by yongo jenga maisha yako. karibu kwenye larning by ear kipindi cha pili cha mfululizo wetu wa vipindi kuhusu uhamiaji mjini unaoitwa kukabiliana na wimbi la mabadiliko tunafuatiliza masaibu ya vijana watatu waliona shahada za chuo kikuu wanaoamua kutafuta ajira nje ya mji ana umri wa miaka 29 na ameacha kazi ya utumishi wa umma ili kuafikia ndoto yake ya kuutumia ujuzi wake kuwahudumia wanakijiji ameamua kurudi kijijini kuanzisha chama cha ushirika akishirikiana na marafiki zake watangu totoni zeina na baki wote watatu wanaanza kuuzingatia mradi wenyewe baki babak ah, nimekuwa nikikutafuta mahali ambapo tumezoea kukaa kila mara bwana tuko hapa mbali sauti, oh. na vipaza sauti nadhani hapa tutaelewana tunapozungumza ni kweli kabisa unayoyasema ah. hatimaye bwana ah, mbona pumzi juujuu rafiki yangu salama lakini salama kabisa unajua mpiga picha ndiye ambaye amenichelewesha alitakikana kunipa picha mwendo wa saa moj unusu hivi lakini amenichelewesha sana imebidi nipige mbio ili nisichelewe wala sijapata picha zenyewe hata hivyo ameniahidi atanipa picha hizo baada ya nusu saa hmm. kwani hizo picha niza nini wajua rafki yangu ninashiriki kwenye bahati nasibu ya vibali vya kuhamia marekani na leo ndio ilikuwa ni siku ya mwisho iliyowekwa zena milifikiri mtaandamana ah, kwani hajafika ah, awe amechelewa wapi lakini siwezi jua maanake zena hana mazoea ya kuvunja miadi je umesoma taarifa mradi wangu una maoni gani rafiki yangu hebu fanya hivi eh mimi sina muda inanibidi kwenda kuzichukua hizo picha kisha nirejee kwenye maskani ya mtandao kabla ya dhuhuri hebu twende kwa kina zena ili e, tusipoteze ama unasemaji sawa twende basi haya twende basi karibu ben na baki samahani na ugoho malaria natumai hamkunisubiri sana pole pole sana pole zeina um, umepata dawa yoyote naam siku mbili tu zijazo na nitapata nafuu hata hivyo sina neno ben ha. pita ukae ebu pita ukae ben asante pole kwa ugonjwa asante nam sasa tuko sote kweli tuko sote watatu lakini baki natamani sana kupata maoni yako kuhusu mradi huu Uh, kusema kweli nimevutiwa sana na ujasiri wako kuandaa mradi kama huo na kuutekeleza katika nchi hii bila shaka hilo jambo linahitaji ujasiri mkubwa sana tukizingatia vikwazo vilivyopo hapa nchini utapata wapi uwezo wa kufanya lolote kwenye hali kama hii iliyojaa fujo jamani kizazi chetu kinahitaji jambo moja tu la kuzingatia kutekeleza mambo sisi wenyewe papa hapa nyumbani au tuandame njia ya wavivu ya kukimbilia nchi za kigeni sio uvivu sio uvivu unaofanya watu kwenda kutafuta riziki mahali pengine na wanaojidanganya punde hutambua kwamba ni njia ngumu na yenye vizingiti aina tofauti tofauti ndio hivyo mimi niko tayari kushughulikia kidhati jambo hili lakini nikiwa papa hapa nyumbani mimi mtu wawapa hapa jamani umefafanua vilivyo lakini taarifa ya mradi wa kibiashara inatakikana kuandaliwa kwa lugha nzuri wala si kwa lugha ya kishairi mpango wowote wa kibiashara unatakikana ueleze kinaga ubaga baadhi ya mambo unayoshughulikia sivyo hali ilivyo kwani mradi wenyewe ni mbaya hebu tuchukulie kwamba tumwo mkutanoni nitawauliza maswali kadhaa halafu nitaweza kutayarisha taarifa ya mradi hivi ni kusema kwamba hutaki kujishughulisha si sindio nadhani tunahitaji kufanya mambo hivyo hebu, hebu samahani kidogo halo e sawa sawa haya ah, sawa naja sasa hivi jamani nina jambo la dharura la kufanya kwani una haraka ya kwenda wapi hebu e, tukutane kwenye bustani karibu na maskani ya mtandao hapo ni mahali patulivu kiasi cha kama dakika ishirini hivi sawa unakwenda wapi baki bakbaki ana nini e, mimi hata sina uhakika mara sijui picha mara sijui nini ah, tuyaachi hayo hebu tuwazie huu mradi huku tunapotembea ninaamini huu mradi utafaulu natumai tutafanikiwa kumshawishi je mko tayari aha umeshafika nam tuanze sasa hmm. hii ndiyo mara yangu ya kwanza kuongoza uchanganuzi wa mradi kwanzia mwanzo hadi mwisho je mradi huu unahusu nini kuna vigezo vitatu vya kutiliwa maanani kwanza karibu vijana wote wa kijiji chetu waliona ujuzi wamwo hapa mjini hawana kazi na hawajui hatima ya maisha yao ya siku za usoni wana ujuzi ambao haujatumiwa pili nyumbani huko kijijini jamaa zetu wanakabiliana na hali kwa mitindo duni na rasilimali ndogo hatima yake ni umaskini na upungufu wa chakula na wala hakuna mtu yoyote anayejishughulisha kubadili hali ya mambo usiseme hivyo lakini nakubali kwamba yote yanayofanywa hayajaleta mabadiliko ya maana sawa basi hicho ndicho kiini cha mradi huu hamasa zako lakini je mradi wenyewe unahusu nini hmm? unataka kufanya nini haswa nam ningependa kuanzisha chama cha ushirika cha kilimo kitakachojumuisha kundi la vijana waliohitimu vyo vikuu ili tupate kutumia ujuzi wetu kuhudumia kijiji chetu tutawapa wana huduma zetu ili wapate kutumia mbinu mwafaka ambazo zitawanufaisha na ambazo zitakuwa bora kwa mazingira pengine ni nini matokeo ya mradi iwapo utatekelezwa kama mlivyopanga wanachama wa chama hicho watafanya kazi zao katika hali ya kuvutia itakayowanufaisha ndiyo hali hiyo itawapa wakazi nafasi nzuri ya kupata haki zao za msingi za kibinadamu na ni vipi mnataraji kuwafikia malengo hayo kwanza tunahitaji kupata naotunga mkono e, nataraji wewe pia utahusika sisi watatu tuna ujuzi muhimu sana lakini sheria inasistiza ya kwamba taratibu fulani kwanza zitimizwe tutahitaji kuwashirikisha watu wengi kwenye kikundi hili e, mnatarajia kutumia rasilimali zipi tunahitaji ardhi mm-hmm. pembejeo na fedha lakini sijui kiasi gani na hizo rasilimali mtazipata wapi Aa, tutapata ha, hilo sio jibu mwafaka na sidhani kama hilo ni swali mwafaka una uhakika zeina ndiyo ni wazo la mashirika fulani bandia ya kiserikali ambayo yanadumu kulangua fedha za uwizi hapa sisi hatuzingatii mtaji kabla ya mradi kuanzishwa lakini kinyume chake kabisa tutapata mtaji sijui kutoka wapi lakini najua jambo moja tu mradi mzuri unaotunzwa na watu wenye ujuzi na ujasiri unaweza kuwafikia lengo lake tuondokane na fikra hii ya watu wanaofaidi kutokana na miradi eh mitaji ni kiungu muhimu cha mradi huyote yenye maana tunahitaji kuungwa mkono na wanakijiji kwa nini unadhani kwamba huenda ukatimiza malengo yako ya mradi huo katika siku za usoni tumebahatika kwa mambo mengi chama kitakuwa na wanachama wenye ujuzi na watakaojitolea kwa dhati na chama kitakachozingatia taratibu za kisheria kina uzuri wake ni rahisi kusimamia na akina gharama nyingi vyama vya ushirika vimebainika kuwa na ufanisi mkubwa sana sio ukweli hapa afrika vyama vya ushirika vya kilimo havijafaulu baki unajua vizuri kwamba vyama hivyo vilianguka kwa kuwa vilianzishwa na serikali na si watu binafsi serikali haikukoma kuingilia maswala ya ndani ya vyama hivyo hatima yake ikawa hakuna demokrasia na pia wasimamizi hawakowa na uhuru ili hali hayo ndiyo masharti ya msingi kwa chama cha ushirika tutakuwa tunajihusisha moja kwa moja na malengo yetu uh, maana ya chama cha ushirika ni kundi la wataalamu wanapopendekeza huduma zao kwa wanakijiji sawa je walengwa wanahitaji huduma zilizopendekezwa bila shaka wanahitaji uh, pengine lakini ninahitaji maelezo yaliyobayana ikiwa wanaolengwa wanahitaji huduma hizo inatakikana pia wawe na uwezo wa kuzigharamia je wakulima wanaweza kulipia huduma hizo na je wenyewe wamekubali kugharamikia je gharama ni nafuu na inatia moyo kushughulikia zaidi wanza tutapata fedha nyingine hilo tunajua kwa uhakika lakini tutakuwa tukinufaisha kijiji chetu manufaa hayo ni bora zaidi tuna tatizo jingine hapo ni nani atakaegharamia chama mwanzoni mimi mwenyewe nimetundiza fedha kiasi mimi pia ninaweza kuchangia haya sasa nitaandika taarifa ya mradi wa shughuli za chama hata hivyo itatubidi kwenda kijijini ili kutathmini iwapo mradi wenyewe unafaa na iwapo unaafikiana na hali halisi nimepanga nishughulikie hadi mwisho wake naomba kuondoka inanibidi niondoke sasa bila shaka asante sana um, zeina nitarudi hivi punde hivyo ndivyo makala ya larning by ear inavyokamilika hivi leo tunakushukuru kwa kusikiliza kipindi cha pili cha mfululizo wa kukabiliana na wimbi la mabadiliko ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki au kutupatia maoni yako fungua ukurasa wetu wa wavuti www wworld de mkwaju lbe au utuandikie barua pepe kupitia anwani lbedwwde kumbuka kusikiliza kipindi kinachofuata