Ville, by ear, noah bongo, jenga maisha yakohujambo msikilizaji na karibu katika mfululizo wa vipindi vya noah bongo jenga maisha yako tukiwa tunazungumza ufanisi wa ujasiria mali chipukizi barani afrika na mchango wao katika kubadilisha maisha miongoni mwa jamii wanamoishi katika kipindi hiki cha kwanza kabisa tunafunga safari hadi nchini nigeria kukutana na ibikum awosike akiendeleza biashara yake ya uundaji fanicha na hapana shaka mtu yoyote anayetaka kununua fanicha katika taifa hili linalotajika kuwa na idadi kubwa ya watu barani afrika hata kosa kukutana na mfanyabiashara mkakamavu kwa zaidi ya miaka 20 dada huyu amekuwa akifanya biashara ya kuuza fanicha katika ofisi nyingi tu kote nchini humo hivyo basi ungana nasi usikie zaidi kuhusu juhudi za mwanadada huyu tunapomtembelea nyumbani kwake mjini legos katika karakana ya sokoa tayari kazi imeanza na chareani nne zinafanya kazi hiyo kushona mitindo ya aina mbalimbali na labda utakuwa na bahati ya kuona matokeo ya kazi hii katika pitapita zako kwenye baadhi ya ofisi nchini nigeria kampuni hii ya ibikum awosike imebobea katika uundaji wa fanicha za ofisi na ndio maana awosike analifahamu vyema kiwango cha ubora wa kiti kwa hakika kiti kizuri ni kile kinachoweza kumpa mtu faraja <tipos> na starehe kwa kuzingatia kazi unayoifanya kwa masa mengi na kuna kila aina <tipos> ya miundo ya viti kulingana na mahitaji ya mtu na ndio sababu hapa tuko na miundo ya kila aina ya viti <tipos> kwa miaka mingi biashara hii ndiyo imekuwa nguzo kwa mwanadada huyu mwenye umri wa miaka 480 na kampuni yake ya chair centr limited na kampuni ya sokoa ni sehemu tu ya biashara zake ibikum awosike aliingia katika biashara hii akiwa na umri wa miaka 25 alisomea masuala ya kemia katika chuo kikuu na kama ilivyo kawaida kwa wanafunzi wote wanaofuzu vyuo vikuu nchini nigeria ibikum alijiunga na mpango wa vijana kwa taifa mpango huu huanza kwa mafunzo ya kijeshi ya wiki tatu kisha baadaye kupelekwa kuhudumu katika kampuni ambako wanafunzi hupata ujuzi zaidi wa taaluma wanayotaka kufuatilia maishani baada ya kukamilisha muda huu wa mwaka mmoja ibikum awosike alikuwa na uhakika wa kile alichotaka kufanya maishani alitaka sana kufanya kazi katika benki lakini kinyume na matakwa yake alijikuta katika kampuni ya kuunda fanicha ya raia mmoja wa lebnan ambako aliajiriwa kwa mara ya kwanza kabisa kwa kuwa hakutaka kuchagua kazi ibikum alikubali kufanya kazi katika kampuni hii ingawa haikumridhisha na hapo ndipo akaamua kwamba angependa kuona akisimamia biashara yake mwenyewe nilimwajiri fundi wa useremala kama msimamizi wa kazi yangu ambaye pia aliniletea wafanyakazi wengine wawili nilikubali kuwaajiri mafundi hawa wawili katika kitengo cha ushonaji wa vitambara vya viti nilivyokuwa nikiunda kisha baadaye nikawaajiri wengine wawili kufanya kazi ya kupiga rangi hivyo nilikuwa na wafanya saba kwa jumla tulikubaliana kuwalipa mishara yao mwishoni mwa mwezi kwa hivyo wangeweza kunifanyia kazi kabla ya kuwalipa mbali na hayo kila mteja alinaswa kulipa rubuni ya kiwango cha asilimia 7 kabla ya kuanza kwa kazi yake hii iliiwezesha kampuni hii changa kabisa kuanza kuunda viti badala ya ibikum awosike kutumia mtaji wake na hivyo ndivyo alivyoweza kufanikiwa kuuza shehena yake ya kwanza na anasema daima atakumbuka kazi yake hiyo ya kwanza sitaisahau kandarasi ya kwanza niliopewa ilikuwa ya kutengeneza majalanda ya makaratasi got... na vilindo vya mbao hiyo ndio ilikuwa kandarasi yangu ya kwanza lakini ilikuwa kama ameujiza kwani ilikuwa mara yangu ya kwanza kabisa kufanya kazi a aina hii akiwa ameketi na kuegemea kiti chake kwa starehe hibiku mawosik anatafakari siku zake za mwanzo kisha anapiga tama la chai huku akipiga gumzo na dada yake mdogo fumni adeyemi dada huyu mwenye umri wa miaka 4w amekuwa akifanya kazi katika benki moja na mara kwa mara hutoa ushauri wa masuala ya kifedha hana shaka na ufanisi wa dada yake mkubwa alizaliwa kiongozi hilo sina shaka nalo japo sikifungua mimba katika familia yetu tuna dada yetu mkubwa akifuatiwa na kaka mwingine kabla ya yeye lakini ana busara za uongozi kwani ni yeye ndiye aliyetuleta pamoja na kupanga mipango yote katika familia yetu ni mjasiri sana na mwerevu sana shuleni kila mara alikuwa namba moja shuleni huku kazi ikiendelea katika horofa ya chini ya karakana hiyo ibikum anakumbuka kwamba licha ya msimamo wake wakati mwingine analazimika kujikakamua kutoa ushawishi zaidi na mafanikio yake ilikuwa kandarasi aliyopewa mwaka wa kwanza na kampuni ya teksaco ambayo ni kampuni kubwa ya mafuta nchini nigeria ibikum awosike na wafanyakazi wake walihitajika kuweka fanicha katika ofisi za kampuni hiyo lakini alipofika katika ofisi za kampuni hiyo kutia saini kandarasi hiyo meneja wa kampuni alionekana kushangaa na alisema ni kweli hakutarajia kumwona msichana mdogo mwembamba kama yeye aliyevalia sketi ndogo na viatu iti kuwa mkurugenzi wa kampuni aliniuliza habari yako msichana huku akichungulia nyuma yangu kuona kama nilikuwa tu namsindikiza kwa mkurugenzi kuja kutia saini kandarasi hiyo kwa sheuku kubwa akaniuliza wewe ndiye mkurugenzi yes. nikamjibu sure? ndio yes sure. licha ya ujuzi wa miaka mingi aliokuwa nao alifahamu vyema kwamba watu walikuwa wakimpuuza na hivyo alijiisi kubaguliwa kwa kuzingatia kwamba wanaume ndio wenye usemi nchini nigeria wanawake wengi huogopa kuwania nyadhifa za juu lakini ibikum awosik amekuwa mfano wa kuigwa na wanawake wengine na kuwadhihirishia kwamba pia wanayo nafasi ya kufaulu au kushikilia nyadhifa hizo za juu katika jamii 2 alipokea tuzo la kimataifa kutambua juhudi za wanawake ambao wamefaulu katika shughuli zao na tuzo hili halichukulii kama ufanisi wake bali heshima kubwa kwa wanawake wote mbali na kwamba ni tuzo la nchi nzima ya nieria katika kila nchi wapo watu wabaya pia hapa nchini nigeria hali kadhalika tuko na watu wabaya katika ngazi za kisiasa na hata watu wa kawaida lakini hii haimaanishi kuwa watu wote nchini nigeria ni wabaya kuna watu wengi sana wanaofanya bidii katika shughuli zao mtu wa kawaida hujikakamua kujipatia riziki yake kila siku ayo akande 40... anampa bosi wake stakabadhi kutia saini yeye ndiye mkurugenzi wa masuala ya fedha katika kampuni hii ya sokoa na amekuwa akifanya kazi katika kampuni hii tangu mwaka 205 yeye anajiisi mtu aliyevunja rekodi kufanya kazi kwa muda mrefu katika kampuni hii kwani mbeleni ayo mwenye umri wa miaka 43 alikuwa akiajiriwa na kufanyakazi kwa muda usiozidi miaka mitatu lakini hapa ayo akande ana matumaini ya kuendelea kujifunza mengi kutoka kwa bosi wake mm, you know, I from that, uh, unajua kitu kimoja nimekuja kufahamu ni kwamba yeye hupenda kutoa majukumu kwa wafanyakazi wake anakupa jukumu huku akitarajia kwamba utatumia ujuzi na busara yako kufanikisha jukumu hilo wajibu wake mkubwa ni kukurekebisha mahali unapokwenda kombo na atakwambia waziwazi kwamba hapo umekosea na hapa umefanya vizuri okay, right ibikum awosike ni mtu mwenye shughuli nyingi kila siku sio kazi ya usimamizi wa kampuni yake pekee bali pia ana majukumu ya kifamilia kuwalea wanawe watatu mara nyingi huandamana na kitinda mimba wake kutazama mchezo wa kandanda katika uwanja wa mpira mjini legos na kisha baadaye kumtembelea mtoto wake wa pili anayesomea katika shule ya bweni karibu na mji wa lndn wakati wa siku ya wazazi kuwatembelea watoto shuleni inapokaribia mara nyingi husafiri hadi barani ulaya kwa siku mbili au tatu anapokuwa na muda wa kupumzika na mara nyingi yeye huwa na maswali mengi tu kuhusu jinsi anavyoweza kumudu shughuli na wakati wake hujiuliza ni vipi nimeweza kumuudu shughuli zangu na majukumu kama mama swali zuri sana lakini nimepata mume anaelewa na siku zote mwandani wako huchangia pakubwa mafanikio yako kwani ikiwa huna mtu anayekuunga mkono na kukupa moyo wa kuendelea na dhamira yako mara nyingi huwa ni vigumu mbali na mumewe pia anaungwa mkono na familia yake hasa kutoka kwa dada yake funmi adeyemi ambaye humpa ushauri kuhusu sehemu za kwenda kujistarihisha kwenda kununua vitu katika maduka makubwa makubwa hasa wakati tunapokuwa na muda wa mapumziko na unafahamu katika maduka haya makubwa makubwa huwa na raha yake pia na hupenda sana kufanya hivyo lakini kwa sasa ibikum awosike hajui ni lini atakuwa na muda huo wa kutembelea maduka makubwa makubwa kununua bidhaa kwani anawaza jinsi biashara yake inavyokwenda na anavyoweza kubuni miundo mipya zaidi ya bidhaa zake nam hadi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu hi leo ambapo tumemtembelea ibikum awosike nchini nigeria mwandishi wetu ni katherin gansler ni nini unachofikiria kuwahusu wafanyabiashara nchini nigeria je wafanyabiashara wengine chepukizi barani afrika wanaweza kuiga mfano wa ibikum auwosika ukiwa na maoni basi usisite kututumia na iwapo ungependa kukisikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu wawwwde mkwaju lbe hadi wakati mwingine tutakapokutana kwa makala nyingine ya noah bongo jenga maisha yako Baheri kwa