lanin by jenga maisha yako ni mara nyingine tena tunapoungana nawe msikilizaji kukuletea makala haya ya noa bongo jenga maisha yako mada kuu tunayoizungumzia ni athari za mabadiliko ya hali ya hewa jopo kazi la kushughulikia swala la mabadiliko ya hali ya hewa tayari limeundwa japo linakabiliwa na kibarua kigumu huenda litafaulu kusimamisha mradi wa ujenzi wa kiwanda cha umeme katika kijiji cha doville jopo hilo linahitaji kujihami ipasavyo katika kukabiliana na changamoto hii katika kipindi hiki wanafunzi hawa wanne wanakutana na mtaalamu wa masuala ya mazingira ambaye anawafumbua wa macho zaidi jinsi ya shughuli za viwandani zinavyochafua mazingira huku caro akiwa mwanafunzi wa kwanza kukabiliwa na vitisho kutoka kwa kundi la wakereketwa wanaounga mkono mradi huu kwa mengi zaidi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi sawa basi sasa tunaweza kuzama katika wingu hili la moshi nadhani kila mmoja wetu amebeba kifaa chake cha kuchuja hewa sivyo nini Lona? kifaa cha kuchuja hewa Haa, ulikuwa mzaa kidogo watu husema wanaingia kwenye wingu la moshi wakiwa namaana mji mkubwa kueleza kuhusu uchafuzi wa mazingira unaoendelea huko oh sasa naelewa na kweli moshi wote huu kutoka kwa mabasi magari madogo viwanda miji mikubwa kama huu kwa kawaida huwa na idadi kubwa ya watu na wote hawa hutumia kiwango kikubwa cha nishati na kwa hivyo kuna utoaji mkubwa wa gesi za viwandani na mabadiliko mengi zaidi ya hali ya hewa ni mzunguko hii ni mara yangu ya kwanza hapa jijini au niseme kuingia katika wingu kubwa la moshi wa aina hii kama mnavyoita sijui huyu mwanasayansi wa mazingira anakaa vipi na je hufanya nini haswa sikuwa na uhakika kwa hivyo nikafanya utafiti katika tovuti ya google kwenye mtandao wa intnet katika kompyuta mamangu lilikuwa wazo zuri sana lona niliandika mahali mwanasayansi wa mazingira hupima na kurekodi sehemu za mazingira kutafiti kufikia na kuvumbua njia za kuthibiti au kupunguza athari hatari zinazosababishwa na shughuli za binadamu katika mazingira na kuanzisha mipango ya kuhifadhi mazingira hayo hiyo ni kazi ya aina gani mtu yeyote anaweza kupima na kurekodi hali ya mazingira hilo ni kweli lakini bado sijaelewa nilidhani mtaalam huyu ni mtu anayefanya zaidi ya vile wengine wanavyoweza kufanya anaefanana na sisi lakini mwenye sifa nzuri zaidi kimasomo jamani tumefika gari la moshi manake limeona limesimama hebu tumsikilize nasema nini tufanye ni haraka tushuke sasa tunakwenda wapi lona amesema tumsubiri nje kidogo na mahali panapoegeshwa taksi arol ambapo ni hapa habari gani mzuri wewe ni lona ndio nadhani hawa ni wanachama wenzako katika jopo hili sivyo wewe ni dr fenton ndio huyu hapa ni carol joshua na alexmara haba sawa kabisa gari yangu hii hapa je mko tayari maana sina muda mwingi lakini nataka kuonyesha kitu kimoja itatuchukua muda wa dakika kumi hivi kufika mahali tunakokwenda ni nje kidogo ya mji kwa hivyo mlitaka kujua sababu kubwa za mabadiliko ya hali ya hewa sawa kiwanda hiki cha saruji ni mojawapo ya viwanda vinavyochangia pakubwa mabadiliko ya hali ya hewa nini kiwanda kinachotengeneza saruji kuna awamu mbali mbali katika utengenezaji wa saruji na kila awamu inaathiri mazingira kwa kiwango kikubwa ni kiwanda kikubwa sana na hata akionekani kujali mazingira kwanza kabisa kiwanda hiki kinachafua mazingira kupitia vumbi angani kisha kuna kelele na mitetemeko inayotokana na mashini zile unazoziona wakati zinapofanya kazi ya kupaswa miamba bila ya kusahau kelele zinazosikika wakati miamba inapolipuliwa kwa hivyo o mm. una maana pia kelele zinaweza kuchafua mazingirahasa sisi wanasayansi wa maswala ya mazingira hupima aina zote za uchafuzi wa mazingira lakini aina ya uchafuzi inayotutia wasiwasi zaidi kutoka viwanda vya saruji ni utoaji wa gesi za viwandani A, mhalifu mwengine wa uchafuzi wa mazingira kupita gesi za viwandani ndiyo hiyo ni kweli karo kiwanda hiki hutumiwa kiwango kikubwa cha makaa ya mawe kuchoma tanuru unaoiona pale kufikiwa viwango vikubwa vya joto kisha mawingu ya gesi ya dioksidi ya kaboni hutolewa hizo si habari njema kam hapana si habari njema kabisa hasa ukikumbuka kwamba saruji huenda ni bidhaa ya pili inayotumika sana ulimwenguni baada ya maji nadhani kuna mahitaji makubwa ya saruji kwa ujenzi wa shule hospitali mabomba maji taka na hata viwanda vya kuzalisha umeme e, na orodha ni ndefu mno lakini daktari kama huwezi kuzuia watu kutumia saruji utapunguza vipi huu uharibifu wa mazingira unaongeza kwa kasi kubwa sana mabadiliko ya ya hali ya njia mbili kwanza kabisa viwanda vya saruji vinapaswa kuchukua hatua madhubuti kupunguza utoaji wa gesi inayochafua mazingira lakini hilo litawezekanaje dkr fenton joshua kinadharia viwanda vya saruji vinaweza kuweka vifaa vinavyoweza kunasa dioksidi ya kaboni kwa kufanya hivyo vitapunguza daioksaidi hiyo ya kaboni kuingia hewani lakini kwa wakati huu hiyo itakuwa na maana utoaji wa gesi za viwanda utapungua na kupunguza kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa inaeleweka inaingia kilini pili tunapaswa kwa haraka kutafuta vyanzo badala vya nishati inayoweza kutumiwa tena na tena kwa ajili ya viwanda hivi kwa mfano kiwanda cha saruji kinaweza kutumia nishati inayotokana na, na mvuke wa taka kuchoma tanuru badala ya kutumia makaa ya mawe vyanzo vya nishati inayoweza kutumiwa tena na tena nimesomwa kuhusu aina hii ya nishati kwenye gazeti ninalouza kila siku nishati inayotokana na mimea taka mm... kweli kabisa lakini karo hiyo ni mada unaopaswa kuifanyia utafiti kando nishati inayotumika tena na tena na inayozingatia usafi wa mazingira ni mbinu mpya hasa wakati huu ambapo kiwango cha mafuta kinapungua na pia weo haja ya kuzuia mabadiliko ya hali ya hewa ni nani tunayeweza kuzungumza naye kuhusu aina hizi mpya za nishati zinazoweza kutumika tena na tena kwa hakika hilo ndilo litakalokuwa suluhisho kwa kianda hiki kipya cha umeme kilichopendekezwa kujengwa nadhani namfahamu mtu mmoja lakini muda wangu umekwisha nahitaji kurejea kazini kama mnavyoona kuna mambo mengi ya kufanya hebu ndani ya inginedniyaa mimi nitawapa lifti hadi kituani sawaay soma soma kuhusu maswala yote hali mbaya ya hewa inakaribia onye kuhusu kimbunga soma haya yote katika gazeti hili kimbunga hebu nipe nakala moja tafadhali sawa hii hapa ni senti hamsini tu asante asante pia wewe na unaweza kutia sahini ombi hili hili ni ombi la haki kupinga ujenzi wa kiwanda kipya cha umeme hapa jijini unajua kiwanda hiki kitachangia pakubwa uharibifu wa mazingira na kuchangia ongezeko la joto duniani sawa unakalamu mji huu auhitaji kiwanda kikubwa cha umeme kitakachotoa moshi na gesi zinazochafua mazingira naomba unipe vipeperushi niwapelekee marafiki zangu pia hilo litakuwa jambo la maana sana asante sana bwana na tafadhali uendelee kusambaza ujumbe huu yaani kiwanda kinachozingatia ya usafi wa mazingira au bila kiwanda hicho kabisa asante sana nitaendelea kuwasambazia kuhusu masuala ya hayo, kiwanda haya kwa heri ah, acha unafanya nini hayo ni makaratasi yangu huwezi kufanya hivyo acha kuoneza habari za uongo sifahamu unachokizungumzia kiwanda cha umeme kitajengwa na hakuna kundi lolote la wanafunzi litakaloweza kusimamisha ujenzi huo unasikia usijaribu kuchokoza nyuki au sivyo utapata asara kubwa kulikwa kupoteza hayo magazeti yako wacha hizi ni pesa za kazi yangu ya siku unayoteketeza <laughs> hey kuna nini hapo ondoka haraka kabla pia wewe siyakuteketeza kwanza yule mvulana ni nani mimi simjui lakini nadhani anataka kunitisha na rafiki zangu ana kibarua kigumu hata hivyo sina hakika kama nataka kuonekana na vipeperushi hivi vyako ikiwa ina maana watu kama yeye wataniandama pole sana mpenzi tutafanyaje na ni hayo tu tuliyoweza kuwaandalia kwa leo katika kipindi hiki cha noa bongo jenga maisha yako mchezo huu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa umeandikwa na victoria avra nikitumai utaungana nasi tena usikie ni hatua gani itakayochukuliwa na karo je atatupilia mbali juhudi zake baada ya vitisho hivi au atajipiga konde kifua na kusonga mbele na kampeni yake kumbuka ukitaka kukisikiliza tena kipindi hiki unaweza kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwdww de mkwaju lbe hadi wakati huo kwa heri kwa sasa na asante kwa kutusikiliza