Vele. By Noah bongo jenga maisha yako msikilizaji karibu katika kipindi kingine cha noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira leo tutaweza kufahamu kwa nini gari ni mojawapo ya vyanzo vikuu vya uchafuzi wa mazingira kutokana na utoaji wake wa gesi ya carbon dioxide baki nasi msikilizaji katika sehemu hii ya 4 ya mfululizo wa kipindi hiki cha noah bongo jenga maisha yako niwaambieni kuna siku nitaendesha gari aina ya, ya jipu una maana gani moses utaendelea daima kutumia basi tu ama kwa mimi usinitazame kwa uoga nitaendesha gari aina ya, ya toyota prado gari kubwa linalotamba barabarani hapana hapana monika unakosea hapo nimejipangie niwe mfanyabiashara biashara tajili na nitajidai na utajili wangu nitamiliki gari aina ya hama hilo ni gari kubwa kabisa kipimo cha utajili na hauwezi ukaamini hilo ni gari linalotamba barabarani siku hizi nini mozesi hama ndo gari gani hilo hama hama gladis ni gari la kijeshi la kimarekani na hivi sasa ndiyo yamegeuzwa kuwa magari ya kawaida ya kutanulia barabarani david beka mchezaji wa soka mashuhuri wa uingereza na hata ulimwenguni kote anamiliki moja kati ya hayo <laughs> kweli na hivi sasa pia limekuwa gari linalopendwa na vigogo afrika <laughs> ni kweli inafaa hasa unapokuwa tajiri ukamiliki gari la maana wenye kijicho tena hapo kazi kwao bwana na isitoshe barabara zetu hazitunzwi mashimo ndiyo masikani yake kwa hiyo unahitaji gari lenye kwa ajili ya kutanulia tunalo mjini lakini vipi mefikiria juu ya suala la uchafuzi unaosababishwa na magari ya aina hiyo <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> hebu angalieni moshi mweusi unaotolewa na gari hilo kubwa la mzigo uwi naisi nice mpaka mapafu yangu yanawasha lakini moshi huo unapotelea mbali kwa kuchukuliwa na upepo hausababishi matatizo yoyote yale ah, hivyo moses unatania unataka kuniambia ukuwahi kuhisi hewa hiyo iliyochafuliwa ikisababisha machowako ya chonyoti lakini hata hivyo baya zaidi ni uharibifu wa mazingira unaosababishwa na moshi unaotolewa na magari huenda ukafikiri kwamba moshi huo utoweka tu ndani ya hewa lakini hivyo sivyo inavyokuwa mbona <sighs> sikuelewiis mojawapo ya gesi kwenye moshi wa magari ni kabonda yoksaidi hiyo ni mojawapo ya gesi zinazoathiri mazingira ama sivyo gladis ndiyo hasa monika mnaziitaja eti tunaziita gesi zenye kuathiri mazingira tafadhali moses usitake kutwambia kwamba eti haujawahi kusikia juu ya gesi hizo zenye kuleta madhara kwa mazingira kusema ukweli sijawahi gladis ni vigumu kuelewa lakini hivyo ndivyo inavyokuwa kuna kundi la gesi ambalo huunda tabaka nzito juu ya angahewa gesi hizi ulizuia joto kupenya kwenye angahewa ya dunia bila gesi hizi dunia inakuwa haiwezi kukalika kwa sababu joto lote litakuwa limeponyoka lakini wakati tabaka hili la gesi linapozidi kuwa zito au nene inamaana joto jingi zaidi huwa lina naswa na matokeo yake ni ongezeko la kiwango cha joto duniani na je magari ndio yanapaswa kulaumiwa moja kwa moja kwa athari za gesi zinazoathiri mazingira hapana hatuwezi kusema moja kwa moja ni magari pekee kuna sababu nyingine kwa nini tunashuhudia kuongezeka kwa hali ya joto duniani kote sasa mfano ni upi kama vile kuchoma misitu kuchoma mafuta ya petroli na kadhalika lakini uchafuzi kutoka kwa njini za magari ni sababu kubwa <laughs> kwa hiyo inabidi tufanye nini sasa inabidi tuye tunapanda mabasi sawa kabisa hapa mjini hakuna sababu ya kutopanda mabasi na bora zaidi unaweza hata kutembea kwa miguu kutembea kwa miguu hapo angalau imani yako itakuwa safi kwani utakuwa hutowe gesi yote ile inayoathiri mazingira ah, hapo unataka kutuambia nini hebu mwenyewe angalia moshi unaotolewa na mabasi yetu hapa ni kweli injini hizo za zamani ni chafu na zina uchafuzi mkubwa kulinganishwa na injini za kisasa lakini basi linapokuwa limejaa hapo tena unakuwa huchangii sana uchafuzi kwa kuzingatia takwimu za kila abiria kuliko vile inavyokuwa mtu mmoja kuendesha gari unaweza pia kuendesha baisikeli moses hiyo pia ni njia safi ya usafiri isiyoathiri mazingira lakini gladis nadhani barabara zetu ni za hatari sana kwa mtu kuendesha baisikeli baiskeli ah, hebu sikilizeni mazungumzo haya ya kufanya mazoezi yananifanya nihisi kiu mimi hebu tukajipatie kinywaji cha soda pale mkahawani kwani na miadi ya kukutana hapo na kaka yangu juma habari gani juma huyu anaitwa monika habari nzuli tu monika na huyu hapa ni gladis ujambo gladis si jambo habari gani nzuli tu unajua nilikuwa nikiwambia wasichana hawa warembo kwamba wakati nitakapotajirika nitaendesha gari aina ya, ya hama uyu <laughs> <laughs> jamaa unajuwa yuko kwenye ndoto tu <laughs> <laughs> <laughs> o oh, mdogo wangu ungeliweza kuwa unasafiri kwa ndege kama mimi ah, juma daima anakuwa safarini hapa na pale safari za ndege ni mbaya zaidi kwa mazingira naelewa gladis na anakubali kuwonikweli unajua nilisoma mahala fulani kwama vyombo vya anga hufanya asilimia mbili ya gesi chafu ya kabondaioksidi inayotolewa duniani lakini sina chaguo jingine niko kazini ndiyo lakini tatizo ni kwamba kuna watu wengine mamilioni kama wewe ambao wanasema hawana chaguo jingine usafili wa vyombo vya anga yumkini ukawa unachangia asilimia mbili ya gesi chafu ya kabonidaioksaidi inayotolewa ambacho ni kima tu lakini ni chanzo kinachokuwa kwa haraka sana katika utoaji wa gesi zenye kuathiri mazingira duniani na shughuli zake zinadhoofisha juhudi zetu za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa katika fani nyingine gladis si pingi kile unachosema lakini unajua teknolojia za kisasa zinatuwezesha kutengeneza ndege safi zenye ufanisi zaidi wa utumiaji wa mafuta lakini kama vile alivyosema gladis kumekuwepo ongezeko kubwa la watu wanaosafiri kwa ndege katika kupunguza hali hii hamuwezi labda badala ya watu kusafiri kwenda kukutana na watu wengine wawe badala yake wanatumia simu au hata ukanda wa video a lakini hiyo haiwezi kuwa sawa monika hapo mnanishangaza sana mnasemaje gesi hizi zinazoathiri mazingira zinaongeza kiwango cha ujoto duniani ndiyo kuna ushahidi wa kisayansi kuthibitisha hayo athari hiyo iko kwa kiasi gani hadi sasa wanasema ni kwa chini ya asilimia moja kima hicho sio chochote kiwango cha joto cha wastani katika mji huu ni nyuzi joto thelathini za selisiasi kwa hiyo nyuzi joto moja ikiongezeka inaleta tofauti gani kima hicho ni kingi sana hivyo mjagudua jinsi meenendo ya hali ya hewa yetu ilivyobadilika monike iko sahihi na baadhi ya wanasayansi wanahofu kwamba ikiwa kiwango cha joto duniani kichongezeka kwa zaidi ya nyuzi joto mbili hapo hatutaweza tena kurekebisha mchakato huo je kwa hiyo bado unataka kumiliki gari la aina ya hama wakati utakapotajirika hmm. sasa mnanifanya ni kama vile uharibifu wa gesi zenye kuathiri mazingira ni kosa langu ha. mambo hayo <laughs> bila shaka sio kosa lako m lakini lazima tutambue kwamba sote tunaweza kuleta mabadiliko katika kukabiliana na hali hiyo na ukweli wa mambo ni kwamba kuna njia za usafiri ambazo zina manufaa zaidi kwa kuliko nyingine lakini gari lako lahama sio miongoni mwa njia hizo mozesi nani aliye tayari kurudi nyumbani sote, sote. Ah, bila shaka nyote mtabidi muutwange <laughs> namanisha mtembeye kwa miguu <laughs> <laughs> hadi hapo ndio tumekamilisha sehemu ya nne katika kipindi cha noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira iwapo unataka kusikiliza tena kipindi hiki au unataka kuwaeleza marafiki zako juu ya kipindi hiki basi tembelea tovuti yetu wwwwd mkwaju lbe hadi tutakapokutana tena wiki ijayo kwa heri kwa sasa