lanin by ear. Noah bongo jenga maisha yako sina shaka umzima msikilizaji popote pale ulipo karibu katika sehemu ya 1 na ya mwisho katika kipindi hiki cha mchezo wa redio katika noa bongo jenga maisha yako kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa jopo maalum limefanya kila linaloweza kuwashawishi wanachama wa bodi ya umeme ya kitaifa kubadili mipango yao na kuupa mji wa doville nishati inayoweza kutumiwa tena na isiyochafua mazingira je jopo hilo litafanikiwa kutimiza jukumu lake katika kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa tega sikiyo ufahamu nini kitakachotokea mwishoni mwa hadithi hii karibu Ehe, mkutano huo umekuwa mkutano wa kipekee kabisa eh? nilidhani bwana kapure alikaribia kugeuka na kutoka nje ya mkutano alipotuona tumekaa pale mimi pia nilifikiria hivyo joshua ah, labda angetoka mkutanoni kama waziri wa mazingira hangekuwa upande wetu kutunga mkono sawa basi tuagize chakula mimi leo nitagharamia chakula hiki cha mchana kwanza mimi nahisi njaa sana lakini bikimasi ni nini hasa kilichokuvutia katika sekta hii ya nishati inayoweza kutumika tena na tena Lona, niliishi na kufanya kazi nchini nieria magharibi mwa afrika kwa miaka minane na niliyoyashuhudia huko katika sekta ya mafuta yalinifanya kuapa kufanya kila nitakaloweza kuona bara la afrika linafuata mkondo wa nishati inayoweza kutumika tena na tena na kukomesha mabadiliko ya hali ya hewa nini kinachoendelea nchini ambacho chi kama unavyojua joshua nigeria ni taifa linalotoa mafuta kwa wingi kimsingi sekta ya mafuta ndio nguzo ya uchumi wote nchini humo ingawa bado ni taifa maskini sana ndiyo karo lakini kabla ya kuuza mafuta yake kwa nchi nyingine nigeria hutumia mfumo wa kusafisha mafuta kwa kuchoma sehemu ya gesi iliyochanganyikana na mafuta hayo mafuta petroli ya petroli yanapochimbwa huwa yamechanganyikana na gesi nchini nijeria gesi hii huchomwa ili kuhakikisha mafuta ya kiwango cha juu na cha ubora yanabakia na kuna ubaya gani kuichoma gesi hiyo tafiti kadhaa zinadai kwamba kiasi cha robo ya gesi inayochafuwa mazingira barani afrika hutokana na uchomaji wa gesi ya mafuta nchini nigeria robo mhm hicho ni kiwango kikubwa sana pia ni uharibifu mkubwa sana ungeweza kutoa umeme kwa nchi nyingi barani afrika kutumia gesi hiyo iliyochomwa nchini nieria katika mataifa mengine gesi hii hutumiwa na kuuzwa au angalau kurejeshwa ardhini lakini kuichoma kama wanavyofanya nchini nigeria ni uharibifu mkubwa wa nishati nafikiria kuchoma kiwango kikubwa namna hii cha gesi pia kunaathiri mazingira ya eneo hili ndio jamii zinazoishi karibu na eneo hilo huhangaika sana kupata maji safi ya na pia hulalamika kuhusu uchafuzi wa hewa ni janga kubwa kwa mabadiliko ya hali ya hewa na mazingira kwa hivyo hiyo ndiyo sababu kajiingiza katika sekta hii ya nishati inayoweza kutumiwa upya ndiyo nishati asili kama vile mafuta makaa ya mawe na gesi asili zitaisha wakati fulani na nishati asili ongeza kiwango cha joto na kutoa gesi chafu wakati zinapochomwa tunahitaji kuangalia nishati mbadala inayoweza kutumika tena na tena na isiyochafua mazingira huo ndio mstakabali wetu jamanini chakula chetu kimefika nani amegiza sandrisha kukumihp sawa tuleni basi bado tuna kazi kubwa ya kufanya alaasiria leo natarajia kupigiwa simu na bodi ya taifa ya umeme kutujulisha uamuzi wao waliofikia mama uko nyumbani diyo niko chumba cha nyuma uh, mama marahaba mwanangu hebu subiri kidogo ziara ya leo ya mwakilishi wa shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa inafanyika wakati ambapo taifa linakumbwa na uhaba mkubwa wa mahindi na nafaka nyingine wataalam wananyoshea kidole mabadiliko ya hali ya hewa na kuihimiza serikali na wafadhili kuchukua hatua za haraka kukabiliana na kitisho hiki kwa uhakika wa upatikanaji wa chakula kwani chakula kinakaribia kuisha mama bado lakini kama ulivyosikia mabadiliko ya hali ya hewa yanamaana hatuwezi tena kutegemea mazao asili na mavuno pekee kama ilivyokuwa zamani je hii inasababishwa na mikondo hali ya hewa inabadilika ndiyo hali hii inafanana naelninyo kabisa na inatishia mifumo yetu ya chakula ni tatizo kubwa linalotia hofu Mama, kwa hiyo mama hii ndo sababu mwwakilisho mmoja mataifa iko hapa yaonekana wanahitaji kutafuta mikakati kadhaa kupanda aina tofauti za mimea au hata kuanzisha upandaji wa mazao ambayo hatujazoea kuyala hata hivyo mwanangu lona nilikuwa nashona sketi yako kwani nadhani utaihitaji leo alaasiri kwenye mkutano wa waandishi wa habari asante mama lakini mama nina wasiwasi kuhusu mkutano huu wetu juhudi zetu zote za miezi michache iliyopita halafu tusikie matokeo katika televisheni ya taifa <gibu> hiyo ndo karne 21 kwako mwanangu haya hii ya sketi yako iko tayari <gibu> siamini kwamba wanachama wa bodi ya taifa ya umeme wangeweza kuketi chini na kuzungumza nasi ana kwa ana ni kweli alex ili wabidi wachapishe habari za uongo ili kukanusha taarifa yetu inaudhi lakini joshua kumbuka hii haituhusu sisi na kutaka kuonekana kwenye vyombo vya habari inahusu mabadiliko ya hali ya hewa na endapo wataacha kujenga kiwanda hiki cha umeme na kutafuta nishati inaweza kutumiwa tena kila mtu atashinda kweli kabisa hilo ni wazo zuri ah, hebu watazama wanakuja humu chumbani habari za mchana nyote pamoja na waandishi wa habari sisi katika bodi ya taifa ya umeme tunafanya kazi kuwopa umeme na nishati wananchi hilo ndio lengo letu na siku hizi hilo ni muhimu zaidi kutuwezesha kuendelea kama taifa je utaendelea na ujenzi wa kiwanda hiki kinachotumia mafuta ya dizeli ingawa hafthari zake kwa mabadiliko ya hali ya hewa huenda zikawa kubwa A, kama kampuni ya ubunifu na inaofikiria siku za usoni tunaendelea na mipango yetu ya ujenzi wa kiwanda hiki lakini tutatumia nishati inayoweza kutumika tena na tena na isiyochafua mazingira uh, uh, uh, uh, uh. ni aina gani ya nishati unayozungumzia tunashirikiana na wawekezaji wa hapa nchini na mataifa ya kigeni kujenga kiwanda kitakachozalisha umeme kwa kutumia maji umeme huu ni mojawapo ya vyanzo safi kabisa vya wanishati na pia gharama yake ni nafuu na ya kutegemewa zaidi kiwanda hicho kitajengwa wapi A, tayari tumeanza mashauriano na jamii zinazoishi katika kando kando ya mto tana hapa ndipo tunapokusudia kujenga bwawa na itachukua muda mrefu kujenga bwawa hilo kuliko mpango wetu wa awali wa kujenga kiwanda cha umeme unaotokana na mvuke lakini tunaamini kuwa kwa minajili ya kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa hili ndilo suluhisho bora zaidi Najee, na je kuhusu jamii zinazoishi karibu na bwawa hilo zitapelekwa sehemu nyingine au zitalipofidia je vipi kuhusu athari kwenye mazingira karibu na mto tana kwa mfano kupotea kwa maeneo ya wanyama kuishi mumefikiria kuhusu hathari hizi sitaki maswali zaidi sasa masuala haya yote yanashughulikiwa lakini jambo muhimu zaidi ni kwamba wakaazi wa mji wa dhoville watapata umeme hivi karibuni na zaidi umeme safi unaoweza kutumiwa tena na tena asanteni sana eh? A, asanteni ni hayo tu mmeskia mmesikia wenyewe jamani mmefanya kazi nzuri sana eh? hatimaye bodi ya taifa ya umeme imeona umuhimu huo na ikubatilisha msimamo wao lakini bado siamini nahisikana kwamba naota ndio hata mimi pia nahisi hivyo tumefanikiwa kusimamisha ujenzi wa kiwanda hiki lakini waandishi wa habari walibuni sababu kupinga ujenzi wa kiwanda cha nishati inayoweza kutumika tena na tena kila jambo halikosi kasoro hakuna suluhisho lisilo na ila tumegundua suluhisho lenye athari chache labda ningeweza kuwasiliana nao kuona ikiwa kuna wezekano wa kujenga matabo ya upepo halafu pengine bwawa hilo la umeme unaotokana na maji halitakuwa kubwa kiasi cha kuathiri mazingira na wenyeji wa eneo hilo lingekuwa jambo bora kama tungeunganisha umeme unaotokana na maji na upepo lakini tukumbuke kilicho muhimu tumeshinda jamani tumeshinda mji wa doi pia utaingia katika historia kama mji wa kwanza kabisa kutumia nishati inayozingatia usafi wa mazingira na inayoweza kutumika tena na tena na kama hilo jambo si la kufurahia na kusherekea lona basi sijui tufanye nini ni kweli kabisa nadhani tunahitaji usiku wa mapumziko tusherekee sasa jamani nafikiri katika siku zijazo watu watatushukuru kwa juhudi zetu lakini sidhani kazi yetu kama imekwisha na naamini bado kuna mengi tunayoweza kufanya ili kupunguza kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa mimi niko tayari kwa changamoto hiyo usijali bwana sisi ndo kikosi maalum na hakuna kitu kitakachotuzuia sasa ndio umesh ufikia hapo msikilizaji ndiyo tumekamilisha kipindi hiki cha kumi na cha mwisho cha mchezo wa redio kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa mchezo huu umeandikwa na victoria evrel vipindi vya noa bongo jenga maisha yako hutayarishwa na dochevele kwa ufadhili wa wizara ya mashauri ya nchi za nje ya ujerumani vipindi hivi pia vinasikika katika lugha ya kifaransa kiingereza kireno kihausa na kiamharik kumbuka unaweza kusikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dwworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa na asante kwa kutusikiliza