thele by r noa bongo jenga maisha yako hujambo na kwa mara nyingine tena karibu kwenye awamu nyingine ya mfululizo wa vipindi vya vyaei by ear noa bongo jenga maisha yako huu ni mchezo wa redio unaozungumzia suala la ulaji rushwa ambalo limekuwa kikwazo kwa jamii katika vipindi kumi vilivyoko kwenye mchezo huu kwa jina la tembo chumbani tutaangazia ni kwa jinsi gani ufisadi ulivyokita mizizi barani afrika na kuathiri maisha ya mwanadamu japo ni tatizo linaloweza kuepukwa au kuangamizwa familia ya odhiambo ni mfano mzuri miongoni mwa familia nyingi za africa inayohitaji pesa za matumizi kusomesha watoto na kuishi maisha ya kiwango cha kati licha ya kwamba inaishi katika mazingira yaliyojaa ufisadi wanajaribu kuishi maisha ya kawaida pasi na kujihusisha na ufisadi lakini kwa hakika ni mtihani mkubwa kwao na kama mtakavyosikia katika vipindi vitakavyofuata familia hii inakabiliwa na changamoto nyingi na vishawishi vya kutoa au kupokea rushwa kama njia ya mkato maishani hata hivyo inapinga vikali njia hizi za mkato na kudumisha msimamo mkali licha ya kwamba wanaojaribu kuwahonga ni wafanyibiashara na wanasiasa mashuhuri wenye ushawishi mkubwa katika kipindi hiki cha kwanza kwa jina la kazini shuleni na kila mahali lidia kitinda mimba katika familia ya odhiambo ya watoto watatu anafahamu kwamba ufisadi umekithiri shuleni mwao mama mama uko wapi uko ndani ndiyo niko jikoni mwanangu vipi kwani kuna nini nimeghadhibika nimekasirika sana mama kwani kuna nini libya kumetokea nini au hukufanya vizuri shuleni oh, ni zaidi ya hayo mama e ni kweli sikufanya vizuri kama nilivyotarajia katika mtihani wangu wa mwishoni mwa mwaka lakini naamini nilipaswa kupata alama nzuri zaidi kuliko nilizopewa na mwalimu lakini cha kusikitisha na kinachoniuzi zaidi ni baadhi ya wanafunzi wa vivu na wajinga kabisa darasani mwetu ndio waliopata alama za juu zaidi wanafunzi ambao hawajishughulishi na chochote katika masomo yao ha? sasa ni vipi wameweza kupata alama za juu zaidi rushwa rushwa unamaanisha nini mwanangu eh, yote huanzia kwa wazazi ni jambo la kawaida hasa miongoni mwa watu matajiri hawapendi kuwaona watotowao wakifanya vibaya shuleni hata kama ni wajinga na wazembe vipi hivyo wazazi watafanya kila hila ikiwa ni pamoja na kuonga walimu ili wapate alama nzuri lakini hiyo ni tabia ya ulaji rushwa ndio mana mama na kasumba hii imekuwa ikiendelea kwa miaka mingi shuleni nilikuwa nikizungumza na tekla hakuamini kwamba kwamba sijawahi sijawahi uovu huu kufikiria walimu wanaweza kuchukua hongo yaani wewe ni mwalimu na unakula rushwa nasikia tabia hii imekita mizizi sana na hata labda uovu huu unafanyika peupe shuleni mwako mama lidia kwa hakika mwanangu tabia hii ya ulaji rushwa shuleni mwangu sijawahi kuiona sijawahi kuulizia swala hili kwa mwalimu yoyote yule shuleni pengine hata kama lipo lakini sina habari wala sijawahi kulifuatilia swala hili wala kumuuliza mtu yoyote kuhusu swala hili kwa hiyo huenda kuna ulajirusho shuleni mwako pengine lakini sina uhakika lakini hii ni tabia mbaya sana endapo kuna wanafunzi wanaotoa hongo ili kupata alama nzuri wanazohitaji ni kumaanisha matokeo ya mtihani huwa hayana maana yoyote wala juhudi ya mtu masomoni bali itategemea tu uzito wa mtu mfukoni ni tabia mbaya sana nilidhani ni wanasiasa pekee wanajihusisha no na ufisadi kwa kila kitu wanachofanya hata misaada ya kigeni inayopita mikononi mwao lakini kumbe umo shuleni yasikitisha sana mwanangu kwa wengi haya ndio maisha lakini sisemi kwamba tuwaige hapana nakumbuka babangu alikuwa akisema hivi tabia ya ulaji rushwa ni kama tembo chumbani hakuna mtu yoyote anayetaka kuzungumzia wazi suala hili lakini siwaona tatizo hili ni kubwa mwanangu tena kubwa zaidi ya tunavyodhania lakini naamini kuna watu miongoni mwetu ambao wamejitolea kukemea rushwa ni kweli mwanangu wako na lazima tuwe na imani kwamba kuna watu wengi wanaozingatia sheria badala ya kujihusisha katika visaa vya ulaji rushwa lakini mama kama hii ndiyo tabia ya watu hasa walimu ambao wanapaswa kuwa mfano bora kwa jamii ni vipi nitaweza kupata alama nzuri zinazohitajika kunipeleka hadi chuo kikuu bila kuwaonga walimu usiwe na wasiwasi mwanangu wewe ni msichana mwerevu sana liia na hakika unafanya bidii katika masomo yako na kwa sababu hiyo utafaulu kujiunga na chuo kikuu subiri tu utaona matokeo yake mwanangu bidii ndio msingi wa ufanisi wala si vinginevyo hilo na kuhakikishia hmm. sioni ni kifaulu oh. suala hili linanitatiza sanakama tulivyosikia ufisadi umeenea hadi shuleni lidia anastuka kusikia hivyo na anaamua kumuuliza mwalimu wake kuhusu swala hili wakati huo huo alfayo dhiambo babake lidia amegundua ufisadi unaoendelea katika sekta ya kawi kampuni ya alfayo ndiyo iliyopewa kandarasi ya kuuza vifaa vya mita za umeme katika wizara ya kawi katika muda wa miaka michache iliyopita kampuni yake imepata kandarasi kubwa kubwa na inafanya vyema sana lakini kwa mshangao anagundua kwamba baadhi ya kampuni anazoziuzia vifaa hivi ni kampuni bandia ni majina tu wala hakuna chochote kinachoendelea halo m michuliaobwanaar bari yako bwana nzuri tu bwana eh, kwa hivyo unachomaanisha bwana michuli ni kwamba mita zote nilizowasilisha bado zinalala kwenye gala hazijawekwa kwenye majengo wala kutumika mali popote zipo tu zimelala ah, nadhani umenisikia vizuri kwani huelewi bwana alfaya hii ni njama tu sisi tumefungua kampuni nyingi baada ya kupewa kandarasi kubwa kubwa, kubwa za mamilioni ya fedha kampuni hizi zinapaswa kusambaza kiwango fulani cha nishati kote nchini na tunahitaji vifaa vyako ili isionekane tunafanya ulaghai kwa hiyo unasema kuwa kampuni yangu pia ipo kwenye mkumbwa wa kashifa hii bwana michuli haswa bila shaka uko katika njama hii na ukitaka kampuni yako iendelee kupata faida kubwa unachohitajika kufanya ni kuendelea kuweka sahihi kandarasi tunazokupa bila kuuliza maswali mengi hebu fikiria pesa unazopata bwana alfayo lakini mimi nisingependa kuhusishwa na kasifa hii hii ni biashara niliyoirithi kutoka kwa marehemu babangu kwa juhudi zake alifanya kila juhudi kuistawisha na kudumisha jina zuri nasingependa kufanya kinyume na hayo pia kuona jina la kampuni hii likiharibika mimi si fisadi unanielewa bwana michuli ah, kwa hakika sidhani kama msimamo wako unaweza kukusaidia kujitoa katika mambo haya bwana alfayo upende usipende tayari umo kwenye mtego huu na kuna watu wenye uwezo ambao pia wamo katika mpango huu a alfayo na wanaweza kukuweka mashakani eh? na kupa muda wa kulifikiria jambo hili is nitawasiliana nawe baadayesasa nitafanya nini siwezi kuendelea kuwauzia bidhaa zangu hasa baada ya kufahamu yote yanayoendelea nilianza kushuku mambo haya miezi sita yaliyopita na kisha nikaendelea kukubali kandarasi zao sasa mambo yamebadilika nitasema nini kwa familia yangu najiisi kuwa mdanganyifu gafula biashara yangu ilianza kustawi kumbe yote yalikuwa ni kutokana na ulaghai huu ni sakata ambayo itaweza kuripuka muda si mrefu hapana siwezi kujihusisha na mchezo huu mbaya nitazungumza na rafiki yangu jeffrey aweze kunishauri shauri zaidi branda eh? tafadhali unaweza kumpigia simu jeffrey wa bodi ya kupambana na ufisadi mwambie ningependa kuzungumza naye na tena kwa dharura sana Sawa, aswa jeffrei ndiye anayefaa kabisa kunishauri kuhusu swala hili yeye ataweza kunieleza hatari iliyopo mungu wangu balagani hii Na hadi hapo tunafika tamati ya makala hii ya leo kwenye mchezo wa redio kuhusu ufisadi kwa jina la tembo chumbani hadithi inayoelezea maisha halisi na kama tulivyosikia familia ya odhiambo haiwezi kupuuza jinamizi hili la ufisadi au tembo huyo chumbani ufisadi unaathiri pakubwa maisha yao sio tu kazini bali hata shuleni pia lakini ni vipi watakabiliana na jinamizi hili la ufisadi ka makala ijayo tutasikia jinsi bodi ya kupambana na ufisadi itakavyotikiswa huku mwana wa kiume wa odhyambo akikamatwa baada ya kupatikana akiongea na simu anapoendesha gari je atawahonga maafisa wa usalama ili kupata uhondo zaidi ungana nasi katika kipindi kinachofuata na endapo ungependa kukisikiliza tena kipindi hiki basi tembelea mtandao wetu wa dwde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa