Don't you by ear. Noah bongo. Jenga maisha yako karibu tena msikilizaji katika mfululizo wa vipindi vyetu maalum vya noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira joto duniani limekuwa likiongezeka katika viwango ambavyo havijawahi kurekodiwa na sayansi inaelekeza kidole cha lawama kwa binadamu basi iwapo hatutochukua hatua kwa haraka tunahatarisha kuiangamiza dunia tega sikio usikilize mengi katika sehemu hii ya sita katika mchezo kuhusu mazingira kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako unajua kwamba usambazaji wa huduma za umeme siku hizi umekuwa mbaya sana unaosema ni kweli monika siku hizi umeme umekuwa ukizimwa kila baada ya siku moja gladis hiyo ni kwa sababu katika sehemu ya nchi tulipo moja kwa moja tunategemea kituo cha kuzalisha umeme kinachoendeshwa kwa makaa ya mawe ambacho kimejengwa miaka thelathini iliyopita kwa weye monika ni sawa tu familia yako ina mudu kuwa na jenereta la kuzalisha umeme sisi tusiokuwa na ubavu inabidi tuishie na vibatari vya mafuta ya taa au mishumaa na halafu eti wanasema ni nchi inayoendelea ndiyo moses pengine ni kweli tunaendelea nimesikia wiki iliyopita kwamba baraza la mji linapanga kuweka jenereta jipya la kutumia disel ambalo litasambaza umeme kwa mji mzima pamoja na hata viunga vyake kwangu mimi hayo yanaonekana kama maendeleo hmm. sina hakika kwa hilo tuseme huenda tukawa na umeme mchana na usiku lakini hicho siyo ndicho unachokitaka mbona tena ndiyo lakini siku hizi inabidi pia tufikirie juu ya mazingira na sina hakika diseli linasaidia kwa kiasi gani kupunguza athari kwa mazingira gladys hebu fikiria jinsi mnavyofaidika kwa kuwa na umeme zaidi umesema kwamba wakati umeme unapozimika mnabidi mtumie vibatari vya mafuta kwa hiyo hivi karibuni tu mtaweza kuangalia na kuburudika na televisheni mchana na usiku ni kweli monika mnaweza kutumia hata fridi jambo ambalo haliwezekani wakati umeme unapokuwa hauaminiki haya umeme huo umerudi tena sasa mambo mazuri naweza kuvuta fikra naona bora ni zime televisheni lakini monika hebu fikiria uchafuzi wa mazingira unaoletwa na jenereta kubwa kiasi hicho sidhani kama huo ni ufumbuzi hiyo hatua ya muda tu shikama ushangazi marahaba monika jamani huu ni shangazi yangu suzana anafundisha masomo ya mazingira katika chuo kikuu kiliyopo hapa hamjambo jamani hatujambo Hatu umefika kwa wakati mwwafaka kwani ndiyo kwanza gladis alikuwa akitufafanulia kwamba jenereta la diseli ambalo baraza la mji linapanga kuliweka litasababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira ni kweli haya anayosema ndiyo mozes kwa kiasi fulani yuko sahihi dizeli hutokana na mafuta na mafuta ni nishati ya jamii ya petroli makaa ya mawe na gesi asili vinavyotokana na mabaki ya jiolojia ya kale ni nishati gani hizo suzana aha hizi ni nishati zinazotengenezwa kutokana na vitu vya kaboni wakati unapochoma nishati za jamii hiyo kaboni huwa inaachiliwa kurudi tena katika mazingira na hicho ndicho kinachosababisha mabadiliko ya hali ya hewa ldi tunaweza kusema ndio kwa kiasi fulani kuna vitu vingine pia kama vile ukataji wa misitu fikiria dunia ikiwa imezungukwa na kioo kikubwa sana katika anga lake joto la jua huwa linapenya kupitia kioo hiki na baadhi ya ujoto huo hunyonywa na dunia na baadhi hurudishwa tena kuelekea angani lakini ina maana hapo kwamba joto linanaswa ndiyo na katika hali halisi badala ya mfano wa kioo tulichotaja kunakuwa na ukungu wa gesi ukiizunguka dunia zikiwemo gesi zenye kuathiri mazingira kama vile kabad nishati zaidi ya joto inakuwa inanaswa na hicho ndicho kinachosababisha ongezeko la kiwango cha ujoto duniani na vipi kuhusu gesi hiyo pia ni jamii ya nishati za mafuta ya petroli na makaa ya mawe nadhani sikukosea hujakkosea mosesi ni sawa tu endelea kwa hiyo gesi pia nayo hutoa carbon diosid lakini genereta la kuzalisha umeme kwa kutumia gesi linaweza kuwa bora zaidi kuliko diseli katika kuzingatia swala la mazingira ti mimi sio mtaalamu wa majenereta lakini kwa hakika gesi ya asili ni nishati safi inapochomwa kwa kulinganishwa na majenereta ya mafuta na makaa ya mawe majenereta ya gesi ya asili hutoa uchafuzi mdogo wa wab kwa hiyo tunaweza kusema kwamba gesi ya asili ni ufumbuzi hapana siyo lazima iwe hivyo Gladys. kwanza gesi ya asili bado inatoa gesi zenye kuathiri mazingira pili upatikanaji wa nishati za aina hiyo una kikomo kuna siku akiba ya mafuta makaa ya mawe na gesi ya asili itakauka tu do na itakapofikia hali hiyo tutafanya nini Ah, ina maana kwamba lazima tuanze kutafuta nishati mbadala hivi sasa na tena kuna haja ya nishati hizo kuwa safi lakini kwa sasa kuna mradi mmoja katika chuo kikuu ambao ningelipenda muuone hili tunaliita tabo la upepo upepo huyafanya mapanga haya yazunguke ambayo nayo huzungusha tabu ambalo ndilo linalozalisha umeme huwa tunalitumia hapa katika chuo kikuu kusambaza umeme katika idara yetu nzima ya science. ehe namuona mwenzangu dokta wafula anakuja imekuwa vizuri zaidi dkta mnaweza kuzalisha umeme kwa kutumia upepo peke yake ni sawa kabisa kwa kiasi gani inategemea ukubwa wa tabo lako na unayo mangapi mengine yanakuwa madogo mno kwamba huwa yanaweza kusambaza umeme kwa nyumba moja ya mtu binafsi nchini ujerumani denmak au marekani wana kile kinachojulikana kama mashamba ya upepo ambayo yanakuwa na mamia ya matabu ambayo yanaweza kusambaza umeme kwa miji mizima do wafula tunaweza kuwa na shamba la upepo katika mji wetu kimsingi ndiyo lakini monika kwanza kabisa unahitaji kuwa na upepo unaoweza kutegemewa na bila shaka tunao upepo huo pembezoni mwa fukwe zetu naomba kuuliza kwa nini tunaita upepo kuwa ni nishati inayoweza kutumiwa upya jibu lake ni rahisi tu inamaana kwamba upepo ni rasilimali ambayo kamwe haitomalizika kupatikana kwake ni kwa milele hakuna kikomo tofauti na mafuta na makaa ya mawe kuna nishati nyingine inayoweza kutumika upya ambayo inaweza sana kutumiwa katika bara hili ala kuna nyingine tena hiyo fikirieni ni kitu gani kinachoendeleza maisha katika dunia A, bila shaka litakuwa ni jua hilo hasa glads nchi nyingi za kiafrika hupata wasitani wa mwanga wa jua angavu kwa siku miatatu ishini na tano kwa mwaka jambo ambalo huupa umeme unaozalishwa kwa nguvu za jua uwezo wa kusambaza nishati moja kwa moja kwa eneo lolote lile barani humo na je mlikuwa mnajua kwamba jua hutoa nishati zaidi kwa sekundi moja kuliko nishati yoyote ile ya mafuta ya petroli makaa ya mawe na gesi ya asili itakayoweza kutoa kati ya sasa hivi na wakati itakapokuwa imemalizika du upatikanaji wa nishati si usiyokwisha hebu fikiria kila nyumba iwe na kifaa chake chenyewe cha kuzalisha umeme kwa nguvu za jua itakuwa bora zaidi kwa hiyo kikwazo ni nini kwani vinginevyo nishati ya nguvu za jua ingelikuwa tayari inasambaza umeme barani afrika hadi sasa gharama za kuzalisha umeme kwa nguvu za jua zimekuwa zikikatisha watu tamaa tutaraji kwamba iko siku bara letu litaweza kumudu gharama zake na pengine hapo baadaye kuna siku tutakuwa na upatikanaji wa nishati safi ambayo watu wataweza kumudu na ambayo haitokwisha kamwe ah, kweli na hakutokuwa tena na moshi kama huu unaotusababishia kikohozi kama huu wa majenereta <laughs> hadi hapo msikilizaji ndio tumefikia tamati ya sehemu hii ya sita katika kipindi cha noa bongo jenga maisha yako si la shaka msikilizaji utaungana nasi wiki ijayo iwapo unataka kusikiliza tena kipindi hiki anwani yetu ni wwwdw wwwdwwodde mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwa kwaherini