By ear. jenga maisha yako yakohujambo na karibu msikilizaji kwenye makala mingine ya noa bongo jenga maisha yako leo tutazungumzia utegemezi wa afrika kwa kuni na athari mbaya dhidi ya misitu ya bara hilo kutokana na mahitaji makubwa ya mkaa kadhalika tutaangalia jinsi uharibifu wa misitu yetu unavyobadili mienendo ya hali ya hewa na vipi misitu ya eneo la joto inavyofanya kazi kama sponji kubwa kabisa la kunyonya maji lakini miti hiyo inapokatwa kwa haraka sana ardhi inageuka kuwa kavu na jangwa lililokame kwa mengi zaidi tega sikio katika sehemu ya tano ya mchezo huu katika makala ya noa bongo jenga maisha yakosk Ah, marahaba mozesi mwanangu umekaa tu baada ya kunisaidia kubeba hizi kuni ah, hebu inuka hapo hey. oh. kwa ukongwe huu nilionao siwezi tena kuendelea kubeba kuni kutoka masafa marefu tena kila siku naona mwili karibu utanigomea hua unatembea umbali gani bibi twekula monika ni mbali sana kupindukia mlimani nyuma ya nyumba kwani huchukua wa muda mrefu hebu fikiria gladis unatumia masaa mawili ya siku yako kwa ajili ya kutafuta kuni tu za kupikia natumai wakati nyinyi wasichana mtakapozeeka kutakuwepo na umeme kwa kila nyumba na majiko ya kisasa yatakayokuwa rahisi kwa mtu kumudu kuyamiliki nani anataka chai mama abe mwanangu wakati nilipokuwa kijana mdogo nakumbuka ulikuwa uchukui muda mrefu kwenda kukusanya kuni pengine ungechukua kama nusu saa hivi tu kwa sababu ilikuwa ni rahisi kupata kuni eneo lote karibu na nyumba kulikuwa na miti na vichaka vidogo na kulikuwa na msitu juu kule mlimani ndiyo bibi twekula abe mwanangu kwani msitu huo haupo tena haupo tena gladis miaka mitano iliyopita msitu huo ulisafishwa kwa ajili ya kuanzisha shamba jipya sasa kile kilichopo pale ni machungio ya ng'ombe tu mnajua pale tunapoishi sisi hali hali ni kama hiyo kulikuwa na miti kila mahali lakini ikaanza kutoweka taratibu hali hiyo ilizidi kuwa mbaya pale baadhi ya wanawake wa kienyeji waliposhajiishwa kutengeneza makaa kwa ajili ya kujipatia vijisenti kidogo nimesikia wakati nikiwa shuleni kwamba eneo la kusini mwa jangwa la sahara barani afrika misitu mingi inatumika kwa ajili ya kuni na makaa kuliko mahala popote pale duniani kwa kuzingatia takwimu za matumizi ya kila mtu mmoja hey, hey, hey, mbona sio nzuri lakini inakuwaje tunakuwa na matumizi makubwa sana kiasi hicho kwa kulinganishwa na watu wengine kwa sababu tuko tegemezi sana kwa misitu kama chanzo cha nishati kwa kuongeza hapo gladys idadi ya watu barani kote afrika inaongezeka kwa haraka sana na hiyo inamaana kwamba sote huo tunagombania rasilimali moja hebu fikiria ingekuwa sote tuna umeme kungekuwa hakuna haja kwa wanawake kutumia saa nyingi kila siku kwa ajili ya kutafuta kuni na badala yake angeweza kutumia muda huo kujipatia fedha kwa shughuli nyingine na kila msichana mdogo angeweza kwenda shule badala yake wengi wao wanalazimika kuwasaidia mama zao namonika unajua kitu kingine kilichokuwa tofauti hivi sasa ni hali ya hewa na, na nimekuwa nikiishi hapa maisha yangu yote na nakumbuka wakati nikiwa msichana mdogo tulikuwa na majira ya mvua yanayotambulika kinagaubaga mama yangu alikuwa akisema hayo hayo na kama matokeo basi tulikuwa tukijua hasa wakati gani wa kupanda mazao yetu na wakati gani hasa tutakuwa tunavuna lakini hivi sasa fikra hiyo haiko tena kwani unaweza ukaotesha mbegu zako na siku ya pili ukashitukia zimesombwa na mvua ah, sielewi jambo hili kweli Hmm. hebu twende tukanyooshe miguu nataka niwaonyeshe mahala palipokuwepo msitu hapo zamani apo unaona udongo ulivyokuwa hivi sasa zamani ulikuwa wa rangi nyekundu iliyokoza ulionekana kuwa na rutuba sana sasa unageuka kuwa vumbi tu kama bwana marahaba jina langu ni james na ninafanya kazi na shirika moja la kienyeji la kutunza mazingira naam nafurahi kukutana nawe bwana james mimi naitwa moses mimi naitwa gladis na mimi jina langu ni monika ni kitu gani kilichokuleta hapa haswa mimi kilichonifikisha hapa hasa nikutaka kuwashajiisha watu kuwaacha kutumia kuni kwa ajili ya kupikia hivi punde tulikuwa tukizungumzia juu ya ukataji wa msitu katika eneo hili hali ni mbaya au sio hivi sasa kumekwepo na kilimo cha kupindukia kwenye milima na bila ya shaka kuna mahitaji ya kuni lakini kwa nini udongo hivi sasa umekuwa na vumbi mno unajua mizizi ya miti husaidia kushikamanisha sehemu ya juu ya udongo yenye virutubishi vya rutuba unapokata misitu kunakuwa hakuna kitu cha kushikilia pamoja udongo huo sasa wakati mvua inaponyesha sehemu ya juu ya udongo huwa rahisi kusombwa na maji hadi chini mlimani udongo unaobakia unakuwa hauna rutuba sana na bibi tekula mama yake moses alikuwa akitwambia kwamba mienendo ya mvua imebadilika lakini kwa nini inakuwa hivyo ndiyo jibu ni kwamba misitu huwa inafanya kazi ya kuwa kama sponji kubwa sana na wakati mvua inaponyesha hunywonya maji yake na baadaye baadhi ya maji hayo hunywewa na kurudi tena hewani katika utaratibu unaojulikana kama wakutoa mvuke hii husababisha kuwepo kwa mawingu na kwa hiyo mvua zaidi hunyesha tena kwa hiyo ina maana kuna hatua zozote nyingine za mbadala kukabiliana na hali hiyo ndiyo ld kuna vitu mbadala vya mbalimbali hata kwa watu ambao hawana umeme kwa mfano kwanza ni jiko la mafuta lililofanyiwa marekebisho lakini litakuwa linachoma kuni He? Kuni tena sasa hapo kuna kitu kilichoboreshwa kweli jibu hapo ni ndio na hapana majiko hayo bado yatakuwa yanahitaji kuni lakini kazi yake inakuwa ni ya ufanisi zaidi kuliko yale ya kienyeji yanayotumia kuni tupu uwanjani na kuna vifaa vingine mbadala vya ziada ndiyo wacha niwaonyeshe nina kifaa kimoja nimekiweka nyuma ya gari kitu gani hicho hili monika tunaliita jiko lenye kutumia nguvu za jua linaitwaje nisikilizeni kwa makini hiki ni kifaa ambacho hupika chakula kwa kutumia mwanga wa jua tu na kwa sababu hakitumii mafuta kinakuwa hakina gharama yoyote ile ya kukiendesha na kinasaidia kupunguza kasi ya ukataji wa misitu ah, kinaonekana kama aina fulani ya dude kutoka anga za juue eh? tu <laughs> kwa kweli kuna aina mbalimbali za majiko ya kutumia nguvu za jua lakini yote yanazingatia fikra moja tu nayo na ni kwamba unapika chakula chako kwa kutumia ujoto na mwanga wa jua tu oh. hasa jiko hili huwa linakusanya mwanga na ujoto kutoka kwenye jua na kuingiza kwenye kaeneo kadogo ka kupikia ndani ya jiko hili na kwenye eneo hilo la kupikia ndipo unapoweka sufuria yako na huwa linapika chakula kama vile katika moto wa kawaida au jiko linalohimili joto linaweza kuhimili hali ya ujoto wahadi nyuzi joto mi m a hams za celis bila ya kupoa haliwi moto kama jiko la kawaida lakini bado linakuwa na moto wa kutosha kuweza kupika chakula kwa muda mrefu <laughs> sina uhakika sana mama yangu atasemaja juu ya jiko hilo <laughs> kama ni hivyo tusipoteze wakati twendeni tutayajua huko mbele na mpaka hapo msikilizaji tumekamilisha sehemu ya tano katika makala haya ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira asante kwa kuwa nasi iwapo ungelipenda kusikiliza tena kipindi hiki au pia waelezee marafiki wakisikilize anwani yetu ya mtandao ni wwwwwdde mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwahe