By ear. jenga maisha yako yakoujambo msikilizaji karibu katika mfululizo wa vipindi maalum vya noa bongo jenga maisha yako leo tutaangalia matumizi ya madawa ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao pia tutapata mawili matatu juu ya ukulima wa kuotesha zao moja tu kwenye eneo kubwa la ardhi ambako kuna hitaji matumizi zaidi ya madawa ya kuulia wadudu na hatimaye tutajifunza mengi zaidi juu ya vichafuzi vibaya 12 vya sumu kwa mengi zaidi tega sikio katika sehemu hii ya pili ya makala ya noa bongo jenga maisha yako mazao ya shamba lenu yanaonekana kuna wiri sana ndiyo asante sana monika kwa kweli shamba letu linasimamiwa vizuri na baba yangu ni kweli moses shamba lenu lazima litakuwa linazalisha mazao mengi sana mnapanda mazao gani gladis huwa tunaotesha pamba shamba letu lina hekta kumi na pamba hutupatia mapato yetu makuu lakini pia hua tunaotesha mbogamboga kidogo kwa ajili ya matumizi yetu binafsi je mnataka kutembea kidogo kuangalia zao hili la pamba ndio kwakanini tusifanye hivyo angalia pamba hii inakaribia kuvunwa wa wow. lakini hakuna mea hata mmoja wa pamba ulioharibika mjomba wangu pia hukuza pamba lakini mwaka huu amepoteza mazao yake yote ilikuwaje gladis kulikuwa na uvamizi wa wadudu sijui kwa hakika walikuwa ni wadudu gani lakini waliangamiza kila kitu hakuna walichobakisha ah, jambo hilo halitatokea hapa kila wiki huwa tunalinyunyuzia shamba zima madawa ya kuulia wadudu waharibifu hakuna mdudu hata mmoja anayebakia madawa ya kuulia wadudu ni madawa gani hayo dawa hizo ni kemikali ambazo tunatumia hususan kuulia wadudu waharibifu wa mazao pia kuna kemikali ambazo tunaweza kuzitumia kuua magugu unasikia maneno hayo gladis kwa hiyo inaonekana hapo umepata ufumbuzi wa matatizo yako kwa nini mjomba wako hatumii dawa hizo kuna sababu mbili kwa nini hatumii madawa hayo kwanza ni ghali na mjomba hawezi kumudu gharama za kulinyunyizia shamba kama anavyofanya babake yake moses lakini sababu nyingine ni kwamba yana madhara kwa mazingira na kama unavyojua mjombangu ni mtu mwenye kuyajali sana mazingira ah, gladis sawa ah, lakini kipi muhimu zaidi kuokoa mazingira au kuhakikisha kwamba mazao yako yananusurika ili uweze kujipatia faida mwishoni mwa mwaka ah, moses kwakuwei kila kitu lazima kiishie na faida hujali kuhusu kitu kingine chochote kile hapana nataka kuwa tajirijamanie tunapaswa kukomea hapa kwani wananyunyizia madawa kuulia wadudu huko mbele kemikali hizo zinaweza kusababisha mwasho katika ngozi zenu na hata kuharibu nguo zenu oh kwa nini inakuwa hivyo monika ni kwa sababu madawa kuulia wadudu wa wa mazao yanakuwa yana sumu kali sana kutokana na sumu hiyo ndio wadudu wanakufa lakini kwa nini unasema yana madhara ya mazingira iwapo huwa yanauwa wadudu ambao wangeliweza kuharibu pamba kweli munika hilo ni swali zuri sana hata mimi ningelipenda kujua jibu lake nitakwambia kwa nini hivyo unafikiri madawa hayo ya kulia wadudu waharibifu huua wadudu wanaokula mazao yenu tua ah. hapana bila shaka sio hivyo dawa hizo huuwa kila mdudu mwenye bahati mbaya ya kutoa kwenye pamba yenu jamani harufu gani mbaya hiyo mm, mm. nami pia naisikia inanuka kama mzoga wa mnyama ah! mwishoni mwa juma tulizoa mrundo wa ndege waliokufa wa aina mbalimbali walikuwa wamezagaa shamba zima ni jambo linalotokea kila mwaka we moses nataka unaonyeshe oh, moses oh, au ndege wanafika wangapi lazima watakuwa zaidi ya miamoja mozes umeelewa kwa nini wamekufa na kwa nini jambo hili hutokea kila mwaka la hasha hapana sijafahamu kwa nini pia hawa wamekula pamba ama hapana lakini wamewala wadudu ambao wamekula pamba gladisi gladisi unanichanganya akili hivyo sikuelewi kusema kweli mi mwenyewe sifahamu hasani kwa nini najua tu hilo hutokea lakini mjomba wangu anaweza kutufafanulia zaidi yule pale mjomba wangu akichambwa wa kabichi zake shikama mjomba julius ah, marahaba gladis samahani nimekuwa mzee mno sifai tena kuendelea kuchimba mboga mjomba julius tunataka kujua kwa nini madawa ya kuulia ya wadudu wa haribifu wa mazao yanaweza kuwa na madhara makubwa kwa mazingira mm. ah. madawa ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao kitu ambacho kwa kweli nachukia kukizungumzia haya hacha niwambie hivi madawa yote ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao yanaweza kuleta madhara kwa mfumo wa ekolojia ulio nayo ndiyo lakini kivipi kwa sababu yanasumu mara nyingine sumu hiyo inaendelea kubakia kwenye mfumo wa chakula wa viumbe hayo wa kutegemeana kwa mfano unakuza nafaka ambazo zinaliwa na ngombe na binadamu anakuja kula nyama ya ng'ombe na kadhalika kwa hiyo una maana wakati mdudu anapokufa ikiwa ni watekeo ya madawa hayo ya kuulia wadudu wa haribifu mdudu huyo anakuwa sumu hasa monika na ndege anapokula wadudu hao wengi waliokufa ndege huyo naye pia ataadhiriwa na sumu hiyo kama wale tuliowaona kwenye shamba lenue kuna tatizo jengine hapo baada ya muda fulani wadudu huwa sugu kwa madawa hayo kwa hiyo wakulima wanalazimika kunyunyiza kiwango kikubwa zaidi cha madawa hayo hii ina maana kwamba mkusanyiko wa viwango vya sumu katika mfumo wa chakula wa viumbe hai wa kutegemeana unakuwa mkubwa zaidi na ndege mlamizoga anapomula ndege aliyekufa naye pia ataibeba sumu hiyo na kwa kadri mfumo huo wa chakula baina ya viumbe hae unavyoendelea ndivyo mkusanyiko wa sumu unavyozidi kuwa mkubwa je madawa hayo ya kuulia wadudu huwaathili wanyama shambani tu hapana hapana kwa bahati mbaya madawa mengi ya kuulia wadudu hupenya ndani ya udongo na hatimaye kuishia kwenye mitu yetu kemikali za madawa hayo pia kishiakuwahuru viumbe hai walioko mbali kabisa kutoka mahala madawa yaliponyunyiziwa mara ya kwanza huyu ni binamu wa gladis anaitwa bonifasi yeye ana jambo jengine ambalo hapendi kulizungumzia au vipi bonifasi jambo lipi tena ilo baba nilikuwa tu namwambia gladis na marafiki zake juu ya fikra zako kuhusu kilimo cha zao moja tu katika shamba hadi hapo ndiyo tumefikia sehemu ya pili ya kipindi chetu cha noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira leo hii tumezungumzia dawa za kuulia wadudu waharibifu wa mazao asante kwa kuwa nasi na kumbuka kwamba inabidi kuwepo kwa uiyano kati ya mavuno ya mazao na uharibifu wa mazingira iwapo unataka kusikiliza tena kipindi hiki au kuwaelezea marafiki zako nenda kwenye tovuti yetu www dw ashworld de mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwaheri