by Noah bongo jenga maisha yako wa msikilizaji na karibu kwenye sehemu ya sita katika mchezo wa redio noa bongo jenga maisha yako tukiwa tunazungumzia mabadiliko ya hali ya hewa hatimaye lona anachukua uamuzi mgumu huku jopo kazi la wanafunzi wenzake likivumbua mengi kuhusu kawi inayoweza kutumika tena na tena isiyochafua mazingira kwa mengi zaidi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki sasa tutafanyaje siamini kwamba sisi ni walengwa kutokana na msimamo wetu na juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na ongezeko la kiwango cha joto ulimwenguni ni vile wakulima barani afrika wamekuwa walengwa kama washirika wakuu katika juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa hebu ngoja kidogo lona tusikilize hii taarifa juhudi za kutafuta nishati mbadala inayoweza kutumika tena na tena barani afrika sasa inawalenga wakulima kama watoaji wa nishati inayotokana na mimea nishati hii huzalishwa kutokana na mazao kama vile ngano miwa na mimea aina ya jatroha nishati ya mimea hiyo ndiyo mtaalamu wa mazingira aliyekuwa akizungumzia joshua unadhani nishati inayotokana na mimea inaweza kuwa njia mbadala ya kutumiwa katika vianda vya kuzalisha umeme nani ajua elona sawa alex sasa nimekata kauli tutaendelea na vita dhidi ya ujenzi wa kiwanda hiki sharti yahusika auzingatie usafi wa mazingira au tusimamishe kabisa mradi huu tumekubaliana ndiyo sawa basi lakini carol ni lazima tuwe uangalifu napendekeza tufanye utafiti haraka aiwezekanavyo kuhusu nishati ya mimea ili tupate habari kamili kabla ya kuendelea na maandalizi ya maandamano yetu tuko na siku tatu pekee zilizosalia kwa hivyo hii mistari yote ni mmea wa jatro ndiyo nilianza kupanda miaka michache iliyopita kwa ufadhili wa benki ya dunia nilisikia kuhusu mradi huu redioni kuhusu umuhimu wa kutafuta njia mbadala ya nishati bali na mafuta ya petroli na kwamba aina hii ya nishati inaweza kuwa suluhisho lakini nishati ya mimea ni nini yaswa nishati ya mimea huzalishwa kutokana na mchanganyiko wa aina mbalimbali ya nishati kama vile mafuta ya mboga na matunda wanyama spiriti dieli kutoka kwa mimea pia malighafi hii kisha husagwa ili kutoa mafuta mengi inavyowezekana kwa hivyo mafuta haya yanayoweza kutumiwa kuendesha gari dogo au basi hutoka viwandani ndiyo mara nyingi mafuta haya hutumiwa moja kwa moja na wenye magari iwapo injini ya gari imefanywa marekebisho ili kuweza kutumia mafuta haya la sivyo unapasa kuyachuja zaidi au kuyachanganya na mafuta ya petroli ya kawaida kwa hivyo mafuta haya hutokana na mimea lakini manufaa yake ni nini mafuta haya yanaweza kutumika tena na tena yaani unaweza kupanda mimea na kuivuna mara kwa mara kinyume kabisa na makaa ya mawe ambayo yanatumiwa mara moja tu na mafuta haya hayatoi moshi au gesi inayochafua mazingira ikilinganishwa na mafuta ya dizeli au petroli na huu, haraka, na na ni kwa kwa nini unaopanda mmea mmea huu huu haraka muda mfupi kukomaa hayo unaweza kustahimili ukame kama ilivyoshuhudiwa katika sehemu nyingi barani afrika Ah, wataalam wanaamini kuwa mmea huu pia unaweza kuzuia kuenea kwa jangwa swali lingine kwa mfano iwapo wakulima kama wewe watayatayarisha mashamba yao kwa ajili ya kupanda tusewe mahindi mawele ngano na nafaka nyingine hivi kisha wabadili na kuanza kukuza jatrofa nani atakelisha taifa ah, nilipoanza kukuza mmea huu wa jatrofa haikuwa kazi rahisi lilikuwa tatizo lakini kwa wakati huu wakulima wengi wameingilia kilimo hiki na huenda akasababisha matatizo ndiyo katika siku za hivi punde tayari bei za vyakula zimepanda na endapo wakulima wataanza kuzingatia zaidi kilimo cha kukuza mimea na kuzalisha nishati basi bei za vyakula zitaendelea kupanda mm, pengine lakini sasa pato langu limeongezeka kutokana na kilimo hiki cha jatrofa nimeweza kulipa karo ya watoto wangu kuliko zamani nilipokuwa nikipanda mahindi sawa e, sasa nitawaacha nirudi kazini eh kwa herini kwa heri kwa heri josha sasa mimi nimechanganyikiwa hata zaidi ni shati ya mimea yaonekana ni wazo zuri na njia bora ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa lakini njia hii ya uzalishaji umeme inaonekana bado ina athari zake Karol, naelewa lakini lazima nitafutia njia nyingine zaidi kukabiliana na athari hizi unaona bosi maandamano haya huenda atapita njele lango la utelini lakini nakuhakikishia hakuna shida yoyote itakayotokea tunataka kuhakikisha kuwa wafanyi biashara wote hapa wamefahamishwa kusu swala hili mimi siwezi kushiriki maandamano haya lakini naohakikishieni mke wangu ataungana nanyi mimi napinga kabisa ujenzi wa kiwanda cha umeme ni makosa makubwa na unajua si vigumu kupata nishati inaoweza kutumika tena na tena sisi hapo hotelini tayari tumeweka mtambo huo kweli ulifanya vipi hebu njo njo hapa nje unaona zile paneli nyeusi kwenye paa zimetumika kuzalisha nishati ya jua hapa tumebarikiwa na mwanga wa jua kwa mwaka mzima kwa hiyo nishati tunayotumia sana hotelini inatokana na, na miale ya jua kupitia mnunurisho huibadilisha miale ya jua na kuwa nishati kufanya nini tuna paneli zinazotumiwa kuchemsha maji nyingine kuzalisha umeme unaotumika kwa taa zetu na pia hutumia glopu zisizotumia kiwango kikubwa cha umeme naje wakati kunaponyesha kwa mfano wakati wa msimu wa mvua ambapo kunakuwa na mawingu kwa wiki nzima nishati ya jua haitegemei miale ya moja kwa moja ili mradi tu kuna mwangaza nishati hiyo itazalishwa nafurahi sana kusikia jambo hilo lakini nishati hii ya jua inaweza kutoa umime wa kutosha katika kiwanda hiki cha e, nadhani inaweza nimesoma kuhusu viwanda vikubwa vinavyozalisha nishati ya jua vikifanyiwa majaribio nchini uhispani huvuta miale ya jua kwa kutumia vioo vikubwa na kutumiwa kuchemsha maji kuyageuza kuwa gesi ya moto inayotumiwa kuendesha matabu viwandani kwa hiyo unaweza kuzalisha umeme wa kutosha kwa mji mdogo basi yaonekana ni gharama kubwa kujenga na kuweka vifaa hivi ni shati ya jua bado ni gali hilo ni kweli maana gharama yake ni marudufu ya ile inayotokana na makaa ya mawe au gesi nusuliisho zuri kwa vijiji vidogo ambavyo havijaunganishwa na huduma za taifa lakini kwa viwanda vikubwa gharama ni kubwa mno pia kuna nishati nafuu kama vile nishati ya upepo maji na mvuke kutoka ardhini inayoweza kutoa kiwango kikubwa cha umeme wa wow! kwa hivyo kuna njia nyingi za kuzalisha nishati nadhani tunahitaji kufanya utafiti zaidi kuhusu swala hili asante sana kwa habari hizo nawatakieni kila laheri katika maandamano yenu na mwendelee na kazi hiyo nzuri sana asante sana ok sasa tunahitaji kutaarisha mabango haya yaonekane ya kitaalam kabisa arol unaweza kusoma maandishi sawa ninayagawanya kwenye kauli mbiu tatu kiwanda kinachojali mazingira la sivyo hakuna kiwanda cha umeme pili komesha mabadiliko ya hali ya hewa na kataa kiwanda cha umeme na mwisho komesha mabadiliko ya hali ya hewa kiwanda kinachojali mazingira la sivyo kiwanda kisijengwevyema kabisa pia yanahitaji kuchapishwa kwa maandishi makubwa kama lile bango aliolitengeza alex kisha waandishi wa baro atakapofika wanaweza kwa lakini rol uliwasilisha barua ya kualika waandishi wa habari lona kila kitu kimekamilika na bado naendelea kusambaza vipeperushi katika vibanda vya kuuzi ya magazeti bila shaka watu wengi watajitokeza kutunga mkono lakini hili linachukiza sana umeme umekatika nitawasha jeeret kwa nini joshua mamaangu wanaweze kugaramia mafuta siyo kuhusu gharama naye lona lakini mafuta jenereta hutoa moshi na gesi chafu inayochafua mazingira na kuongeza kiwango cha joto duniani ni kweli lona sasa tutafanyeje tutakaagizani itabidi mm, nadhani mimi na mamangu tunapaswa kutenda yale tunayoyahubiri unauhakika hutakitwasha jenereta angalau tumalize kazi yetu kutarisha haya mabango okay sawa basi tutakuruhusu kwa mara hii moja tu alex haitachukua muda mrefu sana sawa nisaidieni haraka nisaidieni tafadhali na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi hiki cha noa bongo jenga maisha yako kwa leo ungana nasi wakati mwingine ili ufahamu yatakayompata lona na iwapo jotokazi la wanafunzi litaendelea na mipango ya kuandaa maandamano yao mchezo huu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa umeandikwa na victoria evre na kumbuka ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki usikose kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dwword de mkwaju lbe hadi wakati ujao kwaheri kwa sasa