vele lanin by bongo. jenga maisha yako ujambo msikilizaji na karibu tena kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako tukizungumzia kuhusu masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa mambo sasa yameanza kupamba moto huku wakereketwa wa mradi wa, wa ujenzi wa kiwanda cha umeme wakiimarisha juhudi zao za kupambana na wapinzani wao joshua na alex wanakutana na pia hofu inazuka kuhusu uhusiano uliopo baina ya magonjwa mbalimbali na mabadiliko ya hali ya hewa kwa mengi zaidi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya tano afadhali mvua sasa imepusa angalau tunaweza kutoka kwenda kutembea kweli kabisa alex mimi pia na tuna bahati kubwa sana maanake dhuruba haikutufika kabisa najua Hey josh hebu tazama yale matumbawe nakumbuka wakati tulipokuwa wadogo tukija kuvua samaki maala hapa yalikuwa yakuvutia na yenye rangi nzuri za kupendeza ni kweli kabisa alex lakini sasa yamebadilika rangi na kuwa meupe na yanaonekana yamekufa hebu tazama yule mtu pale anafanya nini lakini na anaonekana anakata simu fulani ya matumbawe wewe wacha huwezi kufanya hivyo usijali usijali tulia na kata kipande kidogo tu li nifanye utafiti e, naitwa dan makumba mimi ni mtaalamu wa baiolojia wa viumbe wa baharini na nafanya utafiti kuhusu matumbawe haya kweli nachanganyikiwa au matumbawe yalikuwa na rangi tofauti A, umepata yanakufa na ni janga kubwa yaani bwana makumba una maana gani kuwa ukisema yanakufa matumbawe haya tunayaita msitu wa mvua baharini takriban robo ya viumbe wote baharini huishi na kuzana kwenye matumbawe hapa ndipo unapopata aina nyingi za samaki uduvi kamba na kadhalika unajua nini babangu ni mvuvi lakini yeye mara nyingi hawezi kwenda mbali zaidi ya yaa matumbawe hiyo ni kwa sababu anataka kuwa nasa samaki wakubwa unajua matumbawe ni muhimu sana kwa viumbe baharini chukua mfano wa mji wetu matumbawe huwa kama kinga kutulinda kutokana na dhoruba kama lile iliyotokea sasa hivi sasa kwa nini yanakufa matumbawe huathiriwa kirahisi sana na mabadiliko ya kiwango cha joto cha maji eh uwazi na asidi baharini ni ishara za mapema za mabadiliko ya hali ya hewa kwa hivyo una maana kuwa matumbawe yanakufa kutokana na mabadiliko hayo ya hali ya hewa ndiyo kabisa mabadiliko hayo huongeza kiwango cha joto sehemu ya juu ya bahari na kadri dioksidi ya kaboni inavyoongezeka angani na kunyonywa na bahari ndivyo kiwango cha asidi kinavyoongezeka baharini yote haya yamesababisha matumbawe haya kupoteza rangi yake ya asili kama lile pale matumbawe yaliyopoteza rangi huwadhaifu na ni rahisi kuambukizwa kwa hivyo kutokana na mabadiliko haya ya hali ya hewa na kuongezeka kwa joto duniani huenda matumbawe yote yakaangamizwa hebu tazama kipande hiki cha tumbawe nilichokikata sasa hivi ni cheupe rahisi kuvunjika na hakina uhai kiwango cha joto kinapoongezeka kwa nyuzi moja tumbawe hupoteza rangi yake kikipanda kwa digri mbili au tatu tumbawe huenda yakafa yani, una maana kuwa kiwango cha joto cha maji haya huenda kimepanda kwa nyuzi moja au mbili hivi Aa, kusema hivyo na kwa sababu matumbawe yanakufa inatishia uhai wa viumbe wengine wanaoishi ndani ya matumbawe haya unajua samaki wote wa wadogo wanategemea matumbawe hadi kuwa wakubwa hawatakuwa na pahala pa kuishi na nadhani vile vile wavuvi wataathiriwa pia A, yote yanahusiana mabadiliko ya hali ya hewa na jote kuongezeka baharini wajua inasikitisha kuona matumbawe haya mazuri yakifambelea ya macho yetu sawa mimi sasa narudi kwa mahabara yangu hii hapa kadi yangu mkitaka maelezo zaidi msisite kunipigia simu asante sana na nimefurahi sana kuzungumza na wewe leo hmm. hey, joshi yeah, jei shangazi wiki mbili zilizopita nilikuwa na shakashaka kuhusu ongezeko la ujoto duniani na mabadiliko ya hewa lakini sasa kila mahali ninapokwenda kila kitu ninachokiona wanamna moja au nyingine kinaathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa najua alex ni jambo la kutisha sana lakini situfanya kitu cha kutufurahisha tucheze mpira hebu shika huo mpira chunga kuna dau nyuma yako bwana ya umechelewa o oh, wangu tazama joshi sili ni dau la babako kuna tundu kubwa katika sehemu ya ubavuni nini tundu wapi hapa inaonekana mtu amelitoboa kwa shoka siamini ni haawani gani huyo amefanya hivi lakini tazama kuna ujumbe uliokomelewa kwa msumari ubavuni rudi shuleni futilia mbali maandamano utapata hasara zaidi kuliko hii adau wakati mwingine lazima awe ni mtu anayehusiana na kiwanda cha umeme wamejua tunandaa maandamano wiki ijao ili kupinga huu mradi wao hapana haiwezekani lakini itakuwaje kama babangu anahusika na mambo haya ni jambo la kuudhi sana lakini nitawezaje kumtazama babangu husoni nona ni wewe sikusikii vizuri halo alex niko hospitalini ndiyo sababu sihizi kuongea kwa sauti oh hapana ok sawa tutazungumza baadaye tunahitaji kuwa na mkutano nitakueleza baadaye ok sawa basi tazungumza baadaye kwa heri ee tumepata majibu ya uchunguzi wa damu ya shangazi na ana malaria tutaanza matibabu mara moja o oh, mungu wangu atapona lakini hii si kawaida bi daktari yeye huishi sehemu tambarara iliyojuu kawaida hawaugui malaria usijali atapona tu ni bahati nzuri umemleta haraka hospitalini siku hizi visa vya ugonjwa wa malaria miongoni mwa watu wanaoishi uwanda wa juu vinazidi kuongezeka lakini ni kwa nini utafiti unaonyesha kuwa hali hii inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa hali ya joto inazidi kuongezeka na hivyo kusababisha kupanda kwa kiwango cha joto katika sehemu za nyanda za juu maradhi yanayopatikana katika sehemu za joto na wadudu wanaosambaza magonjwa hayo kama vile mbu na nzi sasa wamesambaa sisi tulifikiria kwamba kila mara tunapokwenda kuishi na shangazi yetu hatuwezi kuambukizwa malaria au kidinga popo sawa sehemu hizo hazina visaa vingi kama hapa mkoani pwani lakini inaonekana hali inazidi kuwa mbaya hata katika sehemu za miji iliyoko nyanda za juu kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa hata hivyo shangazi yako anaweza kuondoka hospitalini kesho endapo homa itaanza kupungua asante sana daktari oh, karibu <mucho> oke okay, sawa sasa sote tumefika alex ni nini kilichokuwa kikiendelea mimi na josh tuliko ofuoni tukijadiliana na mwanabiolojia wa viumbe wa baharini kisha tuko na dau la babake josh limeharibiwa kabisa kulikuwa na ujumbe huu uliotundikwa ubavuni mwa dau hilo ni watu hao hao kina nani hao sikutaka kulizungumzia swala hilo nilidhani ngetutisha na hatimaye kuvunjilia mbali jopo letu kulitokea nini lakini aii kibanda changu cha magazeti kilichomwa siku mbili zilizopita pandikizi la mtu lilinijia ghafula na kunionya nisiwaharibie maisha wakubwa na kwamba tusitatize ujenzi wa kiwanda cha umeme lazima iwe ni watu hao hao walioharibu dau la babangu na nimekasirika sana tulia joshua lazima tufikire kwa busara kutokana na ujumbe huu nayalompata jamaa hawa wanataka tuachane na kampeni yetu wanaogopa huenda tunapiga hatua za kufaulu ni sawa kusema hivyo lona lakini je tutafanyaje endapo kitu fulani kitatokea kwa mmoja wetu au familia zetu usijali ex hakuna chochote kitakachotokea babako wanahusika sana katika mradi huu tutajuaje hutoe siri zetu kwake hawa watu walijuaje kuhusu maandamano sikumwambia najua hamniamini lakini mimi pia sitaki mradi huu uendelee siwezi kuhatarisha maisha yenu mnapaswa kuniamini nakuamini alex lona huwezi kumlomu alex eti kwa sababu abake na mradi huu sasa tuache kubishana kuhusu swala hili sawa lakini naogopa naona bora tufutilie mbali kampeni yetu ala sawa basi hayo ni maoni yako lakini mimi ningependelea tuendelee hata mimi pia hizo ni kura 2 dhidi ya 1 lona zamuni yako sasa uamuzi wote unakutegemea wewe na mpaka hapo ndio tumekamilisha sehemu hii ya tano katika kipindi cha leo katika noa bongo jenga maisha yako ungana nasi wakati mwingine usikie iwapo lora ataamua kujiondoa kwenye jopo kazi la wanafunzi hao au ataendelea na kampeni kupinga kiwanda hicho mchezo huu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa umeandikwa na victoria evrel na kumbuka ukitaka kukisikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwwwrdd mkwaju lbe hadi wakati mwingine Quahiri.