vele lanin by ear. noah bongo jenga maisha yakoni matumaini yangu kuwa umzima wa afya mpenzi msikilizaji popote pale ulipo kwa moyo mkunjufu na kukaribisha kwenye makala mingine ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa katika kipindi cha leo waziri wa mazingira aingilia kati kulisaidia jopo kazi la wanafunzi wanaopinga ujenzi wa kiwanda cha umeme mjini mjiniduville je bodi ya taifa ya umeme iko tayari kufanya mazungumzo na jopo kazi kuhusu njia bora kuepusha mabadiliko ya hali ya hewa endelea kuwa nasi usibanduke hadi mwisho ili uweze kufahamu mengi zaidi katika makala haya singejali kuwa waziri kama mambo ni haya mtu anapewa ofisi kubwa namna hii hebu tazama televisheni na, na friji pia alex hii ndiyo sababu tuko na viongozi bure kabisa hapa nchini wanachojali ni maslahi yao tu kama wanawake wengi zaidi wangekaro karo karo nafikiri waziri karibuni atawasili na tunapaswa kuonekana kwa watu wa nidhamu na kuheshimika wanaojua wanachofanyaub ot mz si dhani tumekutanana wengine wenu hapa <laughs> bwana mwheshimiwa ha? mimi naitwa cristin kimasi uh-huh. mimi ni mwekezaji katika sekta nishati inayoweza kutumika tena na tena na inayozingatia usafi wa mazingira tunashirikiana na jupo kazi kutafuta njia bora za kuzalisha nishati isiochafua mazingira vyema kabisa wewe ndiye mtu tunahitaji zaidi katika mpango huu mfanya biashara sawa bwana muheshimiwa lakini heshima zangu ni kwa jopo kazi hili mimi niko hapa kupata ufadhili na kuungwa mkono kwa hivyo kwa maoni yako ni njia gani bora na salama kwa tatizo la umeme mjini doill tuko na njia tatu bwana mheshimiwa uzalishaji wa nishati kupitia mimea maji au upepo uhum. nishati inayotokana na upepo ndiyo hivi majiuzi nimehudhuria kongamano nchini misri liliyojadilia uwezekano wa kutumia upepo kuzalisha nishati ya umeme barani afrika nchini misri uh-huh. kwani wanatumia nishati inayotokana na upepo huko ndiyo misri ni miongoni mwa mataifa yanayotoa kiasi kikubwa cha nishati barani afrika kwa kutumia upepo lakini inafanya kazi vipi uh, nishati inayotokana na upepo ni salama inaweza kutumika tena na tena na haichafui mazingira kwa hivyo tunaweza kuanzisha mradi wa aina hiyo hapa hoile inawezekana ingawa hakuna upepo mwingi wa kutosha kutosheleza mahitaji ya mji au nchi nzima kwa jumla pia lazima tufikirie iwapo wakazi wa, wa mji huu watakubali kuwa na matabo makubwa ya upepo yaweza kusababisha usumbufu lakini nafikiri punde tu matabo haya yatakapojengwa umeme unatokana na upepo lazima uwe wa gharama nafuu au sivyo ndiyo kabisa joshua ni wagharama nafuu sana kwa sababu punde tu unapoweka matabo uhitaji mafuta kuendesha mitambo ni upepo tu unaotumika kuzalisha nishati hiyo jukumu kubwa ni kutafuta eneo linalofaa lenye upepo mkali kwa mradi huo basi sawa hatua nyingine kupanga mkutano na bodi ya taifa ya umeme nchini kujadilia hili ndiyo na tayari nimeanza kuzungumza na baadhi wa ya wajasiria mali ambao wako tayari kufadhili mradi wa aina hii pia nimezungumza na bwana kapur kutoka bodi hiyo amekubali tukutane naye kesho asubuhi nimemwambia kwamba pia nitaandamana na kundi la washauri na kundi hilo ni nyinyi hapa hatimaye wamekubali wa tukutane nao ok sawa basi tukutane kesho saa n asubuhi alex unataka kutupeleka wapi nimefurahishwa sana na wazolabikimasi kuhusu uzalishaji wa nishati ina otumia upepo na, na tayari najua mahali pa kujenga na kuweka matabo ya mradi huo wapi huko ndio nataka kuwaonyesha nyumba yangu ile pale je unataka kutupeleka msituni kwenye milima nje kabisa ya mji ndiyo kupita yule mta wa mabanda hapo kuna eneo zuri linalofaa kabisa kuweka matabo ya upepo wacha mzaha alex si mzaha hilo ndilo eneo lenye upepo mwingi zaidi hapa doil lakini alex ina maana tukate msitu wote huo ni uhalifu mkubwa na kinyume kabisa na juhudi zetu za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa una maana gani miti ni muhimu ni muhimu kwa sababu inasaidia kuhifadhi mazingira bora na kudumisha hali nzuri ya hewa ndiyo carolin miti husaidia kuondoa daioksidi ya kaboni angani na kuhifadhi kwenye majani shina na hata kwenye mizizi ardhini kwa hivyo wakati miti inapokatwa au kuharibiwa daioksidi hii ya kaboni huachiliwa hewani na kuchangia mabadiliko ya hali ya hewa ni kweli nimesoma kwamba uharibifu wa misitu huchangia asilimia ishirini ya kaboni inayotolewa angani na hivyo husababisha mabadiliko ya hali ya hewa na kuna kiwango kikubwa sana cha kaboni inayotokana na ukataji wa miti kiolela kama vile nchini brazil argentina na indonesia josh sikuwa na habari misitu yetu inayoleta mvua barani in afrika hutekeleza jukumu muhimu sana la kuchojeda oksidi ya kaboni angani hivyo basi tunahitaji sana misitu hii nadhani tunaweza kusema misitu mikubwa huwa kama eneo la kuzuia mabadiliko ya mabadili hali ya hewaaex hebu fikiria aina zote za wanyama wanaoishi msituni wote wangekufa na hata mimea ambayosawa tosha nilifikiri misitu ni kwa matumizi ya kuni na mashamba ya binadamu hapana alex ndio sababu watu wana hofu ya kuangamia kwa msitu wa amazon ama au ule unaopatikana nchini kongo misitu hii ni muhimu sana na inapoharibiwa ni vigumu kuirejesha kweli siku na habari je upe uwezekano wa kupanda misitu iliyoharibiwa ndiyo unaweza kunasa kaboni kwa kupanda tena miti mahali ilikukatwa misitu mipya kisha huchuja dioksidi ya kaboni kutoka angani na kuhifadhi kaboni hiyo kwenye majani mashina na mizizi yake ardhini pia lakini akiiarol bado kuna tatizo hapa hebu tazama ule msitu pale fikiria aina mbalimbali mbali ya miti na wanyama wanaoishi katika msitu huo ehe sasa tatizo liko wapi tatizo ni kwamba unapopanda tena msitu kuna hatari ya kukuza aina moja tu ya mti na huenda aina nyingine mimea ikazuiwa kukuwa na hivyo kuchakaza mbolea ardhini kama vile wakulima wanavyopanda mahindi katika mashamba yao kwa muda mrefu sawa kwa hivyo una maana kwamba ni lazima uiangalie vyema misitu kama vile mkulima anavyofanya kuweka mbolea na madawa ya kuua wadudu shambani mwake haswa wajua endapo miti hiyo itavamiwa na wadudu basi huenda msitu wote ukaangamia huwezi kupata ule utajiri wa kiasilia wa misitu iwapo utapanda aina moja tu ya mti kama vile mti wa msonobari au mkalitusi inaonekana inaweza kuwa na athari zaidi kuliko ukataji wa misitu la hasha unajua kila mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya hali hewa zina manufaa na athari zake chamsingi ni kutafuta njia bora zisizo na athari kubwa zaidi hebu twende mbo anazidi kutofyanza ni jambo la busara sana kuhudhuria kwako mkutano huu bwana kapor unajua serikali imejitolea kuhakikisha kuwa wananchi wengi zaidi wanapata huduma za umeme na ni jukumu langu kuona kwamba tunafanikisha lengo hili kwa kutumia nishati inayoweza kutumiwa tena na tena na inayozingatia usafi wa mazingira ni kweli mwheshimiwa lakini ni lazima tuzingatie ni vipi tunaweza kufanya biashara nzuri na pia na ndio sababu nilimuuliza mjasiriamali wa sekta ya nishati akiandamana na washauri wake kuhudhuria mkutano ah, ndio hawa hapo wamefk ndio e, mabibi na mabwana ningependa kuwajulisha kwa, kwa bwana kapur kutoka bodi ya taifa ya nishati nchini na bwana kapor huyu hapa ni bikristin kimasi mtaalamu na mwekezaji katika sekta ya nishati inayoweza kutumika tena na tena na isiyochafua mazingirahujamo na hawa ni wanachama wajopo kazi na washauri kwanza kabisa ni bilona Karo, Ujambu, Alex, habari yako bilonahayasarojsalexhabari aisi na joshua Ujambu, boss. pengine umewahi kuwasikia hawa vijana wanajaribu kupinga mradi huu sasa wanafanya nini katika mkutano huu kama nilivyotangulia kusema nishati inayoweza kutumika tena na tena na isiyochafua mazingira ndiyo suluhisho la salama kwa siku za baadaye na vijana hawa wamekumbatia wazo na hiyo itaokoa na kuimarisha biashara yako na yangu pia ya siku za usoni sina muda mwingi hapa kwa hivyo nadhani tunaweza kuanza mazungumzo yetu mara moja wajua w kawaida mimi sina muda wa kupoteza na vijana kama hawa ambao ni waaribifu na watovu wa nidhamu okay, sawa bos hapa kuna njia tatu zinazoweza kutatua shida ya umeme katika mji huu wa wathovill ni bora na salama zaidi na zisizochafua mazingira tunataka kuzuia kiwanda hiki kipya kutoa gesi na moshi unaochafua mazingira na kuuchangia katika mabadiliko ya hali ya hewa swala la mabadiliko ya hali ya hewa ni tatizo kubwa hapa barani afrika na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi hiki kwa leo katika makala ya noa bongo jenga maisha yako natumai kwamba utaungana nasi tena katika kipindi cha 1 na cha mwisho kuhusu swala la mabadiliko ya hali ya hewa nakumbuka unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwwwd de mkwaju lbe asante kwa kutusikiliza kwa heri