by bno jenga maisha yako yakoujambo msikilizaji na karibu kwenye sehemu ya tatu katika makala ya noa bongo jenga maisha yako tukiwa bado tunazungumzia swala la mabadiliko ya hali ya hewa mambo yanazidi kupamba moto na iwapo wanafunzi hawatachukua hatua za haraka kupinga ujenzi wa kiwanda cha umeme cha Doville, huenda mradi huu utaendelea kama ilivyopangwa lakini josh anaona maisha ya babake yakizidi kuathirika kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na sasa anajitolea kumsaidia je kundi hili la wanafunzi litafanikiwa na ni wapi litakapoanzia endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ili ufahamu jinsi mambo yanavyokwenda shikamua baba Aa, nimekuja kukusaidia kuvuta dau hadi ufuoni nirushie hiyo kamba tafadhali ah, mara haba mwanangu asante sana joshua hebu basi fanye upesi siunaona mawimbi yanavyozidi kuongezeka unayaona ndiyo ndiyo inayaona haya niko tayari basi haya sawa ah, hiyo hapo nimeipata acha hacha sasa mwanangu usiku ulikuwa mgumu sana natazama licha ya juhudi zangu zote za usiku kucha hakuna chochote tunachoweza kudhihirisha kukaa kwetu baharini muda huo wote wa masaa kumi na mawili na hali hii ya hewa sijui imetoka wapi kawaida hatupati dhoruba wakati huu wa mwaka yani hivi baba huwa hapa hakuna samaki wengi um, ni kwa nini lakini sina uhakika joshi wajua nimevua samaki mahala hapo kwa muda wa miaka kumi kini siku hizi hakuna tena samaki yonekana wanahamia mbali kwenye kina cha bahari na mimi siwezi kwenda kuvua huko peke yangu samaki wanahamia kwenye kina cha bahari kwa nini hivyo natamani sana ningejua wale jamaa kwenye soko la samaki wanazungumzia ongezeko la ujoto duniani na kupanda kwa kiwango cha joto baharini natamani ningefahamu mengi kuhusu swala hili lakini unavojua mwanangu mimi sikusoma nnachokifahamu ni kwamba kuna kitu kinachokwenda kombo baharini na kwa hawa samaki pia lakini baba mbona mm-hmm. samaki bado wanapatikana kwa wingi huko sokoni nadhani hawa wanatoka kwa wavuvi wanaotumia vikokozi wavuvi hawa huwa na vifaa madhubuti vinavyoweza kuvua samaki maili nyingi kutoka ufuoni lakini joshi lazima niseme kuwa nina wasiwasi kidogo mm-hmm. lakini ni sawa tu hebu tufanye haraka kuondoa hizi nyavu na samaki wetu kabla dhoruba kutufikia na kisha unajua lazima uende shuleni hmm. nachikia sana kutembea kuenda shuleni kukiwa hivyo kama tungekuwa na peza nauli au hata motokaa mungu wangu kama tu nilivyokuwa nikiomba angalia nimeloa chepechepe mambo josh ni mimi lona ingia ndani nitakupa lit hadi shuleni ah, lona asante sana asante sana asante bikimao kwa kweli leo nimeloa chepechepe joshua leo umerauka kwenda shule eh? ah, kwa kweli nilikuwa nikimsaidia babangu kuvuta dau lake hadi ufuuni na kupakua wale samaki lakini sio eti walikuwa samaki wengi vile kwa nini rafiki yangu wajua katika miaka michache iliyopita amekuwa akivua samaki wachache sana na wanazidi kupungua hiyo inaonekana kuwa athari nyingine ya mabadiliko ya hali ya hewa joshua kiwango cha joto baharini kinazidi kuongezeka na hali inazidi kuwa ngumu sana kwa wavuvi kama babako lakini kuongezeka kwa kiwango cha joto baharini kunasababisha vipi kuwa na samaki wachache baharini mikondo ya maji baridi huleta chakula kingi cha samaki na hivyo kuwawezesha kuzaana kwa wingi kwa hivyo kiwango cha joto kinapopanda baharini samaki huhamia sehemu za kina baharini kutafuta sehemu zenye ubaridi mbali kabisa na ufuoni ala mm-hmm. kumbe na mabangu wajua mbali hivyo nao wataalam na wanasayansi wanasema hii inasababishwa na elnio ndiyo nimesikia kuhusu elno kwani watu wengi hawajui kwamba eln inachangia kwa kiango fulani mabadiliko ya hali ya hewa tunayoshuhudia kwa sasa hivi na ambayo yanaharibu matumbayo yetu fuoni kwa ufupi elnio ni mabadiliko ya mikondo ya maji kutoka hali ya ubaridi hadi joto katika bahari ya amerika kusini hali hii hutokea kwa kipindi kifupi kila mwaka lakini mara nyingine mikondo ya joto hudumu kwa kipindi kirefu na husababisha mabadiliko ya hali ya hewa kote kote, kote ulimwenguni mama na mabadiliko haya ha, swa, si ndio yanafahamika kama sivyo sivyoswasi unaona athari zake hapa i ambapo kiwango cha joto baharini kimeua matumbawe yote sababu nyingine ya kupotea kwa samaki na kwamba maeneo ya kuzaana yameharibiwa na pia ni lazima tujipongeze kwa juhudi zetu katika kuchangia uchafuzi wa mazingira ni jambo la kuudhi sana hasa nikifikiria mrari wa ujenzi wa kiwanda kipya cha umeme ni kweli lona mwanangu lakini unajua yapo masuala mengine yanayochangia mabadiliko ya hali mabadili ya hewa pia kwa mfano magari tunaoyatumia kwa hivi sasa na ni vipi kuhusu ndege zinazosafirisha watalii kuja hapa kwetu kupumzika fuoni hutumia mafuta mengi sana na pengine kutoa viwango vikubwa vya ja gesi zinazoharibu mazingira ndege huenda zikawa watoaji wakubwa wa gesi inayochafua mazingira pamoja na kutoa doid ya rbon wakati zinapochoma mafuta pia hutoa aina mbili ya gesi ya oksidi ya nitrojen na mvuke na kwa kuwa hupaa juu kabisa karibu au katika eneo la anga juu ya hewa ya kawaida wanasayansi wanasema husababisha uharibifu pia zaidi ni makosa hebu mtazami babangu hajatia guu lake kwenye ndege hana gari na ni nadra pia kutumia basi lakini yeye ndiye atesekae tokana na la joto. na ongezeko joto ni ya watu wengi kutowajibika ni kweli joshua hiyo ndio sababu sisi hapa barani afrika ndiyo tunaoathirika zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa lakini hata hivyo tuna nafasi nzuri ya kunufaika zaidi iwapo tutaimarisha juhudi za kuhifadhi mazingira yatu joshua tunahitajika kuanzisha jopo litakaloshughulikia maswala haya bila kuchelewa. jopo la kushughulikia athari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa nalipenda sana wazo lako nitakupatia nambari za simu za watu unaoweza kwenda kuzungumza nao na ni vyema uwanze na wanasayansi wa maswala ya mazingira basi tukutane wakadoa chakula cha mchana ili kujadili kwa kirefu zaidi sana kuhusu swala hili uh, hebu mtazame arol yule tayari yuko uwanjani poa mombo zenu hebu tazamini nilivyoroa kila mahali kumefurika unaweza kuamini mvua hii ya mwezi huu wa januari januaricarol hey alex muko tayari kwa jopo hili je mnataka kuendelea na juhudi zenu za kupinga ujenzi wa kiara hiki cha umeme bila shaka mimi niko mstari wa mbele nimechoshwa kabisa kuona kampuni zikiendelea na tabia hii vyamaarol nawe alex sijui yaani nina maana kufikia mwishoni mwa wiki iliyopita sikuwa naamini chochote kuhusu swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa na ingawa najionea mwenyewe kinachoendelea katika mazingira yetu na nadhani ni kweli itakuwa na maana ya kupiga vita dhidi ya babangu na hiyo itakuwa vigumu huo ni mtanziko alex kwa sababu iwapo babako na washirika wake wataendelea na mradi huu watafaidika kifedha ndiyo lakini hebu mtazame babangu anavyokabiliwa na maangamizi kwa kiwango kikubwa sana kutokana na mabadiliko yao ya hali ya hewa jamani unajua lazima tutazame picha halisi ya tatizo hili una maana gani sio eti ni kwa manufaa yetu pekee bali manufaa kwa watoto wetu na wajukuu wetu iwapo hatutachukua hatua za haraka kuyalinda mazingira yetu basi maisha ya vizazi vijavyo ihamowa hatarini ni kweli kabisa hatuwezi kubadili uharibifu ambao tayari umefanyika lakini tunaweza kuwapasha watu habari za uhakika na kupendekeza njia bora zaidi za kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa kweli kabisa unahitaji kuzunguka kote nchini ndiyo lakini usitumie ndege au gari lako au kutumia usafiri wa umma mfano jaribu kupunguza utoaji wa gesi unaochafua mazingira ah, lakini mwaji nilijaribu kumweleza mkuu wa bodi ya kitaifa inayosimamia umeme nchini kwamba zipo njia zingine za kuzalisha umeme pasipo kutumia machujo au mabaki ya petroli lakini hakutaka kujua alex bila shaka hakutaka kukusikiliza mifumo inayolinda mazingira siyo kila mara ya rahisi au iliyowazi inahitaji kufikiriwa kwa makini muda na hata wakati mwingine masikilizano ah sawa pia mimi basi mnaweza kunihesabu ingawa najua watu wengi watanichukia kusema kweli sidhani kama tutakuwa mashuhuri miongoni mwa watu wengi lakini hilo halipasi kutuzuia hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki katika noa bongo jenga maisha yako kwa leo mchezo huu umeandikwa na victoria evrea ungana nasi wakati mwingine ufahamu mengi wakati kundi hili la wanafunzi linapokutana na wataalamu wa mazingira ambao utabiri wao ni tisho kubwa na carol ni mtu wa kwanza kupata kitisho kutoka kwa wakereketwa wa mradi huu wa ujenzi wa kiwanda cha umeme kumbuka ukitaka kukisikiliza kipindi hiki kwa mara nyingine unaweza kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dwwod de mkwaju lbe hadi wakati huo basi kwa heri kwa sasa