by ear. noah bongo jenga maisha yako kwa mara nyingine tena karibu msikilizaji katika mfululizo wa mchezo huu wa redio noa bongo jenga maisha yako tukiwa bado tunaendelea na hadithi yetu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa katika makala haya carol na lona wanagundua njama ya ujenzi wa kiwanda cha umeme kinachotiliwa pono na vyombo vya habari kama ni mradi utakaoweza kutatua tatizo la ukosefu wa umeme katika eneo lao hata hivyo wasichana hawa wanashuku kuwa huenda mradi huu ukawa na athari kubwa kwa mazingira sio tu katika kijiji chao bali taifa zima kwa jumla kwa mengi zaidi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi mama yeah. unadhani tunapaswa kuwa na hofu kuhusu kuhusumapendekezoaujenzi wa kiwanda cha umeme ambao tumekuwa tukizungumzia leo darasani e, ndiyo mwanangu mimi mwenyewe binafsi nina wasiwasi kwani kwakuzingatia yaliyoandikwa magazetini kiwanda hiki ndicho kitakachokuwa kikubwa zaidi hapa nchini unajua afrika ni mojawapo ya maeneo yalioathiriwa zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa wew kila mara mimi soma kuhusu swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa lakini bado sielewi Hmm. vipi linavyotuathiri hapa afrika ili kukutoa taka masikioni kila bara na nchi ina misimu yake ya hali ya hewa au tuseme ripoti ya utabiri wa hali ya hewa na yetu ni ipi kimsingi sisi hapa tumekuwa kila mara na misimu miwili ya mvua mvua za masika ambazo huanza mwezi wa eprili hadi mei kisha mvua za vuli ambazo huja mwezi novemba alafu tumekuwa na msimu wa kiangazi ambao huanzia mwezi disemba hadi mwezi machi kwa kawaida msimu wa baridi huanzia mwezi julai hadi septemba mwanangu lona lakini hali hii sasa imebadilika sasa tuko mwezi januari na jana ilinyesha mvua kubwa isio ya kawaida mama ni kweli kabisa mwanangu lona hayo ndiyo ninayomaanisha ninapozungumzia mienendo ya hali ya hewa wakati mimi nilipokuwa mdogo misimu hii ilikuwa inajulikana bayana kabisa ungeweza kutabiri lini utaanza msimu wa mvua za masika tungejitokeza barabarani kufurahia mvua hizo za masika hmm? wakulima nao wangesherehekea kuanza kwa msimu huo baada ya kuandaa mashamba yao okay. sasa kwa nini hali hiyo imebadilika sasa mama ehe hali hii ndio wataalamu wanayoiita global warming wanayoiitayani ongezeko la ujoto duniani wakati kiwango cha joto ardhini na baharini kinapoongezeka na hivyo kusababisha mabadiliko kwenye mikondo ya misimu ya hali ya hewa na nadhani hii pia inahusiana na athari za gesi chafu inayotokana viandani ambavyo tulijifunza leo darasani hiyo ni kweli mwanangu kumekuwa na ripoti kadhaa za jopo la kimataifa la mabadiliko ya hali ya hewa kundi lililoundwa na serikali mbalimbali mbali na umoja wa mataifa ili kutathmini kiwango cha mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na binadamu na yapi ulofkia, mama kitu muhimu walichogundua ni kuwa kiwango cha joto ulimwenguni kinazidi kuongezeka hasa kutokana na shughuli za kibinadamu hii labda inatokana na ujenzi wa viwanda visivyozingatia usafi na mazingira na pia uchafuzi unaotokana na uendeshaji magari kila mahali nishati zinazotumika kama vile diel au petroli hutoa dosidi ya kaboni ambayo huchangia uchafuzi wa mazingira kwa hivyo huenda hii ndo sababu kuna joto zaidi na tunalazimika kulala tukiotumia shafeni lakini mama miskumbuki nikilala na feni nilipokuwa mdogo wakati huo hungehitaji feni lakini siku hizi joto limeongezeka sana inaonekana tuna vipindi virefu vya ukame bila mvua na kisha kwa gafula mvua hunyesha hasa katika maeneo ya kaskazini mwa nchi yanayosababisha hata mafuriko mama nakumbuka kuona picha za mafuriko kwenye televisheni magari madogo yalikuwa yakielea na watu hata nyumba zilisomwa na mafuriko haya Ta, watabiri wa hali ya hewa wana sayansi na hata we babu yako ambaye ya amekuwa akijigamba kwamba anaweza kutabiri ni lini mvua zitakaponyesha yaonekana wameshindwa kabisa kutabiri hali hiyo kwa sasa kwa hivyo watu wa barani afrika wanaotegemea ardhi bahari na hali nzuri ya hewa kwa shughuli zao mambo yameanza kuwabadilikia na kuwa magumu zaidi nadhani umemuunguza huyo samaki ah, ah, hata sikuwa na umakini mimi huudhika sana kuhusu mazingira hasa kwa nyie vijana naelewa hilo mamangu lakini kuna jambo moja mwanangu lona kuna watu wengine wenye nadharia kwamba kupanda kwa kiwango cha joto kiwango cha maji baharini na mabadiliko ya hali ya hewa eti ni jambo la kawaida tu na bila shaka hata wanasayansi wenyewe hawawezi kuwa sawa asilimia moja kwa mia akiwa darasani alex hwa hivyo tu mama angalau amekuwa hivyo hadi leo lakini nafikiria kwa sehemu kubwa inatokana na, na babake si unajua babake ni mwanasiasa e, ni mwanasiasa na anaonekana anahusika katika mradi wa ujenzi wa kiwanda cha umeme hapa mjini kweli basi ni lazima umsaidie aweze kuelewa labda itakuwa muhimu kwetu katika kumshawishi babake hebu tafuta ujue kwa hakika ni nani wanaohusika na uwawajibishe watoe majibu kamili hebu chunguza iwapo kweli wanazingatia na kujali usafi wa mazingira he? hilo ni wazozuri sana mama labda tunaweza kuanzisha kundi fulani kushinikiza kundi fulani ili kusimamisha kiwanda hiki cha umeme lakini mama tunaweza kula sasa naisi njaa hata mimi pia mwanangu ehe alex hapa ndipo mahali palipopendekezwa ujenzi wa kiwanda cha umeme tunachozungumzia kila siku bado mradi wenyewe haujaanza lakini katika muda wa miezi michache ijayo baada ya kupata kibali bila shaka utaona shughuli zikiongezeka hapa lakini baba hii ni mojawapo ya sehemu za kuvutia sana katika ufuo huu wa bahari mara nyingi mimi na marafiki wangu hujakucheza kandanda pale ufuonialex kunazo sehemu nyingi za ufuo katika eneo la kusini na mbali na hayo hudhani ni muhimu kuwa na umeme kuliko ufuo wa kuchezea na je kuhusu uchafu utakaotoka kiwandani mimi najua machuju ya mafuta hutoa kiasi kikubwa cha taka zenye sumu unahakika uchafu huu hautamwagwa baharini na je sisi pia hatutalazimika kuvuta hewa iliyochafuliwa na sumu hiyo habari za mchana mwa bwana z habari gani bwana lansa nzuri sana nafurahi bwana kukuona ukikagua eneo la ujenzi huu je huyu kijana ni nani ah huyu ni kijana wangu mdogo anaitwa alex anapenda kunisaidia kutangaza kiwanda chako cha umeme kwa hivyo namtembeza hapa sawa kabisa hilo ni jambo la busara si itakuwa vyema mwaka ujao wakati kama huu kila mkazi wa mji huu atapata umeme kwa masaa 24 bila ya kukatizwa mara kwa mara na utapata fursa ya kutazama televisheni wakati wote na pia taa ya kufanyia kazi zako za nyumbani huu ni uwezekano usio na mwisho ndiyo bwana lakini wanafunzi wengi wa darasa langu shuleni wana wasiwasi kwamba huenda mradi huo utaaribu mazingira yaani ina maana tumekuwa tukijifunza kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na ama kweli hayo yote unayosema yanapendeza sana alex lakini bwana kapuru ni mtu wa shughuli nyingi na hana muda wa kusikiliza kuhusu masomo uhususomow vaawalivyo wanapokua wadogo tafadhali ni elewe si pingi ujenzi wa kiwanda hiki lakini napendekeza kiwanda kinachozingatia usafi wa mazingira badale ya kile kitakachotumia machujo au mabaki ya mafuta na nael na kwa nini kusijengwe kiwanda kinachotumia umeme unaotokana na maji au upepo kuna upepo mwingi sana unatoka baharini bwana lansad naam labda mwanao hafai kutusaidia kutangaza kiwanda hiki nafikiri bora ungetumia nafasi yako kama mbunge wa eneo hili la doville ili kuwashinikiza kidogo wananchi kutoa msukumo zaidi wa ujenzi wa kiwanda hiki mradi huu utagharimu pesa nyingi sana na iwapo kila kitu kitaenda kama ilivyopangwa basi bila shaka utapata bahshishi yako bwasiani kama kutakuwa na matatizo yoyote bwana kapur vyema sana hilo ndilo linalotaka kulisikia sasa bwana lansad mimi nalazimika kwenda katika mkutano wangu na bodi ya wa wawekezaji alex kwa nini unazungumza namna hiyo na mtu muhimu kama yule samani baba lakini nadhani anasema uongo kuhusu swala la uharibifu wa mazingira kwani baba we hujali tena mazingira yetu hiyo imetosha alex sasa nitakufungia kwa muda wa miezi mmoja ingia ndani ya gari twende nyumbani haraka i kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi cha leo cha noa bongo jenga maisha yako mchezo ulioandikwa na victoria evr ungana nasi wakati mwingine usikie jinsi joshua anavyoshuhudia mabadiliko ya hali ya hewa yanavyoathiri maisha ya baba yake na pia kama joshua atakubaliana na msimamo wa wenzake shuleni iwapo ungependa kukisikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dwworldde mkwaju lbe hadi wakati huo basi kwaheri kwa sasa