by yabongo jenga maisha yako karibu kwenye mfululizo mpya wa vipindi vya larning by ear kuhusu uhamiaji mijini uitwao kukabiliana na wimbi la mabadiliko tutafuatiliza masaibu ya ben na marafiki zake baki na zeina vijana hao watatu waliona shahada za chuo kikuu wameamua kurudi vijijini kuanzisha chama cha ushirika cha kilimo walipokosa kufanikiwa kujiendeleza mjini ben ana umri wa miaka 29 ni mhandisi wa kilimo ameacha kazi ya utumishi wa umma kwa kuwa hakuweza kuutumia ujuzi wake ipasavyo kuwahudumia wakulima na wanakijiji zeina ana umri wa miaka 24 na ni mwanauchumi tangu alipohitimu amekuwa na matumaini ya kupata ajira ya kudumu na kuishi na kuanzisha familia pamoja na mchumba wake baki baki naye amekata tamaa ya kupata kazi ya kudumu nchini mwake ameamua kwenda marekani atakakotumia uzoefu alioupata kwa kuwa mwanaelimu jamii anayeshughulikia mashirika kwenye tukio hili la kwanza utafahamu jinsi vijana hawa wasio na ajira wanavyojaribu kulifumbua suala hili moja je vipi tunaweza kujikwamua kutokana na hali mjomba mjomba hiijombmjomba ujambo si jambo nilikuwa nkisikiliza redio sijakusikia uliponiita kwani unarudi kijijini hivi leo naam basi nitakusindikiza hadi kituoni safari bado ah. je ungetaka nkuletia chochote kutoka mjini nimekuja kuzungumza na wewe basi karibu ndani tafadhali la msikawii ah. wajua niliwasili hapa siku tatu zilizopita sijakuona hata mara moja ukienda kazini nafahamu kwamba umeacha kazi ndiyo hilo ni kweli mjomba mimi ni mhandisi wa kilimo nimesoma kwa kiasi cha miaka minane wameniweka kwenye afisi ambayo haina lolote la kufanya wakuu wetu wanatwambia ati tusiingie kazini pamoja sababu kuna viti viwili tu na sisi wenyewe ni watano wajua ni watu wangapi wanaotafuta ajira hivi hapo zaidi ya nusu ya watu wa kizazi chako watatimia umri wa miaka arobaini bila kuajiriwa na wewe ni kweli mjomba lakini nikisalia hapo ntasahau mambo yote niliyojifunza mimi ningependa kutumia ujuzi na elimu yangu kuwasaidia ya wakulima nikibakia hapo sitamfaidi mtu yoyote mjomba naje utawasaidia watu vipi ikiwa umeshinda umejilaza kitandani mchana kutwa mjomba nisikize kwa makini wewe ndiye mtu wa kwanza uliyesoma miongoni mwa jamaa zetu tunajivunia kuwa na weweti ulipokuwa ukija nyumbani na viti hivyo sisi wajomba zako na shangazi zako tulikuwa na matumaini kwamba tungeondokana na viki na umaskini na sasa kubwa unalolifanya ni kujilaza kitandani mjomba nilikuwa nasema nisikize kwa makini hakuna mtu kwenye familia yetu anayekutaka umfanyie kazi miaka yote hiyo ulipokuwa shuleni baba yako alikuhangaikia sana hivi sasa amestaafu huoni kwamba ina apumzike unadhani hana haki ya kufurahia hatima ya jasho lake pale anapokuwa nakifanya kazi nilikuwa nina usinikate kauli tafadhali mimi na baba yako hatukusoma hatukujua ulichokuwa ukisoma lakini wewe ndio uliyotegemewa na famili nzima hilossahau hata kidogo si mtoto ingekuwa zamani ungekuwa shambani ukifanya kazi kuhakimu jamaa zako hayo ndio niliyotaka kukuambia narudi zangu kijijini leo usiku ningependa kusikia kwamba umeanza kufanya kazi fanya kazi fanya ivyovyote utakavyo lakini fanya kazi zingatie heshima yako mjomba kabo mjombakabo mjomba, kabu. mjomba. zeina mambo oh baki poa nilikuwa naja kwako hatuonani siku hizi kwana umepata kazi mwenzangu ndio mm, lakini sio kwa muda mrefu ili kuwashughulia uchunguzi wa kijamii nilikuwa nikimshikilia mtu fulani kazi ya usimamizi mm. yeah. na hata kupata muda wa kumjulisha kusu hilo ndiyo natumaye walikulipa malipo mazuri nam malipo yalikuwa mazuri basi mbono unalalamika sasa unaweza kutulia si sindio hebu He, twende hop nikakununulie kinywaji sidhani kwamba hilo linatosha kwangu mimi ni kusamea, wewe <laughs> sasa usiponisamehe wewe ni nani mwingine atakayenisamehe ni mimi <laughs> twende zetu hebu baki wiki mbili zilizopita hivi nilikuwa natamani sana kukuona <laughs> mimi pia mimi pia nimetamani sana kukuona nahisikana kwamba siwezi kuishi bila wewe baki halafu nataka kwenda ah, haya siyo maisha mambo hayafanyiki hivi zeina nitasubiri kwa muda gani hata nipate kazi ya kufanya mbona mimi sijafanya kazi kwa muda wa miezi kama sita hivi nilikuwa nikipeleka barua zangu za maombi kila mara uitokwa maojiano ya kazi mm. wala sijapata kitu wiki iliyopita baki nilikwenda kwenye kituo cha mafuta ya petroli walikuwa wanataka msimamizi alinisikiza akatazama barua zangu za maombi ya kazi na kisha kisha akakushukuru kunishukuru sini afadhali eh. alitoa vieti vyangu vyote akaniregeshea ah, hivi ni vingi sana sihitaji vieti vyote hivi hata hivyo msichana kama wewe anaweza kuwavutia wateja wengi sana rudi kesho tutazungumza mambo yako niliporudi alikuwa shamwajiri msichana mwingine ambaye hana ujuzi wowote ule bila shaka huyo msichana ni nafuu kwake hawezi kudai mambo mengi ili hali wewe unaweza kudai mambo mengine kwa shahada yako hiyo ya uchumi hilo ni kweli lakini wa kwa nini watu hawataki kutumia ujuzi wa watu wengine alafu kisha hubaki wakilalamika kwamba hati mashirika yao hayaendeshi vyema ni kweli zeina lakini huwezi kurekebisha hali hiyo ni sawa kuna wakati nilioongoza kwenye mtihani fulani mm. ulikuwa mtihani wa maojiano ya cheo cha usimamizi wa mradi fulani hivi bwana mwenyewe alitaka kunipa kazi lakini kitandani mwake ati nini mpumbavu sana huyo ndio maana mi nimechoka na hali ya mambo nchini mwetu nitajitahidi niwezavyo kupata kandarasi mbili tatu nzuri nipate fedha za nauli ya ndege pamoja na viza labaki huwezi kufanya hivyo zeina sinafikiri tulimeshalizungumzia jambo hili eh? hatuwezi kuishi hivi kukaa kiholela tu hadi kifo chetu kitakapotufika hapana bwana inatubidi kujaribu bahati zetu kwingineko kazi mbili tatu hivi kisha niondoke lakini hilo si wazo hatima ya maisha yetu ni hapa zena hatma ya maisha yangu ni marekani ati unasema unadhani utatosheka kuishi huko wajua huko nitapata fursa ya kujitosheleza na kujisimamia mimi binafsi bila kutegemea mtu baki unajua hizo ni dhana zako hilo si kweli kabisa hmm. sitaki kuendelea kuteseka bure umesikia sikubahatika kwa wa kwenye sekta ya utumishi wa umma kwa hivyo nitakwenda zangu na kujaribu bahati yangu kwingineko hilo tu lakini kaa ukijua sekta ya utumishi wa umma nayo kwamba na hti ni nzuri vile unajua ben ashacha kazi ah, lakini ben anaakilitimamu kweli hayo naona fadhali umuulize yee mwenyewe eh, na sijamwona kwa muda mrefu uonaje tukimtembelea wazo zuri sana atuende zetu haya tuende basi karibu mlango wa ben hujambo baki zena habari zenu nzuri ben naam zeina ameniambia kwamba u ume... nimeacha kazi hiyo mkweli kwa nini lakini ah, nimechoka kupoteza muda wangu napanga kuanzisha chama cha ushirika cha kilimo nimekuwa kwa, kwa muda wa wiki moja hivi nikitayarisha mkakati wa shughuli za chama lakini lo imekuwa vigumu sana kukamilisha basi usijali eh? baki anaweza kukusaidia haya yote yanajua sana wajua asilimia 95 ya mashirika madogo na yale ya wastani yaliyoanzishwa humu nchini huwa yanasambaratika kabla hayajatimia mwaka watatu tangu yalipoanzishwa eh? baki badala ya kupoteza muda tukisubiri kupewa kazi nzuri nzuri zenye mishahara minono minono kwa nini tusianzishe mradi tunaopenda sisi wenyewe ambao utawafaa watu wetu ah, chana na hilo jambo bwana watu wengi wamejaribu wote wote hakuna aliyefaulu sawa lakini sisi hatujajaribu baki sikiliza baki wewe ni mwana elimu jamii zena wewe ni mwana uchumi na mimi hapa ni mtaalamu wa kilimu tuna ujuzi unaohitajika tunaweza kufanikiwa je yeah utasoma taarifa ya mkakati ambayo nimejaribu kuitayarisha au la taarifa yenyewe i wapi taarifa hii hapa lakini si safi taratibu nawe utairarua sikizeni mimi naenda kutoa nakala mara moja kisha ninyi mtaisoma mwwapo na nafasi halafu tutakutana ili tujadili haya naenda kutoa nakala jamani msiondoke ntarudi sasa hivi iwapo mradi huu utakuwa mzuri kama navyotarajia basi utaona utaridhia uamuzi wako nakwambia na ukiwa mbaya tutashirikiana ili kuumarisha mradi huu je tusipofanikiwa kwa hali yeyote ile ha? sitakwenda marekani hmm. hivyo basi nitakuangamiza wewe alafu nami nijitie kitanzi baki <laughs> <laughs> na huo ndio mwisho wa kipindi chetu cha learning byear leo hii ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki au kutupa maoni yako fungua ukurasa wetu wa wavuti wwwdwwdde mkwaju lbe au utuandikie barua pepe kupitia anwani lbewwde kumbuka kusikiliza kipindi kitakachofuata