ee by r noa bongo jenga maisha yako karibu katika kipindi cha noa bongo jenga maisha yako na mchezo wetu mpya wa redio huitwao mti unapoanguka ulio na sehemu kum kisa hiki ambacho kinatukia kwenye mazingira ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kinazungumzia jinsi uharibifu wa misitu ulivyoathiri vibaya maisha vijijini na kusababisha mgogoro kati ya jamii mbili zinazoshughulikia sana kilimo kwa sasa hivi watu hao ambao wanaishi kama wakimbizi katika kambi ya dovani wameanza kupata ufumbuzi wa jinsi ya kukabiliana na mstakabali wao bara la afrika ndilo bara la pili kwa kasi ya uharibifu wa misitu duniani ambapo takriban asilimia 90 ya wakazi wake hutumia kuni kupika hali hii inachangia ongezeko la joto duniani na kusababisha kuharibika kwa mazao yetu ya chakula kuangamia mifugo yetu na maisha yetu kutatizika mchezo wetu mti unapoanguka unaangazia masuala kama nishati m'badala na njia nyingine za kilimo zinazolenga kulinda misitu yetu na kutatua mizozo kijana isi ngoma na mama yake wamenusurika kwenye vita na wanakaa katika kambi ya dovani lakini jamaa zao wengine wako wapi ungana nasi wakati isi anapotueleza kuhusu maafa yaliyomfika pacha mwenzake kato jina langu ni isingoma watu ni isi kwa kifupi nina umri wa miaka k8 nina kaka na jina lake ni jamal na pia nina ndugu pacha mwenzangu tunayefanana sana aitwae katu mimi na yeye polka zetu daima ni kama za mtu mmoja lakini tangu vita vilipoanza hatujaonana niliita baba katu jamani mku wapi lakini si kusikia chochote ila milio ya risasi na mayowe baadaye niligundua kwamba wanaume wengi na wavulana wengi walikuwa wametekwa nyara na kulazimishwa kujiunga na waasi mimi na mama yangu tulibahatika kukimbia baba yangu ni chifu wa wilaya yetu banega mamangu anamtamani sana na sisi sote pia tunamtamani alikuwa angali bado ni kiongozi wa jamii yetu lakini namlilia ndugu yangu kato ulikuwa na uhusiano mzuri sana najihisi nimepungukiwa kwa kumkosa ndugu yangu nataka tuwe pamoja huko aliko lakini yuko wapi <tune> <tune> mm-hmm. unaingia hutakupeleka ng'ombe nyumbani sasa Aa, vipi ya kiki. ng'ombe bado wanakula una bahati kama nini kuna nyasi za kuwatosha ngombe karibu na kambi mimi nimetembea mchana kutwa nikitafuta kuni hebu tazama nimepata hizi kidogo tu tumekuwa katika kambi hii ya dovani kwa muda gani sasa kiki miezi sita na kwa muda wote huo eneo kubwa la misitu na nyasi limeharibiwa hayo yanatendeka kila mahali mnjo twende zetu kambini mama yetu anahitajizi kuni kupikia jina langu ni chika leo nimetimia umri wa miaka 1 na mi 8 mimi na talib ni viongozi wa vijana wa kundi la saidia afrika tumeletwa hapa kufanya kazi kwenye kambi ya wakimbizi ya dovani mimi natoka kwenye milima ya kaskazini naye talib anatoka maeneo kama ya magharibi tunawafunza vijana namna nzuri zaidi ya kutunza mazingira yetu na pia jinsi ya kunufaika na kilimo pamoja na misitu tumeona jinsi ardhi inavyoendelea kuwa kame kwa kasi ya kutisha ukataji miti ni tatizo sugu ah, dovani hii ni kambi ya wa wakimbizi iliyojengwa vizuri sana tokea hapa juu nilipo naweza kuona mapaa yote ya nyumba ah, wakati ndo huo hebu nijiandaye niondoke nafanya kazi pamoja na kundi la wanawake sisi tuliunda kundi hilo ili wanawake wahusishwe zaidi kusimamia chakula kambini hata hivyo wao ndo wapishi asibuhi ya leo tumeamua kupanda maragu aina ya soya talim naye pia yupo na huu sasa ni wakati wa mazungumzo kwenye kundi la wanaume njon njoni mkutano wa vijana wa kiume unaendelea sasa tafadhalini tukutane chini ya mkuyu kisha mja na kalamu na karatasi sawa hamjambo nafurahi kuona kwa kwamba leo tumekuja wengi tafadhalini kaini kwenye kivuli haya basi natumai mmeshauriana baina yenu na pia na wazee wenu nammesoma taarifa zilizo kwenye maktaba ya afisi yetu mm. mlipewa jukumu la kuchunguza jinsi mvua inavyotokea mm. haya tuangazieni mchoro huu ni mchoro unaohusu hali ya hewa hapo upande wa kulia mnaona jinsi mito inavyoelekeza maji yake kwenye maziwa na atimaye kwenye bahari upande wa kushoto kuna milima yenye misitu na juu kuna mawingwa angani na hapa juu kulia mvua inanyesha kurudi kwenye mito na bahari sawa sasa, sasa. nani atatufafanulia zaidi kuhusu mchoro huu mm. mvua huja vipi? Jua, <laughs> jua linatia joto kwenye maji ya bahari maziwa na mito joto hilo huvukiza maji maji hugeuka kwa mvuke sawa asante mlogo hapa unaona mvuke mvuke huo huchanganikana na hewa kisha nam isi mvuke wenye joto hupaa kwenye tabaka za juu za hewa ambazo ni baridi zaidi kisha mvuke huo hupata baridi mawingu yanaanza kuonekana sasa maanake mvuke hubadilika kwa maji ni kama unapopumulia glasi hewa ya joto ya pumzi zako hukumbana na glasi ya baridi na kugeuka kwa maji umeeleza vizuri mlogo mvuke hugeuka kuwa matone ya maji matone yanakuwa makubwa sana hivi kwamba ni mazito sana na yanaanguka ardhini yakiwa mvua du du d asante akiki vizuri sana maji hupaa yakiwa mvuke mvuke unageuka matone kisha matone hayo yanakuwa mvua talib tulikuwa na bawa la maji lilikuwa limeja maji ya mvua na tulikuwa tukitumia maji hayo kwa miezi mingi kwa sababu lilikuwa limezingirwa na likipata kivuli ya miti wakati chifukipko alipokata ile miti dimbu hilo likakauka maji eh, wajua kampuni moja ya mbao ndio aliyomwomba babangu kufanya hivyo nadhani watu wengi wanasikitika kwamba dimbu hilo lilikauka lakini madimbwi kana kwamba yanatosha ondoa mawazo yako duni hapa sawa mdog jambo la kuzingatia hapa ni miti na mvua hmm. ninavyoelewa mimi talibu kadri tunavyopanda miti mingi ndivyo tunavyopata mvua nyingi hasa hapa kwetu nadhani katika kambi hii tuna fursa ya kubadilishana mawazo na kupata njia nyingine za ufumbuzi wa maswala ni fursa yadimu lakini hutupatii nafasi kujieleza kulingana na hayo mawazo yako ufumbuzi wa kienyeji tazama dunia yote yaiyo nje tunapoteza fursa muhimu kujiendeleza kufanya biashara kupata fedha lakini mdogo hakuna ufumbuzi wa moja kwa moja unaona madhara ya ukataji miti si kila tatizo ambalo linaweza kutotatuliwa kwa fedha ewe unazungumza kama mzee <laughs> na mimi ni mdogo wako kwa umri wala si swala la umri ni swala la kutafuta ufumbuzi unaotuhusu sote siku moja mtarejea vijijini kwenu mnatakikana kujiandaa vilivo uenda kujenga jamii zetu tangu mwanzo kwa kutumia fikra mpya mtakazijifunza hapa lo chika mlogo kijana mdogo lakini hambiliki chifu apalo yuko tayari kuelezwa mambo mapya lakini mwanawe hasikii labda nimwalike mulogo mlogo ajiunge nasi ili ajionee mambo yanavyokuwa misitu inapoharibiwa anatikikana kuhusishwa zaidi huyu maanake ana kipaji cha uongozi kama babake vizuri hivyo bana we yatoshe sasa kuhusu kazi eh? wajua sikukuu yako ya kuzaliwa ni leo eh? <laughs> kuna pombe ya mtama afisini inakusubiri wewe tu <laughs> <A-a. laughs> siwezi kunywa pombe hiyo nipe glasi ya maji meupe na hiari maji zaidi helele hiielele mama suhelele hiyo ielele mama suhelele hiyo iyelele mama ah, kato ndugu yangu naimba wimbo tunaupenda je unaosikia ndugu yangu nionyeshe ishara ndugu yangu nifundishe uo wimbo isi labda dadangu pia atausikia mti unapoanguka ni mchezo ulioandikwa na romising na huo kwa leo ndio mwisho wa noa bongo jenga maisha yako mchezo wetu mpya wa redio unaoangazia hatari zinazokabili jamii zetu na sayari yetu endapo hatutaokoa miti zaidi tafadhali ungana nasi kwenye kipindi cha pili ambapo mulogo na isi wanabishana kuhusu jinsi ya kutatua matatizo yanayosababisha mabadiliko ya hali ya hewa kumbuka ukitaka kusikiliza tena au kuatana wenzako kuhusu kipindi hiki tafadhali tazama wavuti wetu wwwwwrdde mkwaju lbe kwa heri kwa sasa