by y nabongo jenga maisha yako karibu kwenye mfululizo huu mpya wa vipindi vyetu vya larning by ear kuhusu uhamiaji mijini uitwao kukabiliana na wimbi la mabadiliko hili ni jambo geni sana lakini ni hatua inayoweza kuwasaidia watu kuondokana na ukosefu wa kazi katika miji mikubwa tunafuatiliza masaibu ya ben baki na zeina vijana watatu wasio na kazi waliona shahada za chuo kikuu wanaotaka kuanzisha chama cha ushirika cha ukulima wa kijijini kwenye kipindi cha tatu utashuhudia jinsi vijana hawa walivyotiliwa shaka kijijini mwao walipoamua kurudi huko kutoka mjini haya basi unalionaje shamba langu ah, shamba lako ni zuri sana ah, siamini kwamba hapa ni kijijini kwetu mambo hayafanyiki tu jijini nimeshangaa sana nilipoondoka hapa kijijini shamba hili halikuwa shamba la kupigiwa mfano hili shamba lilitokana na mihemko wakati wa kupata uhuru lakini unajua hali ilivyoumu nchini kila kitu husambaratika baada ya miaka kumi hivi nilipotoa shamba hili miaka kumi iliyopita watu walidhani nina kichaa kwa hivyo haya yote umeyafanya kwa muda wa miaka sita tu miaka sta ya mwanzo niliajiria wafanyikazi wawili wa kudumu na hivi sasa wako wakati wa mavuno mimi huwapa watu kiasi 250 kazi za vibarua nina matingatinga mawili na mtambo maalumu wa kujaza magunia kuyapima uzani na pia kuweka vibandiko umefanya jambo la mana mkweli hilo hongera sana bwana asante ah, sana lakini nakwambia haikuwa rahisi vile kwa nini mvua haitabiriki lakini hapa tumebahatika mtu achimbi ardhi kina kirefu kupata maji nilipata mkopo wa fedha nikakikarabati kisima na mtambwo wa kunyinyizia maji shamba lakini nasikia mabenki hayafadhili uwekezaji kwenye kilimo hilo si kweli inakubidi uwahakikishie mradi wako unafana utaleta manufaa unakuza njugu karanga peke yake ndiyo zina kazi nyingi lakini pia zina faida hata hivyo sasa hivi bei yake inazidi kushuka lakini nashukuru mungu sijatatizika mwaka uliopita niliuza njugu zenye ujazo wa zaidi ya milioni st ha. na haya mavuno yako ya njugu unayauza wapi ulaya mwanzoni mwa msimu huwa tunashauriana kuhusu kiasi kinachohitajika kisha tunapeleka bidhaa baada ya mavuno huwa wanaingiza hundi kwenye akaunti yangu siwajui wateja wangu lakini ni washirika wa kuaminika na unajua kwamba shamba lako lina uwezo wa kulisha watu wote hapa kijiji kizima hata zaidi na mbona hujishughulishi na mazao ya vyakula matunda mboga na nafaka wanaonunua na na kulipa hawali mawele na mtama uh, mimi si mtaalamu lakini inaonekana udongo wa shamba lako umeendelea kukosa rutuba huoni kwamba hilo linatokana na kutumiwa zaidi pamoja na ukuzaji wa aina moja ya mazao ni tatizo so kubwa lakini huwezi kulayai bila kulivunja na ukiendelea hivi miaka kumi ijayo hutaweza kukuza kitu chochote kwenye shamba lako hili la muhimu ni kupata fedha nyingi sasa kwa hivyo itakuwa rahisi kununua shamba jingine na hali ya umaskini tulio nayo huwezi kosawa watu wanaotaka kuuza mashamba yao ukizingatia uwezo ulionao unaweza kubadilisha mambo kwa kiasi kikubwa sana watu wengi hutaka kufanya kila kitu wanataka pia kufanya kazi za wengine hilo ni kosa mimi ni mfanyi biashara jukumu langu ni kujifaidi kifedha wala si kuingilia siasa na nyinyi ni wahitimu wa, wa vo vku na, na sasa tumeamua kurejea kijijini huo ni ujasiri wa hali ya juu kwa jumla watu huchukulia kwamba watu kama nyinyi wenye shahada za vyuo vikuu hawataki kuondoka mjini ili hali ni ukweli usiopingika kwamba hata hapa tunahitaji ujuzi wenu nahitaji watu kama nyinyi wenye ujuzi wa hali ya juu je mna vieti vyenu kusema la haki, hatutaki kuajiriwa na mtu sisi tunataka kuanzisha chama chetu cha ushirika wa kilimo wapi hapa kijijini ndiyo tunataka kuimarisha stadi zetu na kusaidia kukuza kilimo hapa kijijini nawambia mtabadilisha hayo mawazo yenu nadharia ya chuo kikuni tofauti na hali halisi lakini nafasi ninazo kama mnataka ajira yenye mshahara mkubwa nimefurahi kuonana nanyi lakini sasa hivi naomba nireje kazini kila mtu hapa kijijini anatamani kukimbilia mjini ili kuondokana na hiki kwenda mahali ambapo mtu hakumbani na njaa wala fedheha na wewe eti waniambia kwamba umeamua kurudi huko kwani umerogwa wewe mjomba mm, tafadhali nisikize tulia kidogo nisikize ninayoyasema haya zungumza nikusikiliza mimi na marafiki zangu wawili eh. tumeamua kurudi kijijini kuanzisha na kusimamia chama cha ushirika cha ukulima una gani hasa mjomba eh. wewe wafahamu kwamba kazi yangu inahusisha pia kuwasaidia wakulima kuimarisha kazi zao mm-hmm. tutafanikiwa tukikabiliana na njaa na fedheha mm-hmm. itakuwa kwa faida yetu na jamaa zetu ndio maana tulihudhuria shule sisi sijali wapo mtafanya kazi shamba lakini shamba gani hilo tumepoteza kila kitu baba yako hajakuambia ama kwa hakika hilo la ardhi halijanishughulisha sababu sijawahi kuwa na fikra ya kuja kuishi kwenye ardhi hiyo haya huo ulikuwa uamuzi mzuri kweli la hasha nilipuuza asili pamoja na utambulisho wangu nasikitika kwamba shuleni nilijifunza kuwa naweza kujiendeleza na kuishi nikiwa kijijini kwangu hakuna atakayekuja kuendeleza kijiji chetu ila sisi wenyewe wewe na marafiki zako kweli mnawazo zuri ni heshima kubwa kwenu lakini ningedhani nyinyi ni watu wa kufanya kazi kwenye afisi kubwa kubwa huko ndiko mgeweza kulinda hadhi zenu na kutusaidia sisi wahenga wanasema lazima uwe nacho ndio utowe lakini mjomba sisi hatujaja hapa kumsaidia yeyote kifedha uhum. tumekuja kwa kauli moja joni tufanye kazi pamoja tunania hmm. ujuzi hmm. pamoja na mawasiliano na wanaoweza kutusaidia hmm. lakini tunachokitaka hasa hmm. kutoka kwenu hmm. ni kutuunga mkono na kushirikiana nasi kwa kweli tuna mengi ya kujifunza kutoka kwenue utadhani ndio mara ya kwanza mimi na nawewe tumeanza kuwasiliana laiti tungejua mapema nikosa langu pia kwani sikushirikiana nawe hmm. mapema si neno bado kuna muda E, wale wenzako ninawafahamu wako wapi vipi ukiwaona utawatambua tulikuwa pamoja kabla ya kuondoka kwenda masomoni mjini sasa hivi zeina na baki wameshambani kwa bwana tingo wanafanya nini kwake kwani ana nini ha? huyo bwana ni shetani mkubwa amevuruga kila kitu hapa alituhadaa kwamba angetukopesha fedha lakini ameishia kumiliki mashamba yote hapa kijijini ni jambazi mkishirikiana na yeye mimi nawambia kijiji kizima kitawapuza kita kitawapuuza sisi hatushirikiani naye lakini hata hivyo yeye ndiye mmiliki wa shamba pekee hapa kijijini linalotumia mbinu za kisasa ndiposa tukaamua tutazame shughuli zake hivyo tu lakini ningependa kusikia maoni ya marafiki zako pia ah, basi twende tuandamane hapo kwenye kiwanja cha kijijini maana nakutana nao hapo sawa twende mjombakab hawa ni marafiki zangu ambao pia ni washirika wangu huyu ni zena Shkamo. marhaba naye huyu e. ni baki habari ya sahizi nzuri nzuri nzuri e, beni amenieleza mambo mengi kuhusu mradi wenu ningependa kuwahimiza mwendelee vivyo hivyo na pia ninawatakia kila lakheri aaasante sana ndio <laughs> sijafanikiwa kukutana na msimamizi wa idara ya maendeleo ya mashambani mbona kwani hakutaka kukutana na wewe hapana hakuwepo nangini ntarudi tena usimtafute afisini mwake afisi yake ni kwenye baya hapa hapa kijijini a e? sikujua hilo ana nyinyi je mlikutana na tingo <laughs> zeina mweleze wewe maana kila nikikumbuka <laughs> kwani ilikuwa vipi et alidhani kwamba tunamwendea kumwombea kazi na alipofahamu kwamba tunataka kuingilia sekta inayowasaidia kuwashauriwa na kijiji hakutaka tuendelee na mazungumzo <laughs> ninahakika kwamba ndio mara yake ya kwanza ametembelewa na watu ambao sioombaomba amba. <laughs> ajabu lakini kwa nini mlimtembelea sisi tulitaka fununu tu kuhusu hali katika eneo lake tuone anavyoshughulika nasi tujifunze kutokana na hilo hivyo tu hatutashirikiana naye kabisa huyu bwana nitapeli mnapaswa kujiadhari naye nijoka tayari nimeshamweleza beni tingo amevuruga nusu ya kijiji chetu hapa ni dhahiri kwamba itatubidi kuanzisha chama cha ushirika ili kukabiliana naye na mbio zake za kutaka kujitajirisha kwa kuwapunja wanakijiji na kwa kuharibu mazingira kama hilo ndilo lengo lenu kijiji kizima kitawaunga mkono ninadhani kutakuwa na mabadiliko makubwa sana nitawasaidia nitajaribu juu chini kuwavutia watu wengi wezekanavyo wakiunge mkono chama chenu inshaallah na huo ndio mwisho wa kipindi cha chabr hii leo tunakushukuru kwa kutegea sikio kipindi cha tatu cha kukabiliana na wimbi la mabadiliko kwenye mfululizo wetu wa uhamiaji mijini iwapo ungetaka kusikiliza tena kipindi hiki au kutupatia maoni yako fungua ukurasa wetu wa wavuti dwwdde mkwaju lbe au utuandikie barua pepe kupitia anwani waldde usikose kusikiliza kipindi kijacho