Vele. by Noah bongo. jenga maisha yako ujambo msikilizaji na karibu kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako wakati huu tunaangazia mabadiliko ya hali ya hewa katika mfululizo wa vipindi hivi 10 tutafuatilia maisha ya wanafunzi wanne wanaosomea shule moja joshua mwenye umri wa miaka anatoka katika familia masikini ya wavuvi lakini anapenda bahari karo ana umri wa miaka 14 na azma yake kubwa maishani ni kuwa daktari lakini kwa sasa anauza magazeti wakati wa asubuhi ili kumwezesha kulipa karo yake lona ni msichana wa umri wa miaka 16 mwerevu jasiri na mama yake ni mwalimu wa sayansi katika shule wanakosomea alex ni kijana wa umri wa miaka 15 aliyekulia katika nyumba kubwa ya kifahari karibu na ufuo wa bahari anapata kila kitu atakacho na baba yake ni mbunge mashuhuri wa eneo hilo ingawa maisha ya wanafunzi hawa ni tofauti nyumbani kwao shuleni wanaunganishwa na kitu kimoja mabadiliko ya hali ya hewa na athari zake maishani mwao na katika eneo wanaloishi hebu sasa tusikie juhudi zao za kukilinda kijiji chao na kuhifadhi mazingira zitafikia wapi katika kipindi hiki cha kwanza karo anagundua mipango ya ujenzi wa kiwanda kikubwa cha umeme unaotokana na mvuke karibu na kijiji chao soma kila kitu kuhusu mradi huu mpya wa umeme kiwanda kipya kinaweza kuleta umeme kwa kijiji kizima soma kuhusu mradi huu jipatie nakala yako ya gazeti la lasasakaload eh? ni sent h0 bwana asante hii hapa nakala yakosk soma kuhusu mradi huu mradi utakaomaliza tatizo la kukatizwa kwa umeme kijijini nunua nakala yako sasa soma kuhusu mradi huu mambo vipi Carol. ah poa lona yaonekana umeuza magazeti mengi zaidi kuliko ah lona unajua leo umerauka kwenda shuleni ndiyo leo magazeti yamenunuliwa haraka nadhani ni kwa sababu ya taarifa iliyochapishwa ukurasa wa kwanza hebu tazama hapa kuhusu mipango ya ujenzi wa kiwanda cha umeme kiwanda kipi cha umeme arol kweli mradi huu utapunguza gharama ya umeme kwa karibu kila mtu hapa kijijini hata naona familia yangu pia itaweza kumudu gharama ya umeme hebu tuangalie mm. arol sina akika kama mradi huu umenivutia kwa nini lona hebu soma hapa rafiki yangu panasema kiwanda hiki kitakuwa kikubwa zaidi cha umeme unaotokana na mvuke katika eneo hili na kitalenga kutoa umeme kwa bei nafuu kwa mamilioni ya watu eti unasema utakuwa mradi mkubwa zaidi katika eneo hili ndiyo arol na tena gazeti linasema kiwanda hiki kitatumia machujo ya petroli au mafuta ya diesel aina mbili ya mali ghafi yanayopatikana kwa urahisi hili linaonekana kuwa janga kubwa kwa mazingira lona e hii ni hatari lona na elewa unachosema kweli kiwanda hiki kitakuwa tatizo kubwa kwa mazingira lakini machujua ya petroli na mafuta ya yana ubaya gani unajua kuwa mafuta mazito yanaobakia baada ya petroli kusafishwa ili kutoa mafuta ya disel mafuta haya hayafai rafiki yangu ni mazito mno na huwa yamejataka na mabaki haya ya mafuta hufanywa nini nimesoma kuwa meli nyingi hutumia mafuta haya kwa sababu ni nafuu na pia nasikia hutuagesia sumu wakati anapochoma kwa hivyo nadhani yatatumiwa kutoa umeme kwa ajili ya kiwanda hiki hebu fikiria arol hewa ya sumu kutoka kiwandani tutakayolazimika sote kupumua nafahamu unachosema lona mabaki ya mafuta ya na kama kiwanda hiki ndicho kitakachokuwa kikubwa zaidi katika eneo hili hebu fikiria kiasi cha machujwa ya mafuta yatakayotumika maelfu na maelfu ya tani aro hebu tazama ukurasa wa pili wa gazeti wataalam wa mazingira waonye kiwanda kipya cha umeme kitachangia pakubwa mabadiliko ya hali ya hewa yanayotokana na gesi za viwandani mm, na shangaa hiyo ina maana gani makala inaendelea rafiki yangu gesi zitakazotolewa kutoka kiwanda hiki huenda zikasababisha hali mbaya zaidi ya hewa katika eneo hili na usababisha mafuriko na hata ukame carol kila kitu kinankanganya kidogo ama sivyo lona nadhani tutajifunza mengi zaidi katika darasa letu la sayansi kweli vyovyote vile sasa tunapasa kwenda shuleni haraka la sivyo tutachelewa ni kufunga kibanda ah kwani tayari saa zimefika sawa litakuwa jambo zuri ukinisaidia ujambo lona nafurahi kwamba mama yako ni mwalimu wetu wa sayansi mwaka huu na inaonekana anapenda sana kazi yake <tune> asante sana kwakunifadhia nafasi a kuketi o nikweli mamangu anapenda kufunza sayansiasa yote ya mazingira nadhani anahisi inatufaa kwa kuwa sisi tunaishi afrika kwani ndio tunaathirika zaidi wakati wa majanga asili yanapotokea mm, hiyo ni kweli kabisa nambia mshikaji wanguvip ah, umekamilisha kazi yako ya wa shuleni ah, wajua leo ni siku yetu sisi wawili kutoa muhadhara kuhusu athari za gesi viwandani je umefanya utafiti wako ah, Aki, n, nilijaribu kusoma kidogo kuhusu swala hili lakini kusema kweli naliona linachosha oh greenhouse hivi mara greenhouse vile hata hivyo babangu anasema huo ni upuzi mtupu habari ya usubuhi wanafunzizbka vizuri leo tunajifunza mada muhimu sana ambayo ni athari za gesi za viwandani na alex na joshua watatupa utangulizi mfupi wa mada hii alex Naam. joshua ndiyo biki mao nafikiri nitaanza naye kisha alex ataongeza maoni yake zaidi ama sivyo alex sawa kabisa aha basi nadhani nitaanza kwa michoro kufanua swala lenyewe na kitu cha kwanza kuchora ni nyumba ya kioo kama ile inayotumiwa na wakulima kwa maua yao kama mashamba ya kukuza maua na unapoingia katika nyumba hii ya kioo hasa kunapokuwa na jua kali inakuwajebshaa e, joto kali hasa hii ni kwa sababu kioo kilichotumika kujenga nyumba hii ya kukuza maua hunasa joto kutoka kwa miale ya jua na vilevile vile, kuna aina fulani ya gesi zinazofanya vivyo hivyo katika hii anga yetu je unaweza kunitajia gesi yoyote inayochafua mazingira hmm, ndiyo mwalimu kabisa mfano mzuri ni ab lakini hata mvuki wa maji pia vyote hivi vina athari sawa sawa katika anga hii mm-hmm. ya ardhi kivipi kioo cha nyumba ya kioo huifanya mimea au maua kuwa vuguvugu vugu. sindiyo eh, ni sawa na kwa njia hiyo hiyo basi gesi hizo za viwandani huifanya ardhi kuwa vuguvugu bila ya hivyo tungekuwa tunakufa kwa baridi kali sana lakini joto likizidi ina maana tutachemka kama maji joshua na alex ni kwa nini mnafikiria athari za majumba haya ni tatizo kubwa kwetu siku hizi nam siku hizi tunatumia nishati zaidi kuliko zamani zenye kaboni kama vile mafuta Ehe. gesi na makaa ya mawe kuendesha magari yetu na kutoa umeme kwa ajili ya viwanda vyetu haswa vyote hivi basi hutoa gesi chafu kama vile ah, kumbe na kisha kiwango cha joto kinaongezeka katika sayari yetu waw inaeleweka hivyo ndivyo wanasayansi wengi wanavyofikiria alex na ndiyo sababu athari za gesi za viwanda ni tatizo linalozua wasiwasi mkubwa kwa sisi hapa doville na kwa dunia nzima pia hofu iliyopo ni kwamba kadri dunia inavyoendelea ndivyo tunavyohitaji umeme zaidi na kupeleka magari zaidi na hiyo ina maana kujiweka katika hatari ya kutoa gesi zaidi zinazoathiri mazingira umesema hathari hizi hutokea tunapotumia umeme kwa sababu nimesoma leo katika gazeti kwamba kuna mipango ya kujenga kiwanda cha umeme hapa hapa dhovi hapana lakini inategemea jinsi umeme huo unavyotengenezwa tunahitaji kuchunguza ikiwa kiwanda hicho kitachafua mazingira au kama kitakuwa chanzo safi cha umeme a, sawa biki mau nina hakika nimesoma kwamba kiwanda hicho kitatumia machujua ya mafuta ya petroli au diesel tumesoma katika gazeti la leo sawa karol hilo halisikiki kuwa jambo la kutia wasiwasi ah, haya tutalizungumzia zaidi kwa kina hapo kesho kwa herini kwa sasa wanafunziahr eh? kima asanteni We, joshua babangu amekuwa akizungumzia sana kuhusu kiwanda hiki anadhani ni wazo zuri la kushangaza litakalokuwa na manufaa makubwa kwetu naham nina hakika familia nyingi na marafiki hawana habari kuhusu athari zinazotokana na gesi zinazochafua mazingira na ongezeko la joto duniani basi unapaswa alex uzungumze naye tuonane kesho basi ah, tuonane kesho basi hadi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi cha leo mchezo kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ulioandikwa na victoria evre uungana nasi wakati mwingine usikie jinsi alex atakavyotofautiana na baba kuhusu mpango wa ujenzi wa kiwanda kipya cha umeme kijijini mwao pia utasikia jinsi alex leona karo na joshua wanavyopanga kupinga mradi huu usikilize tena mchezo huu tembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dwhworldde mkwaju lbe hadi wakati huo kwa hela