vele by ear. Bongo. jenga maisha yako yakoujambo wa msikilizaji popote pale ulipo na karibu kwenye sehemu ya nane katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa wanafunzi wanagundua kwamba hata kinyesi cha ng'ombe pia kinachangia pakubwa mabadiliko ya hali ya hewa karibu uungane nasi sasa unaona bwana wangai mambo bwana hayaendi kama ilivyopangwa kuhusiana na mradi wa kiwanda hiki cha umeme mradi huu umechelewa kwa muda wa mwezi mmoja sasa kwa hivyo unataka kusema ni wanafunzi wanne pekee waliopanga maandamano haya ya dovil yaliyoangaziwa sana na vyombo vya habari wanafunzi hao wao wanapinga hadharani ujenzi wa kiwanda hiki ndiyo bos wote hawa wana njama ya kutushinikiza sisi kutumia nishati isiyochafua mazingira nainaoweza kutumika tena na tena lakini ni vinyangarika tu hawa na hawajui ni nini wanachotaka maishani au tuseme hawajui mahitaji ya mji huu unajua kisingizio chao ni nini eti ni kiwanda kitachafua mazingira na pia kuchangia mabadiliko ya hali ya hewa na blabla bla nyingi ambazo hazina maana sikiliza boss. ni lazima pia sisi tuende katika vyombo vya habari kutoa taarifa ya kukanusha madai haya na hata ikiwezekana kuwaonga waandishi wa habari wa na kisha labda tukutane na hawa vijana baadaye kwa hivyo licha ya vitisho vyetu unasema bado wamejitolea kufanikisha malengo yao ndiyo bwana wangai sawa basi nafikiri sasa ni wakati wa kutumia uwezo wetu kifedha kusukuma azma yetu wewe sasa utashughulikia swala la waandishi wa habari na kuandaa mkutano joshua kwa nini tunafanya mkutano huu katika zizi hili la ng'ombe eh, kusema kweli karol sina uhakika lakini huyu mwekezaji wa miradi ya nishati inayoweza kutumika tena na tena amepanga tukutane hapa na nafikiri wanajiona na mkulima wa shamba hili la ng'ombe uh, sawa so, basi na kuna mtu anakuja Ah, habari joshua na alex zmarhaba marhaba, marhaba. nimefurahi kuwaona nyote hapa hamu jambo wasichana mimi naitwa kristin kimasi na mimi jina langu ni arol nami naitwa lona sote tuna hamu kubwa ya kujua ni kwa nini tunakutana katika zizi hili la ngombe <laughs> hata mimi nilijua tu mtakuwa na hamu ya kuyajua hayo lengo kubwa la kuwaleta hapa ni kwamba najua mtakuwa na hamu kubwa kufahamu ng'ombe hawa wazuri hivi pamoja na wengine wapatao bilioni moja na nusu kote ulimwenguni huchangia kiasi cha asili tano ya gesi inayochafua mazingira ulimwenguni mzaha nini eti ngombe pia wanachangia mabadiliko ya hali ya hewa kivipi <laughs> wakati ng'ombe anapoteuka hutoa gasi aina ya methani sawa na ile gesi inayotoka kwenye majaa hasa joshua ni hewa chafu inayotoka kwenye midomo ya ng'ombe hawa na wala sio yakinyesi kinyesi inayochafua mazingira lakini huwezi kuwazuia ngombe kuteuka kweli kabisa huwezi lakini wanasayansi nchini uingereza wamevumbua aina fulani ya chakula cha ngombe yaani mchanganyiko wa majani makavu na nyasi ambao hutuliza tumbo la ng'ombe na kupunguza kiwango cha gesi inayoteukwa kwa asilimia ishirini ni jambo la kushangaza na kwa nini chakula hicho akijafika hapa kwetu <laughs> unajua inachukua muda mrefu kwa mambo kama haya au teknolojia mpya kufika katika mataifa yanayostawi naona sababu ni zile zile ukosefu wa fedha kuzuia mabadiliko ya haliya hewa <laughs> unakosea alex tunaweza kuchangisha pesa kufadhili miradi hii endapo tutawasilisha mapendekezo mazuri na kushawishi watu wengi kutuunga mkono kwa hivyo bikimasi nini mawazo yako kuhusiana na kiwanda hiki cha umeme je una mipango yoyote kusema kweli kwa kuzingatia eneo kitakakojengwa kiwanda hiki na rasilimali zilizopo katika mji huu wa dhoville nadhani zipo kama tatu hivi mbadala za kuzalisha nishati isiyochafua mazingira iti tatu mm-hmm. ni zipi hizo eh, karo tunaweza kutumia nishati inayotokana na mimea upepo na maji nishati inayotokana na mimea ndiyo inategemea mahali inakozalishwa gesi inayotokana na mimea inajulikana kama gesi ya kinamasi kwa ufupi ni gesi inayotokana na vitu vilivyooza kwenye jaa ambayo hunaso ana kisha hutumiwa kama nishati sasa inapatikana tu kwenye majaa hapana pia unaweza kuzalisha au kupata gesi hii kutoka kwa mbolea mabomba ya majitaka katika sehemu za miji au hata mimea na kinyesi cha ng'ombe lakini kwa ufupi tunaweza kutumia majaa kutengeza aina hii ya nishati ndiyo hiyo inawezekana pia ulisema kinyesi cha ngombe ndiyo nchini india watu binafsi hutumia kinyesi cha ng'ombe wanaowafuga kutengeza gesi ya kupikia ni jambo la kushangaza sana kwa hivyo ingawa ng'ombe hao wanateuka gesi chafu inayoathiri mazingira kwa upande mwingine wana manufaa makubwa kabisa sasa tuachane na ng'ombe na tuondoke hapa maana harufu ya uvundo wa kinyesi imezidi twendeni mjini tujadiliane njia zilizobakia sawa twendeni nyamazeni m bado tunajadili suala la mabadiliko ya hali ya hewa na jukumu lenu sasa ni kupitia magazeti yote na pia mitandaoni kutafuta mifano ya hivi punde kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kote ulimwenguni nani ataanza Mimi, Mimi, nimesoma nataanz rais mpya wa kisiwa cha maldives tajiri mkubwa katika kisiwa hicho ameanza kuwataftia makao watu wake kwa sababu kisiwa hicho kimeanza kuzama kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa huo ni mfano mzuri sana goet unaweza kutufahamisha zaidi e, ndio kuna zaidi ya visiwa elfu moja mia mbili na asilimia nane ya visiwa hivyo vimezama na kusalia mita moja tu juu ya bahari sawa na urefu wa dawati wataalamu wamesema kwamba katika muda wa miongo mmoja tu ujao visiwa hivi havitakuwepo tena kwa hivyo kina cha bahari kinaongezeka kila mwaka ndiyo hivyo ndivyo nilivyosoma baadhi ya wakaazi sasa wameanza kuhama kisiwa kimoja kutokana na mafuruko ya kila baada ya wiki mbili kufuatia ongezeko la mawimbi ya bahari na kuongezeka huko kwa kina cha bahari kunatokana na mabadiliko ya hali ya hewa pia ndiyool kadri kiwango cha joto kinavyozidi kuongezeka duniani joto zaidi linaelekezwa baharini na kama mjuavyo wakati vitu vinapopata joto hupanuka kwa hivyo kupanda kwa kiwango cha joto ulimwenguni husababisha kuongezeka kwa joto baharini na kwa hivyo kadri inavyozidi kuwa joto ardhini ndivyo kiwango cha joto baharini kinavyozidi kuongezeka na kuyeyusha barafu katika maeneo ya baridi kali na pia ndiyo sababu barafu inaendelea kuyeyuka katika maeneo ya milima hali hii huongeza ka kiwango cha maji baharini na hivyo kuongeza kina hicho oh na pia nimesoma kwamba katika visiwa hivyo vya maldives hali ya hewa imebadilika kwamba wavuvi sasa hawawezi tena kubashiri misimu ya mvua kama ilivyo hapa kwetu ni jambo la kushangaza sana jogette na tayari nchi nyingine zimeanza kushuhudia mparaganyiko wa misimu ya mvua kama tunavyoshuhudia hapa kwetu o oh, bikimau nimesoma kwamba visiwa hii vya maldives vilikuwa mstari wa mbele kutia saini mkataba wa kuhifadhi mazingira wa kyoto unaweza kutueleza zaidi kuhusu mkataba huu wa kyoto uhusuktahuwaot ndiyo mwalimu ni mkataba ulioafikiwa baina ya mataifa mbalimbali mbali katika juhudi za kupunguza utoaji wa kiwango cha gesi na moshi unaochafua mazingira hewani ili kupambana mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo. lakini ni mataifa mengi saini mkataba huu na miongoni mwayo, ni mataifa yenye uwezo mkubwa uwezoubw viwanda yanayotoa kiasi kikubwa cha moshi na gesi inayochafua mazingira sawa sawa sawa kengele imelia tutaendelea na mjadala wetu na kupata mifano zaidi katika somo letu lijalo sawa lona lona mambo vipi lakini nadhani sasa mtatupilia mbali ule mpango wenu wa kuendelea kuupinga ujenzi wa kiwanda cha umeme ndiyo hata mamangu mwenyewe anasema hivo hivo anasema kuwa habari zilizotangazwa redioni ni kwamba nyinyi wanafunzi wanne mnatatiza juhudi za kupatikana kwa umeme na maendeleo ya mji huu wa doil robert aniumiza hebu niache robert hebu niache na mambo yangu usinisukume una maana gani ukisema umesikia kwenye redio ah, nenda usome gazeti la leo kila mmoja anasema kuwa nyinyi ndio hakulaumiwa endapo umeme hautapatikana hapa wewe wewe hendi mwache usimsukume namna hiyo huu msichana angalia hata wewe alex wakazi wa mji huu hawatakubali vinyangarika kama nyinyi mtukoseshe umeme hapa lona lona kunaendelea nini hapa mimi mwona robert akikusukuma ah, jamani kwani kunaendelea nini hapa ndiyo joshua na arol inaonekana wazee wale wabodi wa kiwanda cha umeme wameanza tena kutumia mbinu zao za kututisha kama kawaida bila shaka wamewaonga waandishi wa habari ili kukandamiza juhudi zetu mimi siamini kwamba wanafunzi wenzetu pia wametugeuka nadhani sasa wakati umewadia kutafuta usaidizi kutoka kwa waziri wa mazingira bwana gitaki alisema anaweza kutusaidia hebu tuendeni na kufikia hapo ndio tumekamilisha makala ya leo katika noa bongo jenga maisha yako usikose kuungana nasi wakati mwingine wakati jopo la wanafunzi hawa litakapokutana na wakereketwa wa ujenzi wa kiwanda hiki mchezo huu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa umeandikwa na victoria evrel pia ukipenda kukisikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwdw dashworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine msikilizaji kwaheri