho sio rahisi kiwango cha ubora wa nyasi kinazidi kuwa kibaya hey. gladys shamba lelo linaonekana tofauti sana una maana gani hakuna kitu kilichobadilika hapa oh isipokuwa misitu imekwenda munika yuko sahihi ardhi hapa ilikuwa imejaa vichaka na miti midogo midogo na nyasi zilikuwa na rangi ya kijani kibichi baba yangu aliisafisha ardhi miaka mitano iliyopita alikuwa akihitaji ardhi zaidi kwa uchungaji kwa hiyo aliiunguza yote ehe huwa wanaoita utaratibu huo wa kufyeka na kuunguza nimejifunza juua utaratibu huo katika darasa la jiografia wiki iliyopita wafugaji wanaohitaji ardhi zaidi ya uchungaji hukata maeneo ya misitu na kuyaacha yakauke baada ya mda fulani wakati mimea inapokuwa imekauka mkulima huinguza kwa ajili ya kuwa na konde aidha kwa ajili ya mazao au ufugaji habari za mchana bwana wambula ni nzuri mm-hmm. vipi unashangana mifugo mipya ndio bwana gladis alikuwa akituambia kwamba umeongeza ukubwa wa shamba lako miaka michache iliyopita ah, ndiyo wakati familia inapoongezeka unahitaji mifugo zaidi kujikimu mimi na majirani zangu tuliitia moto miti na kusafisha kama hekta ishirini za ardhi tulifikiri kwamba nyasi zitaota tena kwa nguvu na kwa wingi zaidi Pff, lakini mnaweza kujionea wenyewe hali siyo nzuri hivi sasa ni vumbi tupu na nyasi haziko kabisa katika hali ya kawaida zimekuwa kama viraka vya hapa na pale shikamo baba marahabaa huyu ni mwanangu josephati ni kaka wa Gladysi. habari Mbarigiani. gani nzuri josephati yuko katika chuo cha kilimo fursa ambayo mimi mwenyewe sikuwahi kuipata je josepfati unaweza kutuelezea kwa nini ardhi ya baba yako ni mbaya sana sawa unajua kwanza kabisa wakati unapokata miti sehemu ya juu ya udongo inakuwa rahisi kuathirika na upepo na mvua na bila ya kuwepo kwa mizizi ya miti na vichaka kushikilia udongo pamoja inakuwa rahisi kwa udongo huo kusombwa na maji wakati mvua nyingi inaponyesha hali kadhalika virutubishi vyote vilivyomo kwenye sehemu hiyo ya juu ya udongo oh. ah. lakini udongoakini nilipa mda ardhi kurudi kwenye hali yake ya kawaida niliwacha nyasi ziwote tena ndiyo baba ulifanya hivyo lakini udongo ulikuwa umedunishwa hii ina maana umekuwa hauna rutuba kama ilivyokuwa hapo awali halafu tena wakati tulipoanza kuchunga mifugo kulikuwa na kile tunachokiita shinikizo zaidi juu ya udongo huu ah, nichanganya vipi unaweza kueshinikiza ardhi ndiyo unaweza sasa hebu niambie wale mbuzi pale pembeni wanafanya nini pale wanakwangua tu udongo kwa kutumia kwato zao umesema wanakwangura tu udongo <laughs> lakini nini hatari yake wanatimua vumbi <laughs> hebu ngojeni kidogo niwaulize vumbi ni kitu gani kwanza hatujui hatujuiok okay. vumbi ni chembe ndogondogo sana za udongo na kila wakati pale mbuzi anapopiga kwato zake kwenye ardhi kugandamiza udongo na kuufanya mgumu juu ya udongo huo kuna saafu ya vitu laini kila ambacho unakiona mbuzo wakipiga mateke hiyo ni aina nyingine momonyoko wa ardhi zaidi ya hilo basi wakati mvua inaponyesha maji hayawezi kupenya juu ya udongo ulioathirika au kugandamizwa kwa hivyo maji haya ya mvua hutembea juu ya ardhi na kusomba udongo uliokuwa haukushikamana unasema wakati mvua inaponyesha lakini josephat kwa miaka miwili kumekuwa hakuna mvua tuko katika ukame hivi ndivyo ninavyowapatia maji wanyama wangu kwa kuvuta maji kutoka kwenye kisima ni ukame unaopaswa kulaumiwa na sio wanyama wangu kwa hakika unayosema ni kweli vipi nyasi zinaweza kuota wakati mvua ikiwa ni haba kwa kweli baba hauko sahii moja kwa moja ala tuambie kwa nini nikueleweka vibaya ambako kumekuwa kwa kawaida kwamba ukame wenyewe ndiyo unasababisha kuenea kwa jangwa ni kweli ukame ni sababu lakini sababu kuu ni binadamu kuyatumia vibaya mazingira ndiyo nakubali tumekumbwa na ukame fulani kwa miaka miwili iliyopita sikatai ndiyo kabisa lakini sio kusema kwamba kulikuwa hakuna mvua kabisa na ardhi hapa ikiwa itasimamiwa vyema hakika inaweza kurudi kwenye hali yake ya kawaida ah, mimi nimeisimamia ardhi vizuri hebu nikuulize swala hili baba lakini samahani kabla ya kuchimba kisima wapi ulikuwa ukichunga wanyama nakumbuka ulikuwa ukizunguka-zunguka ulikuwa mfugaji wa kutangatanga ulikuwa ukizifuata mvua na malisho mazuri ndiyo nilikuwa nikifanya hivyo aha kumbe ulikuwa ukichunga mifugo kwenye eneo moja na baadaye kwenda jingine na jambo hilo huupo udongo na mimea muda wa kurudi katika hali yake ya kawaida Hasa, lakini sasa sina haja ya kuzunguka kwa sababu kisima kinakuwa na maji daima sawa kwa hivyo ardhi hapa inakuwa kwenye malisho mfululizo na inakuwa haina nafasi ya kurudia kwenye hali yake ya kawaida lakini je shamba la baba yako linaweza kuwa na mimea tena yenye rutba inawezekana tu kwa kupitia mchakato wa asili juu ya kwamba itachukua muda mrefu sana inaweza kuwa miongo kadhaa pengine siyo hata katika maisha yetu sisi lakini ili hilo lifanyike inabidi awache kuchunga wanyama wake hapa nyumbani mm, unaonekana mwenye matumaini ndiyo lakini tatizo ni kwamba baba yetu siyoye peke yake bwana mahala hapa tunashuhudia kuendelea kudunishwa kwa ardhi jambo hili hili linatokea nchi nzima hali kadhalika bara zima oh. na wakati ardhi inapokuwa tupu kunakuwa hakuna miti na mimea kushikilia unyevu ulioko hewani kwa hivyo mvua huwa haba sana kile tunachokisikia ni kwamba utakuja wakati ambapo kutakuwepo mabadiliko ya kudumu ya nyendo za hali ya hewa unamaana kwamba iko siku adhi hii inaweza kuwa jangwa bila shaka ndiyo punde tu hali itakapokuwa mbaya kabisa lakini haya tayari yametokea barani kote afrika shaka msikilizaji utaungana nasi katika sehemu ya tisa ya mchezo huu wa noa bongo jenga maisha yako bila shaka utakisikiliza tena kipindi hiki kupitia kwenye mtandao wetu anwani yetu ni wwwwde mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwa aherii