By bongo. jenga maisha yako Hujambo msikilizaji karibu katika mfululizo wa vipindi maalum vya noa bongo jenga maisha yako kuhusu mazingira leo tutajielimisha juu ya athari mbaya za takataka na hususan taka za plastiki kwa mazingira yetu leo katika mchezo wetu wa redio tutaweza kufahamu kwa kiasi gani taka za plastiki zinahatarisha maisha ya viumbe baharini na vipi uchafuzi huo unavyoua mfumo wa ikolojia baharini karibu kwenye sehemu ya kwanza ah, nakumbuka vizuri wakati ufuko huu ulipokuwa safi sana ukiwa na michanga meupe na michikichi tu we moses usitupe ovyo mfuko wako wa plastiki kwa nini ni stupe ni kwani hujui gradis angalia jinsi pwani ilivyo siku hizi ni chafu kweli haitazamiki angalia hapa ndani ya mwani kuna mifuko ya maduka makuu ya bidhaa makopo ya soda karatasi za peremende mm. kwa kweli inakasirisha ndo iwe nini na kwa nini utaki kubeba takataka zako kutwa nzima baba yangu siku zote huwa anarusha chupa za plastiki kutoka nje ya dirisha la gari lake tena nikwambie wakati gari lake a linakwenda ujaliju hujalijua mazingira yako ha? unajua sitaki kubeba takataka taka zakila napokwenda kutwa nzima licha hayo ni rahisi kuzitupilia mbali asemavyo monika ni kweli ukizingatia kwamba hakuna hapa mapipa ya takataka ufukwenu tunatakiwa tufanyeje sasa moss beba takataka zako mpaka upate pipa angalia hapa watalii apahio kutoka mbali kujanika kwenye fukwe zetu zilizojaa taka hapana wanakuja hapa kufurahia mazingira yetu mazuri ya asili na hata hivyo hatupasi kuweka fukwe zetu ziwe safi kwa sababu yao tunalazimika tuziweke kwenye hali ya usafi kwa ajili yetu wenyewe kweli inaonekana chafu kutokana na taka hizi zote Aha. sasa zikionekana chafu ndioyo nini haimdhuru mtu yoyote hapo ndipo unapokosea moses hebu njoo nataka na ukutane na kaka angu mkubwa johni yeye ni mvuvi katika sehemu ya chini ya ufukwe huu habari gani john salama dada mashua yako ina matatizo gani Aha, usijali dada sio kitu kikubwa sana ila tu inavuja kidogo aha sema basi nikusaidia na kitu gani john hebu aeleze juu ya kasa uliyemwokota ah. tena gladys ok sawa nakumbuka siku hiyo tulikuwa tukivua kuu nzima wakati tulipokuwa tukirudi ufukweni hm, tulimwona kasa kilea juu ya maji kweli kweli nikashangaa kwa nini hakimbii wakati tulipokuwa tukimkaribia baadaye nikaona mfuko mweupe wa plastiki ukitoka mdomoni mwa kasa huyo una maana kasa huyo alikuwa akila mfuko huo wa plastiki ndiyo alijaribu lakini kwa bahati mbaya mfuko huo ulimsonga ko na kumziba pumzi kabisa una maana kasa huyo alikuwa amekufa unajua kasa huwa wanadhani mifuko hiyo ya plastiki ni kiwavi baharini na huwa wanapenda kula viwavi sana kabisa lakini haiwezekani kuwepo kwa mifuko mingi ya plastiki yasi hicho baharini <laughs> nasikitika ipo dada huwa tunaiona mifuko mingi zaidi ya plastiki baharini kuliko kitu kingine chochote kile kinachotengenezwa na binadamu na kutokana mfuko wa plastiki kuwa mwepesi sana inakuwa rahisi kusombwa na maji baharini kitu kibaya zaidi ni kwamba plastiki haiyozi hiyo ina maana gani kaka hujanipata mm. hujanipataok okay. ina maana viumbe hai hawawezi kuifanya plastiki yoze na kwa maneno mengine ukiwa utaitupilia mbali tu katu haitatoweka je hiyo ndio sababu unaona mifuko mingi ya plastiki katika vichaka na kwenye mashamba ndiyo monica tena ndiyo sana hiyo ndiyo sababu yenyewe monica he angalia mrundiko wa takataka ulioko pale upande wa pili wa barabara <muchos> <muchos> unatoa harufu mbaya ya uvundo yala jamani da kuna panya pale jamani nawaogopa na panya da nawachukia panya mama yangu anasema panya hubeba maradhi na daima utawakuta kwenye mirundo ya taka sijui kwa nini hali hii inafikia hivi inaonekana hakuna mtu wa kuzua taka kwa hiyo huwa zinaachwa ziozeane pembeni mwa barabara angalia mwalimu mkuu wetu yule pale bwana kitanga bwana kitanga eh ndiyo mozes unasemaje ni kazi ya nani kuzoa takataka barabarani ah hiyo ni kazi ya baraza la mji lakini tazama hawawezi lakini kwa nini unajua wakati baraza la mji linapokusanya taka zetu huzitupa kwenye jaa la taka sio mbali kutoka hapo lakini sasa jaa hilo limefurika hakuna mahali pengine palipobakia kuweza kutupa taka kwa nini kuna taka nyingi sana kwa kweli kuna sababu mbalimbali mbali. kwanza watu wengi zaidi wanaishi katika miji yetu kila mtu huzalisha taka na kadri tunavyozidi kutoa taka zaidi ndivyo tunavyolazimika kutokomeza taka zaidi sasa bwana kitanga je hatuwezi kuchoma takataka taka. bila shaka tunaweza utaratibu huo unaitwa uchomaji wa taka hadi siyo majivu sawa kwa hiyo hilo ndilojibu sio lazima kusema huo ndio ufumbuzi unapochoma taka za aina nyingi kama vile za plastiki huwa unatoa moshi wa sumu ambao huchafua mazingira na ambao ni mbaya kwa afya zetu pia utaratibu huo ni wa gharama zaidi kuliko kutupa taka kwenye majaa lakini hasa tunachotakiwa kufanya ni kutumia upya zaidi taka zetu liokote kopo hilo ambalo muza amelirusha barabarani hivi punde yumkini likawa limetengenezwa kutumia madini ya alumini na linaweza kutumiwa tena kutengeneza bidhaa nyingine kama vile jaribosi la aluminium je kuna jambo lolote tunaloweza kufanya kuleta mabadiliko bila shaka kutumia upya takataka kwa kuanzia majumbani unaweza kutumia upya mabaki ya mboga na chakula kutengenezea mbolea hiyo mara moja ina maana utakuwa unatupa taka chache pia unatakiwa uitumie upya mifuko ya plastiki na sio kuitupa ovyo mm-hmm. mm. lakini nataka niwaonyeshe aina nyingine ya taka na kwa nini ni hatari tazameni rangi ya maji takangu amesema alikuwa akivua samaki hapa lakini amesema hivi sasa hakuna samaki yeyote aliyebakia ndani ya mto huo kwa nini sasa hakuna kwa sababu, kwa sababu mto umechafuliwa mno hakuna kinachoweza kuishi ndani ya maji haya yatazame yalivyo machafu unaona viwanda vilivyo pale vile vinavyotoa moshi mweusi huwa vinachukua maji kutoka mtoni na wakati maji hayo yanaporudishwa mtoni baada ya kuyatumia maji hayo tayari yanakuwa yamechafuliwa na kemikali unaona viwanda vilivyo pale vile vinavyotoa moshi mweusi ua vinachukua maji kutoka mtoni na wakati maji hayo yanaporudishwa mtoni baada ya kuyatumia maji hayo tayari yanakuwa yamechafuliwa na kemikali hmm. kwa hiyo unataka kusema kwamba yanaua mazingira ndiyo yanaua sasa nimefahamu kwa nini uchafuzi wa mazingira ni jambo linalohitaji kuzingatiwa kwa sababu sote tunayategemea mazingira na iwapo tutaharibu mazingira tutakuwa tunapunguza kiwango bora cha maisha yetu wenyewe ndiyo kabisa na ni hayo tu katika kipindi chetu cha noa bongo jenga maisha yako juu ya mazingira katika sehemu hii ya kwanza ambapo leo tumezungumzia kuhusu takataka asante kwa kuwa nasi na ukitaka kukisikiliza tena kipindi hiki au kuwaelezea marafiki zako pia tafadhali nenda kwenye tovuti yetu wwwwwodde mkwaju lbe hadi wiki ijayo kwa heri