abongo jenga maisha yakoleo katika mfululizo wa vipindi vyetu vya utandawazi tutazungumzia juu ya kilimo cha mbolea asili na biashara inayozingatia haki tutakuwa tunaelekea burkina faso taifa linalozalisha pamba kwa wingi kabisa barani afrika kwa kufafanua zaidi hasa tutakuwa tunaelekea katika jimbo la bazega lililoko kama kilomita 70 hivi kusini mwa mji mkuu wa wagadugu kuondoka kutoka wagadugu inachukua masaa mawili kuweza kuwasili katika kijiji cha gwamsin baada ya kusafiri kwa kitambo fulani njia inazidi kuwa mbaya na inakuwa vigumu kuendesha gari kwa hiyo sehemu ya mwisho ya safari inabidi ifanyike kwa miguu konde zote zilizotuzunguka zimekauka wakati wa mavuno umemalizika hapa katika kijiji cha gwamsin wakulima wa pamba 127 wameanzisha ushirika wa uzalishaji wa pamba ujulikanao kama laafi la bambu wameamua kutumia kilimo cha mbolea ya asili jambo ambalo linamaanisha kwamba wamekataa kutumia mbolea za kemikali na badala yake kutumia njia za kilimo za asili zaidi ni kiemamathw ni rais wa ushirika huo wa laafila bambuu faida ya kwanza ya kilimo cha kutumia mbolea ya asili ni kuhusiana na afya yetu wakati tulipokuwa tukiyanyunyezia mashamba yetu madawa ya kuulia wadudu waharibifu wa mazao yumkini huishia kitandani kwa siku tatu kwa sababu ya gesi za madawa hayo tulikuwa tukiteseka sana katika jimbo la guamsin asilimia 57 ya wakulima wa kilimo cha mbolea ya asili ni wanawake na suan sugrana ni mmoja wao ameukaribisha ukulima huo wa asili ambao sio tu unahakikisha kuzalisha mazao bora bali pia umechangia katika suala la kuwakomboa wa wanawake ina wanawake huwa wanalima mashamba yao wenyewe kwa hiyo kunakuwa hakuna haja ya kuwategemea waume zao iwapo mume anauza pamba yake na kumfikiria mkewe hilo ni jambo zuri lakini iwapo anakataa kumpa mkewe vijisenti kidogo hilo haliwi tatizo kwani mke anakuwa na shamba lake mwenyewe anaweza kufaidika na matunda ya kazi yake mwenyewe halazimiki tena kumtegemea mume wake na anaweza kufanya maamuzi yake mwenyewe juu ya matumizi yake kwa hiyo huko gwamsin wanawake wamekuwa ndiyo injini ndiyo msukumo wa nguvu kuu ya ukulima wa asili <laughs> wanawake ni, <laughs> ni injini ni jambo la kufurahisha kufurahishahebu <laughs> huwezi kunyamaza susan alikuwa akielezea kwa nini wanawake ni muhimu sana kushinda wanaume tumeachana na utaratibu wa kawaida wa kilimo cha pamba kwa sababu kazi ilikuwa ngumu mno kwa wanawake sisi wanawake tulikuwa hatuwezi kutumia kemikali kwa ajili ya kuwa wadudu kwenye pamba mwanaume mmoja amesema kwamba ni mke wake ndiye aliyemwingiza kwenye kilimo cha kutumia mbolea ya asili katika matukio mengi ni wanawake ambao huanza na ukulima wa asili wakifuatiwa na waume zao pamba inayolimwa kwa kutumia mbolea ya asili hugharimu zaidi kuliko pamba ya ukulima wa kawaida na hata kama mavuno yake yanakuwa kidogo wakulima wake wanakuwa na kipato cha uhakika ni kiema mathw anaelezea iwapo utazalisha tani moja ya pamba ya ukulima wa kawaida na kilo mia 4 au t za pamba ya kilimo cha asili bado utakuta unajipatia fedha zaidi kutokana na pamba ya asili kwa kilimo cha mbolea ya asili unavuna kile ulichokipanda na unakuwa huna haja ya kutoa chochote kwa kampuni za kemikali tumerudi tena waga wa dugu ushirika wa lafi la bambu una uhusiano na shirika lisilo la kiserikali la uswisi linaloitwa helvetas ambalo lina ofisi yake mjini wagadugu helvetas linashirikiana na umoja wa wakulima wa pamba wa taifa la burkina faso eh, la jina langu ni wedraogo abdulahi mimi naongoza tawi la hilvetus la kilimo cha asili nchini burkina faso tuna mpango wa kuwasaidia wakulima mpango huu huwapatia wakulima wadogo wadogo zana za kisasa zaidi hilvetas pia hushirikiana na shirika la kijerumani hesi na tua ambalo hujishughulisha katika biashara inayozingatia haki na kilimo cha asili fikra ya kilimo cha asili ni ya kuvutia inamaanisha wakulima wanapata kipato cha uhakika wakati huo huo wakizalisha mazao ya kiwango bora lakini katika ripoti tuliosikia juu ya pamba na biashara inayozingatia haki kimsingi ni aina ya biashara mbadala au sivyo ndiyo ni mbadala kwa biashara katika maana halisi lengo ni kuwawezesha wakulima katika nchi za kimaskini kujipatia fedha zaidi kwa kuuza mazao yao lakini biashara inayozingatia haki hasa inafanya kazi vipi wakulima katika nchi zinazoendelea kwanza inabidi waanzishe ushirika wa kidemokrasia na uliohuru katika ripoti tumeweza kusikia juu ya ushirika wa laafi la bambuu baadaye wakulima inabidi waje na lengo la pamoja hiyo ina maana kwamba inabidi watafute njia ili jamii nzima ifaidike na fedha wanazopata kutokana na kuuza mazao yao siyo rahisi hivyo huwa wanaweza kupata msaada kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile helvetas ambalo hivi punde tu tumepata habari zake mara ushirika unapoundwa huwa unafanyiwa ukaguzi na nani na flo yaani shirika la kimataifa la kutoa cheti cha biashara inayozingatia haki ambalo huhakikisha kwamba kanuni zinaheshimiwa kama vile kiwango cha ubora wa mazao njia za mavuno na mishahara wanayopata wakulima ndiyo na shirika la flo linaweza kuamua kuupa ushirika alamu ya biashara inayozingatia haki hiyo ina maana kwamba wakulima wadogo wadogo hupatiwa hakikisho kwa mazao yao ndiyo bei huwa zinapangwa na mapema ili kwamba wakulima wanakuwa hawategemei soko la dunia wapi hasa anaweza kununua bidhaa za biashara inayozingatia haki vipi zinaweza kutambulika kwanza inabidi ukumbuke kwamba bidhaa za biashara inayozingatia haki bado huwa ni bidhaa zenye kufaa katika biashara duniani nchini ujerumani bidhaa 2050 zina alama ya biashara inayozingatia haki lakini kujibu swali lako bidhaa hizo zinaweza kununuliwa katika maduka maalum ambayo mara nyingi huwa yanaitwa maduka ya dunia na nyingi zaidi ya bidhaa hizo unaweza ukazipata kwenye maduka makubwa ya bidhaa kuna nembo ya kimataifa kuweza kuzitambua bidhaa za kile nilichosikia ni kwamba wabunge wa ujerumani wanaweza kula bidhaa za biashara inayozingatia haki katika mkahawa wa bunge mjini berlin juu ya kwamba tukizungumzia kwa ujumla bidhaa za biashara inayozingatia haki ni za gali zaidi kuliko bidhaa zinazozalishwa kwa kutumia njia za kawaida ambapo gharama zake huwa juu kwa zaidi ya asilimia 15 lakini mashabiki wa biashara yenye kuzingatia haki wao wangelisema hiyo ni gharama ili kulipia kuwa na maadili na mshikamano zaidi na kufikia hapo ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha noa bongo jenga maisha yako asante kwa kusikiliza kipindi hiki juu ya utandawazi kilimo cha asili na biashara inayozingatia haki ni kipindi cha detchevele kilichotayarishwa na yaya burudani na sandrin blanchard ili kujua zaidi au ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki tafadhali tembelea tovuti yetu anwani ni wwwdw wrld de mkwaju lbe usikose kujumuika nasi tena mara nyingine a heady